วันศุกร์ที่ 18 ตุลาคม 2024 เวลา 21:32:29

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

315,832 กระทู้ ใน 27,428 หัวข้อ โดย 14,887 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: bigboys
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย
|-+  มีปัญหา /สอบถาม /ให้คำแนะนำ รถยนต์ peugeot แต่ละรุ่น
| |-+  30X
| | |-+  ระวังเติมน้ำมัน เครื่อง+1 แล้วรถ รวนอย่างแรง
0 สมาชิก และ 12 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ระวังเติมน้ำมัน เครื่อง+1 แล้วรถ รวนอย่างแรง  (อ่าน 2974 ครั้ง)
laksanova
ไร้ชีวิตชีวา
สิงห์ปริญญาเอก

« เมื่อ: วันศุกร์ที่ 04 มกราคม 2008 เวลา 10:26:16 »

เมื่อวันที่ 29 ธันวาคม 306SR.เวลา 23.00 น ที่ถนนนวมิทร์ ขาเข้าเกิดอาการกระตุกเร่งไม่ไป เอาดื้อๆ อาการเหมือนน้ำมันเครื่องมัน รวนหลังจาก เติมน้ำมันเครื่อง ยี่ห้อ +1 ที่มันโฆษณาในทีวี ว่าทำกับนาซ่า(ซื้อแบบลูกยัดที่บิกซ๊ลาดพร้าวเติมตอน ประมาณ20.00-21.00) เล่นเอางงเป็นไก่ตาแตก รถกรูเป็นแห้วไรอีกฟ่ะ ใส่เกียร์ว่างแล้ว เครื่องกระตุก หนักกว่าเดิม แล้วดับไปเฉยๆ ต้องใส่ DRIVE ตลอดเวลา แล้วต้อง พยายามเร่งเครื่องให้รอบ1000 up สวดมนต์ไป3จบ ไฟเขียว ค่อยๆลากมา พอรถออกตัว มันค่อยๆเริ่มมีแรง แล้วก็ขับมายัง ลาดพร้าว87ได้อย่างหวุดหวิด 30 ธันวาคม2550 ตอนเช้าเอารถไป ธนาคาร กรุงเทพ ลาดพร้าว99 มันก็วิ่งปกติ เลยงงหนักว่าเมื่อคืน หลังจากเราใส่ไอ้น้ำมันาซ่า แล้วไมมันรวนมากๆๆ  คิดว่าเครื่องมันคงสับสนแต่น่าจะเข้าที่และ เลยนำรถไปล้างเพื่อจะไปเที่ยวพรุ่งนี้ ปรากฏว่า อาการเครื่อง กระชาก กระตุก ไม่มีแรงเอาดื้อ กลับมาเป็นอีก ทีนี้มีไฟ เค ขึ้นเลย (ขึ้นมาแปปนึง) ไม่ไหวแล้ว เลยเปิดไฟขอทาง ขับมันไปอู่พี่วุท ลาดพร้าว71  ไปถึงอู่ผมก็สบถไปพอสมควร จึงเริ่มแก้โดยการ ถอด เจ้าตัวช่วยมอเตอร์เดินเบา ออกมาล้าง หายทันตาผม ถึงกับเขินเพราะสบถไปเยอะ เอารถไปลองที่เลียบด่วนรามอินทรามารอบนึง หายจึงๆๆ ไม่เสียตังค์ซักบาท วันที่31 ธันวาคม 2550 ขับไปรับเพื่อนๆแถว สนามบินน้ำ ตอนขับไปรู้สึกว่าตอนติดไฟแดงแล้วใส่เกียร์ว่าง ไอ้อาการเก่าๆเริ่มมาอีกและ กระตุกๆ รถไม่มีแรง แต่เป็นช่วงๆไม่มาก พอรับคนครบก็ออกเดินทางไป เสม็ด ก็ขับได้ปกติ แต่แล้ว พอถึงช่วงชลบุรี เจ้าอาการ ขับๆอยู่หมดแรงดื้อๆ130-120-110-100-90-80-60-50-ต้องเปลี่ยนเกียร์จาก d-3-2-1ตกใจมากกครับ เพราะรถเยอะ ตามๆๆกันมา รถก็อยู่ในมอเตอร์เวย์ ไม่รู้จะทำไงก็ค่อยๆมาเรื่อยๆกะว่าไปทางระยองจะมีอู่ แต่ปรากฏว่าปิดหมดครับ ต้องขับมาเรื่อยๆๆโดยที่ต้องพยายาม ขับยืนให้ได้ที่120 พอความเร็วตกให้เปลี่ยนเกียร์ช่วย ก็มาถึงเสม็ดจนได้ ขึ้นเรื่อตอน6.30น คลื่นเยอะแรงด้วย ดีนะที่ตอนตีตั๋ว ที่ท่านวลทิพย์ ซ้อมกินเบียร์ไปหลายกระป๋องใหญ่ ให้หายเครียดจากรถ (จะได้ไม่เมาเรื่อครับ เป็นเคล็ดลับของผม เพราะว่าเราเมาเบียร์แล้ว) ก็มานอนนับดาว1คืน  ขอบอกครับว่ามาเสม็ดเนี่ยเสร็จทุกรายครับ ผม ข้าวมื้อละ200อัพ ที่พัก1500อัพ ทุกอย่างแพงโคตรครับ เสร็จทุกรายคือเงินแห้งแน่ๆ
1 ม.ค. 2551 หลังจาก นั่งเรื่อมาจากเสม็ด เตรียมมุ่งหน้ากทม. วันนี้อู่ก็ยังคงปิดหมด เหมือนเดิม ต้องประคองเจ้า 306 มา ก็เหมือนเดิม ผ่านมาสัก80กิโลเมตร มันก็เริ่ม รวนๆตามคุณสมบัติของมัน ก็ขับมาจนถึงด่วน แจ้งวัฒนะ เตรียมลงแใคร ใจก็ตุ้มๆต่อม เพราะ ท่าทางมันจะเอาจริง ทีนี้  120-110-100-90-80-70-60-50-40-30-20- การเปลี่ยนเกียร์ไม่สมารถทำให้รถมีแรงได้เลย มีแต่เสียงแตร ตามมาจากด้านหลัง ดีนะที่ผมไว เปิดฉุกเฉินตั้งแต่รู้ว่ารถเริ่มลดความเร็วลง เสียวมากจริงๆประคองลงด่วนมาได้ก็ต้องจอดจริง เพราะทีนี้ องค์ลง กระตุก มากๆ เหมือนวันที่เอาออกมาจากการล้าง วิ่งไม่ไหวแล้ว จอดสัก 10นาที พยายามหา หกเหลี่ยมจะมาไขเช็ดทำความสะอาด(ตัวช่วยเดินเบา ผมเรียกไม่ถูกเดี๋ยวลงรูปไว้)ไม่มีหมดปัญญา เลยลองถอยหลังดู เพราะรถไม่สามรถเดินหน้าได้ กระตุก แรงๆสักสองสามที ใส่เดินหน้า 306ผมกลับมามีแรงอีกครั้ง ก็พากันไปส่งกันถงครบทุกคน โดยผมได้รับ6เหลี่ยมจากบ้านเพื่อนผม ถอดเอาผ้าเช็ดเขม่าออก มันก็วิ่งได้ปกติ อีกครั้ง และนำผมมาถึงลาดพร้าว87ได้ 2ม.ค.2551 ตอนเช้า เอารถไปถ่ายไอ้น้ำมันนาซ่า(+1) ออกแดงเถือกครับ ต้องล้างเครื่องด้วย ล้างปีกผีเสื้อ และใส่น้ำมันใหม่เข้าไปอีกที ตอนนี้อาการที่เป็นมา2-3วันหายขาด โดยวันนี้วิ่งใช้งานไป100โล เหตุการปกติดี อันนี้ขอฝากไว้นะครับ น้ำมันเครื่อง+1 ราคาข้างกล่อง1960 ขาย 1000 บาท ใส่แล้วต้องมาถ่าย+ล้างเครื่องแบบผมอีก1100 บาทถือเป็นข้อคิดเห็นจากผมที่ผ่านการใช้มาด้วยความปลื้มใจมากๆๆครับ สุดๆๆครับคำเดียว 

