วันเสาร์ที่ 19 ตุลาคม 2024 เวลา 05:15:37

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

315,832 กระทู้ ใน 27,428 หัวข้อ โดย 14,887 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: bigboys
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย
|-+  หมวดหมู่ทั่วไป [ General topics ]
| |-+  พูดคุยทั่วไป ได้ทุกเรื่อง
| | |-+  เทคนิคการดูสัญญาณไฟของรถบรรทุก
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เทคนิคการดูสัญญาณไฟของรถบรรทุก  (อ่าน 1448 ครั้ง)
poom115
เซียนสิงห์

« เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 27 ธันวาคม 2007 เวลา 23:03:45 »

พอดีไปอ่านเจอมาจากเวป"TypeZ Club"ก้อเลยเอามาฝากเพื่อนๆ ช่วงเทศกาลขับรถระวังด้วยนะครับ

1. เปิดซ้ายที ขวาที
สลับกัน หมายความว่าให้ระวัง**
เค้าอาจจะเบรกหรือข้างหน้ามีปัญหา อาจมีด่าน มีอุบัติเหตุ
หรือข้างหน้าเบรกกะทันหัน สรุปก็คือให้ระวังไว้ครับ
อย่าเพิ่งแซงขึ้นไปในตอนนี้ขับตามกันไปก่อน

2. เปิดซ้ายอย่างเดียว
ถ้ากรณีนี้รถวิ่งตามกันอยู่ในทางและเค้าไม่ได้เข้าจอด**
หมายความว่า เค้ายินดีให้เราแซงขึ้นไปได้ครับ
และถ้าหากเป็นเลนสวนแสดงว่าข้างหน้าไม่มีรถสวนให้เราแซงได้โดยปลอดภัยครับ

3. เปิดขวา อาจเปิดค้าง หรือเปิดเป็นจังหวะ *
ถ้ารถวิ่งตามกันอยู่แสดงว่าเค้าไม่ให้เราแซงหรือ
เค้าอาจกำลังจะแซงรถคันหน้าหรือกำลังจะเลี้ยวขวาหรือถ้าเป็นเลนสวน
เค้าบอกว่ากำลังมีรถสวนมาครับเพราะงั้น
หากเห็นเค้าเปิดไฟเลี้ยวขวาห้ามแซงออกไปเด็ดขาดครับ
ให้รอจนกว่าเค้าจะแซงไป หรือ จนกว่าเค้าจะเปิดไฟเลี้ยวซ้ายครับ

4. ในกรณีของการขับรถตามกัน
หากเราแซงขึ้นไปจนพ้น
จะสังเกตได้ว่าเค้าจะทำสองอย่างครับ
อย่างแรกคือในจังหวะที่รถเรากำลังตีคู่กันเค้าจะเปิดไฟสูงให้เราเห็น
ทางข้างหน้าและลดไฟลงต่ำเมื่อเราแซงพ้น
หรือบางคันอาจปิดไฟหน้า หากเป็นตอนกลางคืนนั่นหมายความว่า
เราแซงพ้นแล้ว ให้เข้ามาในเลนได้
แต่ถ้าเป็นกลางวันเค้าจะกระพริบไฟ 1 ทีครับ

หรืออีกอย่าง
เค้าอาจบีบแตรเบาๆเป็นสัญญาณให้ 1 ทีก็ได้ครับ แต่หลักที่นิยมทำกัน
คือเมื่อเค้าเปิดทาง และเราแซงขึ้นไป
เมื่อเราแซงไปในระดับเดียวกับรถเค้าเราจะบีบแตรสั้น 1
ครั้งเป็นการขอบคุณและคุณมักจะได้ยินเค้าบีบตอบสั้น 1 ครั้งเช่นกัน

แล้วถ้าขับสวนกันล่ะ ให้ดูหลายไฟหน่อยนะครับ จะมีไฟหน้า
ไฟเลี้ยวและไฟหัวเก๋งครับ

5. ขับสวนแล้วดับไฟหน้าแล้วเปิด
ส่วนใหญ่จะมีด่านครับหรืออีกกรณีจะมีอุบัติเหตุร้ายแรงข้างหน้า
ระวังไว้ครับ

