วันศุกร์ที่ 18 ตุลาคม 2024 เวลา 23:29:36

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

315,832 กระทู้ ใน 27,428 หัวข้อ โดย 14,887 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: bigboys
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย
|-+  มีปัญหา /สอบถาม /ให้คำแนะนำ รถยนต์ peugeot แต่ละรุ่น
| |-+  30X
| | |-+  รบกวนพี่ๆ ที่ใช้ P 305 ครับ
0 สมาชิก และ 13 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนพี่ๆ ที่ใช้ P 305 ครับ  (อ่าน 1522 ครั้ง)
batterboy
สิงห์มือใหม่
*

« เมื่อ: วันอังคารที่ 25 ธันวาคม 2007 เวลา 16:50:47 »

สวัสดีพี่ๆ ที่แวะมาอ่านกระทู้นี้ ผมเป็นอีกคนนึงที่ใช้ P305 ผมเคยสมัครสมาชิกประมาณเดือน กรกฏาคม ผมอยู่เชียงรายครับ  คือผมใช้รุ่น 305 เครื่อง 1500  (คอนโซลเรียบ) ผมเคยตั้งกระทู้ถามเรื่องระบบไฟฟ้า แต่ไม่ได้แวะมาดูในเวปเลย 
 เปิดดูกระทู้เก่ามีท่านนึงเข้ามาตอบขอบคุณมากๆครับ รถผมมีอาการผิดปกติดังนี้ครับ
1.มาร์คจานจ่ายไม่ตรง คือรถปกติมาร์คจานจ่ายจะอยู่ประมาณตรงกลาง แต่รถผมต้องหมุนจานจ่ายไปทางขวาสุดเพื่อให้ไฟมาที่หัวเทียน แก่ขึ้น (ผมเข้าใจถูกรึเปล่าครับ)  ผมเคยส่องไฟไทม์มิ่งแล้วตั้งมาร์คตรง ปรากฏว่ารถวิ่งไม่ออกครับ
ปัจจุบันต้องตั้งจานจ่ายจนสุดครับ ไม่ทราบว่าพี่ๆเคยเจอปัญหานี้หรือมีวิธีแก้ไขยังไงบ้างครับ
2.ผมสตาร์ทรถแล้วลืมปิดเครื่องเสียงในรถครับ ปรากฏว่า ไดชาร์ทเสีย ไฟในเก๋งเสีย,เครื่องเล่นซีดีเสีย,แอมป์ขยายเสียงก็เสีย ปัจจุบันผมเปลี่ยนไดชาร์ทไป 2 ลูกแล้ว ไม่ทราบว่าสาเหตุเกิดจากอะไรครับ (หลังจากนั้นทุกครั้งที่ผมสตาร์ทรถต้องปิดวิทยุทุกครั้งครับ)
3.เข้าเกียรยาก เนื่องจากเด็กฝึกงานเติมน้ำมันเกียร์รถผมโดย ลืมไม้ที่ปิดสายน้ำมันออก ทำให้ไม้เข้าไปขัดอยู่ในเกียร์
ให้ช่างรื้อเกียรออกมาเจอไม้ที่ว่านี่แหละครับ จากนั้นก็เริ่มเข้าเกียรยากขึ้นจนถึงปัจจุบัน ตอนนี้ผมเปลี่ยนลูกหมากคันเกียรทุกตัวเรียบร้อยแล้วครับ และใช้น้ำมันเครื่องแทนน้ำมันเกียร์ ต่อไปคงต้องเปลี่ยนเกียรเป็นลูกอีกแน่ๆ 555+(พี่ๆมีวิธีแก้ไขยังไงบ้างครับ)
  ผมตรวจเช็ครถตลอดครับ บางครั้งก็ทำให้เหนื่อยใจเหมือนกัน เปลี่ยนอย่างหนึ่ง อีกอย่างหนึ่งเสีย  (จนคิดอยากจะขาย) ทุกครั้งที่ผมเดินทางไปต่างจังหวัดผมรู้สึกว่าขับแล้วมั่นใจ ทั้งๆที่รถก็มีอายุมากแล้ว ตอนนี้ผมอยากแก้ปัญหาระบบไฟฟ้าในรถยนต์ให้เป็นปกติ ครับเพราะทุกอย่างตอนนี้ก้อลงตัวหมดแล้ว
 ผมขอฝากเมล์ครับเผื่อพี่คนใหนสะดวกออนเอ็มผมจะได้ปรึกษาด้วยครับ [email protected]
(พี่ๆมีวิธีนำรูปมาลงในเวปยังไงช่วยอธิบายด้วยครับไว้ผมจะเอารูปให้พี่ๆช่วยกันวิเคราะห์รถผมด้วย )ขอบคุณครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
batterboy
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันพุธที่ 02 มกราคม 2008 เวลา 11:57:53 »