* DSCF1553.jpg (113.27 KB, 640x480 - ดู 346 ครั้ง.)
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

วันนี้เธอมองฉันเหมือนกับหมูกับหมา ไร้ค่า เป็นหมาหัวเน่า.........
laksanova

« ตอบ #1 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 04 มกราคม 2008 เวลา 10:30:08 »

ตัวที่ถอดออกมาล้าง

* DSCF1548.jpg (125.5 KB, 600x450 - ดู 335 ครั้ง.)

* DSCF1555.jpg (102.68 KB, 640x480 - ดู 329 ครั้ง.)

* DSCF1548.jpg (125.5 KB, 600x450 - ดู 349 ครั้ง.)
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

วันนี้เธอมองฉันเหมือนกับหมูกับหมา ไร้ค่า เป็นหมาหัวเน่า.........
MailXR
Peugeot in Memories
สิงห์ตัวจริง

« ตอบ #2 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 04 มกราคม 2008 เวลา 11:46:18 »

ตอนใส่หัวเชื้อ มอเตอร์เดินเบาสกปรกทุกครั้งที่ถอดออกมาล้าง และอาการกระตุกก็หาย แล้วก็เป็นอีกเรื่อยๆ
พอเปลี่ยนถ่ายน้ำมันปกติ อาการกระตุกหาย ใช้งานได้ปกติ
สันนิฐานว่าน่าจะเป็นน้ำมันเครื่องส่วนหนึ่งที่อาจไหลย้อนมาที่ไอดี ทำให้มอเตอร์สกปรก ซึ่งปกติแล้วจะไม่ทำให้ติดขัดจนขยับไม่ได้ แต่เนื่องจากสารเคลือบตัวนี้ทำปฏิกริยาให้น้ำมันที่เคลือบที่จับพื้นผิว หนืดกว่าปกติ ทำให้มอเตอร์ขยับตัวไม่คล่อง ไม่สามารถควบคุมอัตราการไหลของอากาศส่งผลให้เครื่องกระตุกจนดับ
อย่าพึ่งว่าหัวเชื้อเขาไม่ดีครับ  แต่อาจไม่ได้ใช้ดีกับเครื่องยนต์ทุกชนิดก็ได้ครับ
สิงห์คะนองนา
สิงห์ตัวจริง