6. กระพริบไฟหน้า
อันนี้ส่วนใหญ่เป็นด่านครับแล้วต้องมองดูดีๆที่ไฟเลี้ยวด้วยครับ
กระพริบไฟหน้าและเปิดไฟเลี้ยวข้างที่ชี้มาทางเรา
ด่านจะอยู่ฝั่งเราครับ
แต่ถ้าเปิดไฟเลี้ยวด้านฝั่งเค้า แสดงว่ามีตำรวจอยู่ฝั่งนู้นครับ
ตอนกลางคืนถ้าเป็นเลนสวนกันขับสวนมาดีๆแล้วกระพริบไฟหน้าครั้งเดียว
บางทีอาจไม่มีอะไรครับ เป็นแค่การทักทาย หรือเป็นการเช็คว่าเราหลับในรึเปล่า

หรือเป็นการถามว่าทางที่เราผ่านมามีอะไร(ตำรวจ) หรือไม่
ถ้าเราไม่หลับไม่เคลิ้ม และทางสะดวกให้กระพริบไฟตอบกลับไป 1 ทีครับ

7. เลนสวนกัน และมีขบวนรถขับสวนขึ้นมา
ให้มองรถลำดับที่ 2 ในแถวไว้ให้ดีนะครับถ้าเรามาคันเดียวโดดยิ่งต้องระวังครับ
หากรถคันที่ 2 หรือคันต่อๆไปในแถวที่สวนมากระพริบไฟหรือ
อาจจะเบ้หัวออกมานิดหนึ่งและกระพริบไฟ
นั่นแสดงว่ารถคันแรกในขบวนช้า เค้ากำลังจะแซงออกมาแล้วครับ

หากเห็นอย่างนั้น ให้มองให้ดี และเตรียมชะลอความเร็ว
ส่วนใหญ่แล้วพอเค้ากระพริบไฟ เค้าก็จะหักหัวออกมาทันทีครับ
เราทำได้อย่างเดียวนะครับ คือค่อยๆชะลอความเร็ว
และเบี่ยงออกไหล่ทาง

*** ไม่ต้องไปต่อกร หรือไปอวดดีเด็ดขาด ***
พวกนี้พอออกมาแล้วไม่กลับแน่นอนครับ

ยิ่งถ้าพอเค้าออกมาปิด-เปิดไฟหน้าตัวใครตัวมันเลยครับ
รับรองได้ว่าไม่หลบแน่นอน

ทีนี้ถ้าคุณคิดว่ารถคุณแข็งกว่าเค้าแน่ๆ ก็ตามสบายครับ

จำไว้ครับรถใหญ่บนทางหลวงเค้าไม่ลงไหล่ทางแน่นอนครับ
เพราะว่ารถมันหนัก ถ้าลงไหล่ มันจะเอาไม่อยู่และพลิกคว่ำทันทีครับ
เพราะงั้นหลบได้ก็หลบเถิด
และอีกอย่างหนึ่งรถใหญ่หนัก เค้าจะไม่ค่อยเบรกกัน
เมื่อเค้าได้รอบได้จังหวะ เค้าจะออกมาทันที เราต้องเป็นฝ่ายหลบนะครับ

จริงอยู่มันอาจดูว่าเค้าผิด แต่หากว่าเกิดอะไรขึ้นแล้วความผิดหรือถูก
มันก็ไม่สำคัญเท่าชีวิตหรอกครับ Smiley Smiley Smiley

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
old-big
สิงห์มืออาชีพ

« ตอบ #1 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 28 ธันวาคม 2007 เวลา 07:34:48 »

ขอบคุณครับ

เท่าที่เดินทางไปต่างจังหวัดโดยเฉพาะเส้นทางอันตรายบนภูเขาหรือถนนสวนเลนกัน สิงห์รถบรรทุกเหล่านี้เป็นเพื่อนร่วมทางที่ดีและมีน้ำใจเสมอ ยกเว้นพวกรถบรรทุกรถยนต์ไปขายและพวกบรรทุกน้ำอัดลม รถขนแก๊สและน้ำมัน พวกนี้แย่ สิงห์รถบรรทุกลูกจ้างยริษัทใหญ่น้ำใจน้อยไปหน่อย

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
credor
เซียนสิงห์

« ตอบ #2 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 28 ธันวาคม 2007 เวลา 09:04:25 »