เง้อ...นี่ก็ปีใหม่แล้วยังไม่มีคำตอบเลย
..พี่ๆ  พอมีเวลาว่าง ขอคำปรึกษาเกี่ยวกับรถรุ่นนี้หน่อยครับ
ฝากเมล์ครับ [email protected] ออน 9 โมงถึง 5 โมงเย็น ขอบคุณล่วงหน้าครับ Grin
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
batterboy
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันพุธที่ 02 มกราคม 2008 เวลา 12:11:14 »

ผมเปิดอ่านกระทู้เก่าๆ มีความรู้มากเลยครับ พี่คนนึงตอบได้ชัดเจนดีครับ มีใครรู้จัก พี่ eak305 บ้างครับ
หรือว่าเจ้าของชื่ออ่านอยู่ รบกวนขอเบอร์โทร.หรือฝากเมล์ก็ได้ครับ ผมใช้รุ่น 305 ครับ อยากได้รายละเอียดเพิ่มเติม
ครับ ถ้าไม่เป็นการรบกวนผมขอฝากเบอร์ครับ 089-7552536 เพราะกำลังจะตัดสินใจซ่อมครั้งใหญ่ครับ หรือพี่คนใหนมีคำแนะนำก็ยินดีครับ ขอบคุณครับ
rd
สิงห์ปริญญาโท

« ตอบ #3 เมื่อ: วันพุธที่ 02 มกราคม 2008 เวลา 13:39:45 »

สงสัยว่าจะตั้งมาร์คสายพานทามมิ่งไม่ตรงครับ ตำแหน่งตรงจานจ่ายก็เลยต้องปรับแบบนั้น

JIRAWUD
สิงห์มัธยม

« ตอบ #4 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 07 มกราคม 2008 เวลา 07:07:24 »

รถดีที่สุดดดดที่น่าใช้มากกกกที่สุดด 305 อยากขายแต่ไม่ขายแล้วเก็บไว้ใช้อีก3-5ปีมันจะมีคุณค่ามากกกกหายาก ทุกอย่างทนใช้เกินสุดดดดดคุ้มม
batterboy
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 07 มกราคม 2008 เวลา 13:07:54 »

ไม่ทราบว่ามีใครอยากขายเกียร์เปอร์โย 305 เกียร์ธรรมดาบ้างครับ (พี่คนนึงฝากถามคัป) รบกวนลงรูปและเบอร์โทรกลับด้วยครับ ขอบคุณครับ
AOP2519
สิงห์ตัวจริง

« ตอบ #6 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 10 มกราคม 2008 เวลา 14:36:53 »

ไม่ทราบว่ามีใครอยากขายเกียร์เปอร์โย 305 เกียร์ธรรมดาบ้างครับ (พี่คนนึงฝากถามคัป) รบกวนลงรูปและเบอร์โทรกลับด้วยครับ ขอบคุณครับ

ผมว่าจะขายครับ เดี๋ยวรูปนำลงให้ใน 1-2 วันนี้ครับ
ฝาครอบไมล์ไม่มี แต่ยังมีซากอยู่ เอาไว้เป็นแบบในการจ้างหล่อทำใหม่ได้ครับ (กรอบตามอายุ)
สายสลิงที่ดึงฝากระโปงขาด (แถววรจักรมีขาย)
แต่ทั้งหมดนี้ผมยังใช้งานได้ปกติครับ
รถใช้น้อยมากกกกกกกก วันธรรมดาแทบไม่ได้ใช่เลย เสาร์อาทิตย์มีใช้บางครั้ง
ใช้ไปกินข้าวนอกบ้าน ไปกลับก็ 7-8 โลเอง

305 GL สีขาว ไม่ผุ สภาพภายนอกสวยครับ
เบาะลายสก็อต ขาดนิดหน่อย(ฝั่งคนขับ) ลายคลาสสิคมาก ผมเห็นครั้งแรกชอบมาก

นุ2006
085-254-6007 (โทรมาได้เวลา 21.30 น.เป็นต้นไป)
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์