« ตอบ #3 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 04 มกราคม 2008 เวลา 12:31:13 »

ผมว่าเติม slic50 ยังดีกว่าเลย มันเคลือบได้ถึง 100000 โล หรือประมาณ 5 ปี น้ำมันเครื่องขาดมันยังวิ้งได้เลยครับ คิดดูว่ามันลื่นขนาดไหน

แต่ผมเติมของคาร์ชาย 600 บาท เคลื่อบได้ 100000 โลเหมือนกันแต่มันลื้นนอ้ยกว่ามั้ง

ใครสนใจบิท เชิญได้สมัครได้ที่

http://www.bitgoon.com/bit/account-signup.php?refer=ponggoa

มี การ์ตูน ความรู้ต่าง ๆ เพลงสากล เพลงไทย DVD bluray เอยครับ
prin306
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #4 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 04 มกราคม 2008 เวลา 13:46:46 »

ผมว่าเป็นเพราะระบบการเผาไหม้ของ 306 ใช้ไอน้ำมันเครื่อง เข้ามาผสมกับอากาศก่อนที่จะเข้าลิ้ปีกผีเสื้อครับ เลยทำให้ไอน้ำมันของ +1 เลยมาเกาะที่บริเวณนี้ครับ ( น่าจะใช่นะ ไม่ค่อยแม่น...นะครับ)
laksanova

« ตอบ #5 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 04 มกราคม 2008 เวลา 19:15:24 »

ตอนนี้ ถ่ายออกแล้วคับ ใช้ได้ปกติ -
-จริงๆแล้วก็ไม่อยากว่า +1 เท่าไหร่ครับ ผมว่าตัวผมเอง ยังไม่มีความรู้มากพอ ทำให้เป็นต้นเหตุ ของการรวน และถือว่า เป็นการทดลองมาเติม 306 ของผมแล้วมันไม่ประสบความสำเร็จ
-แต่อาจใช้ได้กับคันอื่นๆ ก็ได้นะผมว่า มันเคลือบดี
-เครื่องยนต์ผมมันก็ไม่เฟิม ด้วย เพราะ เคยน้ำแห้ง ใส่แล้วมีผล เยอะ
-ถือเป็นการแชร์ประสบการณ์ครับ ท่านอื่น ใส่ สารเหล่านี้และดีก็ แสดงความยินดีด้วยครับ /ผมก็อยากใส่แล้วดี อยากบำรุงรถผมให้ แรง แซงตลอดครับ
-ใครเจอก็ทักกันได้นะครับ วันนี้วิ่ง เส้น พระราม9 เจอ ผู้ที่ซื้อ ล้อ oz17(405GRสีน้ำเงินเข้ม) ใส่แล้วดูขึ้นกว่าในรูปเยอะเลยครับ
-

JIRAWUD
สิงห์มัธยม

« ตอบ #6 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 05 มกราคม 2008 เวลา 07:19:38 »

แล้วเจ้า305ของผมเนี่ยจะวิ่งจาก น่านไประยองได้ไหมนี่ เครื่องก้อปกติแต่......ไม่ค่อยได้สตาร์ทวันก่อนติดเครื่องต้องบิดสามทีจึงติด ต้องเหยียบคันเริ่งจมแล้วสตาร์ทถึงติด เฮ้อ ทำไงดี
soda_za
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #7 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 07 มกราคม 2008 เวลา 15:47:15 »

แล้วเจ้า305ของผมเนี่ยจะวิ่งจาก น่านไประยองได้ไหมนี่ เครื่องก้อปกติแต่......ไม่ค่อยได้สตาร์ทวันก่อนติดเครื่องต้องบิดสามทีจึงติด ต้องเหยียบคันเริ่งจมแล้วสตาร์ทถึงติด เฮ้อ ทำไงดี

ถ้าเครื่องดี  เบรค และ ระบบของเหลวไม่มีปัญหาสบายมากครับ  ผมเคยจากปทุม-เชียงใหม่-แม่ฮ่องสอนชิวๆครับ
405 GR
สิงห์มัธยม

« ตอบ #8 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 07 มกราคม 2008 เวลา 17:16:33 »

slick 50 กป ละ 1950 บาทแล้ว แพงมาก ไม่ใช่ของถูก ๆลองเล่นได้เหมือนเมื่อก่อนแล้ว ถ้าเติมแล้วไม่ได้ผลจะเสียดายเงินมาก เอามาถ่ายน้ำมันเครื่องดีๆ ได้ 4 ครั้ง(แต่ต้องถ่ายเองนะ)
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์