ขอบคุณครับ ไม่เคยจำได้สักที

ภณ(PON)
สัตว์โลก ย่อมเป็นไปตามกรรม
Administrator
เซียนสิงห์

« ตอบ #3 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 28 ธันวาคม 2007 เวลา 11:44:34 »

ขอบคุณครับ

รูปงาน Meeting ครบ 10 ปี
http://www.vlovepeugeot.com/forum/index.php?topic=22111.0

คิดถึง Mi16 จังเลยอือๆ
โชคดีโชคร้ายไม่มี....แตกต่างเพียงมุมมองในสถานการณ์

มีปัญหาเรื่องรถก็โทรคุยกันได้ ช่วยบอกชื่อท่าน รุ่นรถก่อนถาม
และเคารพสิทธิส่วนบุคคลผมด้วยครับ เบอร์ 084-556-8หกหกหก
วิดีโอของชมรมนะครับ : http://www.youtube.com/vlovepeugeot
สนใจสมัครนักเขียน : http://www.allwhatever.com
laksanova
ไร้ชีวิตชีวา
สิงห์ปริญญาเอก

« ตอบ #4 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 28 ธันวาคม 2007 เวลา 12:45:19 »

ใช้ได้จริงเลยครับ ตอนแรกผมก็งง ทำไมเวลาแซง แล้ว รถใหญ่จะเปิดไฟสูง1ที ทุกทีไป นึกว่าเขาแกล้ง แยงไฟให้แทงตาเล่นๆ เพราะไฟเขา โคตรรรรสว่างเลยๆ พอๆๆกับซีนอน และ ขอบคุณความรู้เรื่องนี้มากๆๆ ครับ

วันนี้เธอมองฉันเหมือนกับหมูกับหมา ไร้ค่า เป็นหมาหัวเน่า.........
โป
สิงห์ปริญญาโท

« ตอบ #5 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 28 ธันวาคม 2007 เวลา 13:04:56 »

ขอบคุณครับ     เป็นความรู้ที่ดีมาก เวลาขับรถเดินทางไปต่างจังหวัดจะได้ปลอดภัยครับ Afro Afro Afro
P peugeot
เซียนสิงห์

« ตอบ #6 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 28 ธันวาคม 2007 เวลา 14:10:40 »

ขอบคุณครับใกล้ปีใหม่และเดินทางระวังกันด้วยนะครับ
Chai_405
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #7 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 28 ธันวาคม 2007 เวลา 16:01:59 »

เป็นข้อมูลที่ดีนะครับ ผมปฏิบัติแบบนี้ตลอดเลยเวลาผมเดินทางไกล อีกอย่างนะครับผมเห็นบ่อยมากเลยเวลาใครก็ตามที่จะแซงรถบรรทุก ผมเห็นชอบเปิดไฟสูงค้างไว้นานแล้วค่อยแซง ไม่ก็กระพริบหลายๆ ครั้ง (เวลากลางคืน) แบบนี้มันก็เกินไป รถบรรทุกอาจรำคาญและแกล้งเบียดเราได้นะครับ ผมเห็นมามากแล้ว เอาใจเค้าใส่ใจเรานะครับ การเดินทางจะได้ปลอดภัย และจะได้มีความสุขกับการเดินทาง
    ขอเดินทางไปเที่ยวโดยปลอดภัย พระ เจ้าคลุ้มคลองทุกท่านนะครับ สวัสดีปีใหม่ครับผม

Tongichi
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #8 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 28 ธันวาคม 2007 เวลา 20:41:21 »

ขับรถไปต่างจังหวัดบ่อย รถบรรทุกที่เค้ามีมารยาทในการขับดี ๆ ก็จะทำอย่างที่ว่าน่ะครับ
แต่บางคันก็มารยาททรามเหลือเกิน เบียดบ้าง บางที่จะตกไหล่ทางเอา
สวัสดีปีใหม่ เดินทางโดยสวัสดิภาพทุกคนครับ
โอ๊ต_XU5_ฝาส้ม
ใจไปไวกว่าแสง
เซียนสิงห์

« ตอบ #9 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 28 ธันวาคม 2007 เวลา 21:04:19 »

ถ้ารถบบรทุกคันไหน  ขับซ้ายทีขวาที แซงเหมือนรถธรรมดา

ให้สงสัยไว้ว่า เมายาบ้าครับ

----------------------------------------------------------------

โดยปกติ  วางใจยากนะครับ ขับตามรถบรรทุกบางคันเนี่ยครับ

เพราะว่าดูดอกยางพี่ท่านบางคันแล้ว ไม่น่าขับรถตามเลย

ถ้าเกิดมันมาระเบิดหน้ารถเรา ซวยเลย

ระเบิดไม่พอ มีบริการปลิวให้ฟรีด้วย

ใครขับรถมาตามต่างจังหวัด จะพบซากยางสิบล้อได้ตามริมถนนทั่วไปครับ

วันนี้ผมยังเจอรอยยางรถบรรทุกบนถนนเลย  ช่างพริ้วจริงๆ

เหมือนกราฟ sine wave เลย

แต่เส้นกราฟ (รอยยาง)  ไปสุดที่เกาะกลางถนน

--------------------------------------------------

เรื่องเปลี่ยนยางสิบล้อ ไม่แปลกใจครับ ทำไมเจ้าของกิจการถึงคิดหนัก

เพราะยางสิบล้อเส้นนึงก็ ประมาณเส้นละหมื่นครับ

เปลี่ยนทั้งสิบล้อเลยก็ ประมาณแสนอ่ะครับ

------------------------------------------------

สรุปแล้ว เท่าที่เคยขับตามหลังรถคันอื่นตอนขับทางไกลมา

ดูจากพฤติกรรมการขับแล้วพอจะแยกได้ดังนี้ครับ (ตอนกลางคืนนะครับ)

1.อยู่ผิดเลน พอเรากระพริบไฟแล้วหักหลบ เขาจะหักหลบมาขวางเราอีก

แต่ค่อยๆไหลออกมา

พฤติกรรมประเภทแรก อาจจะ เมาแล้วขับ

2. อยู่ผิดเลน กระพริบไฟใส่ เขาจะหลบไปอีกเลน

ประเภทนี้ อาจจะ   ง่วงแล้วขับครับ

3. แซงซ้าย แซงขวาแบบทันทีทันใด ไร้แบบแผน 

ประเภทนี้ อาจจะ เมายาบ้า ครับ

---------------------------------------------------

ถ้าท่านเจอสถานการณ์ตามที่กล่าวไป แนะนำว่าให้รีบแซงให้พ้นๆไปครับ

Chai_405
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #10 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 31 ธันวาคม 2007 เวลา 01:11:49 »

สรุปแล้ว เท่าที่เคยขับตามหลังรถคันอื่นตอนขับทางไกลมา

ดูจากพฤติกรรมการขับแล้วพอจะแยกได้ดังนี้ครับ (ตอนกลางคืนนะครับ)

1.อยู่ผิดเลน พอเรากระพริบไฟแล้วหักหลบ เขาจะหักหลบมาขวางเราอีก

แต่ค่อยๆไหลออกมา

พฤติกรรมประเภทแรก อาจจะ เมาแล้วขับ

2. อยู่ผิดเลน กระพริบไฟใส่ เขาจะหลบไปอีกเลน

ประเภทนี้ อาจจะ   ง่วงแล้วขับครับ

3. แซงซ้าย แซงขวาแบบทันทีทันใด ไร้แบบแผน 

ประเภทนี้ อาจจะ เมายาบ้า ครับ

---------------------------------------------------

ถ้าท่านเจอสถานการณ์ตามที่กล่าวไป แนะนำว่าให้รีบแซงให้พ้นๆไปครับ

[/quote]
    ถะถูกครับคุณโอ๊ต ผมเจอประเภทนี้แซงแบบไม่คิดเลยครับ รถบรรทุกอ้อยอีกอย่าง ผมเห็นอ้อยหล่นเต็มถนน ไม่อยากนึกถึงเวลามันหล่นตอนที่เราขับตามครับ

โอ๊ต_XU5_ฝาส้ม
ใจไปไวกว่าแสง
เซียนสิงห์

« ตอบ #11 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 31 ธันวาคม 2007 เวลา 09:08:42 »

แล้วก็พวกรถบรรทุกซุง ให้ระวังตอนเขาเลี้ยวด้วยครับ

อย่าไปอยู่ด้านข้างเขา เพราะเราไม่แน่ใจว่า อุปกรณ์ยึดจับซุงของเขา

จะเอาอยู่ตอนโค้งหรือเปล่า เนื่องด้วย เวลาเข้าโค้ง รถมันจะเอียงครับ

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์