วันอาทิตย์ที่ 22 กันยายน 2024 เวลา 11:47:49

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

315,832 กระทู้ ใน 27,428 หัวข้อ โดย 14,887 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: bigboys
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย
|-+  หมวดหมู่ทั่วไป [ General topics ]
| |-+  พูดคุยทั่วไป ได้ทุกเรื่อง
| | |-+  ปรึกษาด่วน ! 405 GR ปี 92 ไฟหน้าข้างขวาหรี่ ไม่สว่าง คอมแอร์ไม่ทำงาน
0 สมาชิก และ 12 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาด่วน ! 405 GR ปี 92 ไฟหน้าข้างขวาหรี่ ไม่สว่าง คอมแอร์ไม่ทำงาน  (อ่าน 1124 ครั้ง)
jod_ryhp
จ๊อด ครับ 0813193708
เซียนสิงห์

« เมื่อ: วันศุกร์ที่ 21 กันยายน 2007 เวลา 07:47:40 »

Lips Sealed
                สวัสดีครับพี่น้องทุกท่่าน
เอาเป็นว่าผมเริ่มปรึกษาเลยนะครับ  ของผม  405 GR  ปี 92
1.  ไฟหน้าข้างขวาหรี่  ไม่สว่าง     ทดลองสลับหลอด ซ้ายไปขวา แล้วก้อ ขวาไปซ้ายแล้ว  เหมือนเดิม  เอาหลอดไหนมาใส่ด้านขวา  แสงจะออกเป้นสีส้มๆ  ไม่สว่าง  ทั้งไฟสูงและตำ่  ลองใช้วิธีต่อสายตรงจากแบตเตอร์รี่แล้วก้อเยังเหมือนเดิม   หารีเรย์ในตัวเ๋ก๋งแล้วก้อไม่มี   เอาหลอดที่ไม่สว่างไปใส่แทนด้านขวา สว่างเหมือนใหม่  งง มากๆ  มึนเลยครับ  หาแล้วหาไม่เจอ  ช่วยด้วยครับ
2.  คอมแอร์ไม่ทำงาน   พอดีผมเติมน้ำยาแอร์เองครับ  ( มีความรู้ด้านช่างอยู่ไม่มาก )  VACUM  ระบบเรียบร้อย  เติมน้ำยา R 12.  ตามปริมาณที่มีความรู้สึกว่าแอร์เย็นแล้ว  จนมาถึงท่อดูดกลับที่หัวคอมเพรสเซอร์    ก้อ โอเค ครับ  ใช้ได้  1 คืน  เช้ามาลองสตาร์ทรถ  เปิดสวิทต์  แอร์  ไฟสีส้ม A/C  ติด  พัดลมระบายความร้อนที่หม้อน้ำทำงาน  มอเตอร์พัดลมระบายความเย็นในตัวรถทำงานปกติหมดทุกอย่าง  ยกเว้นคอมเรสเซอร์  หน้าสัมผัสแผ่นจานกดที่อยู่หน้าคอมไม่ทำงาน  คือว่า  เช็คไฟแล้ว  ไม่มีไฟ 12 VDC.  ไปจ่ายให้กับคอมเพรสเอร์  ทดลองต่อสายตรงจากแบตเตอร์ั้รี่  ไปให้กับคอมเพรสเซอร์    คอมฯก้อ  ทำงานปกติ  แต่ ไม่ยอมฉีดน้ำยา เข้าระบบ    เปิดหา รีเรย์ ที่ควบคุมระบบ  ฟิวส์ต่างๆ  ก้อไม่ขาด     รีเรย์ที่ผมเคยอ่านในกระทู้เมื่อวันจันทร์ ที่ 17 กย. 50  เรื่อง เจอทีเดียว 2 เรื่อง คือ  เรื่องคอมไม่ทำงานของ 405 GRI ผมก้อไปหาดูก้อไม่เจอ

ยิ่งทำยิ่งงง  งง  งง  ครับ  มึนเลย   ช่วยด้วยครับ  ใครพอทราบบ้างครับ  ว่ามันเกิดจากอะไรครับ

ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยตอบนะครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

คนเมืองน่าน มา หยะ ก๋าน หยะ งาน อยู่ตี่ ระยอง ฮิ
Gotji
PG 405 is basic.
สิงห์ปริญญาโท

« ตอบ #1 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 21 กันยายน 2007 เวลา 10:38:24 »

1.ดูสายกราวด์ว่าแน่นดีหรือเปล่า หากสายกราวด์แน่นดีก็วัดแรงดันไฟดูว่าแรงดันปกติใกล้เคียง 12 โวลท์ไหม
หากแรงดันตกก็วัดย้อนกลับไปหา Connector แถวไฟหน้าซ้าย ไฟหน้าจะไม่มีรีเลย์ต่อตรงจาก Multifunction Sw.
2. น้ำยาแอร์รั่วออกหมดลอง ใช้น้ำสบู่ ทดสอบดู ส่วนมากจะรั่วกันแถว Pressure Sw.
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

XU9JA/Z+NGV
Gotji
PG 405 is basic.
สิงห์ปริญญาโท

« ตอบ #2 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 21 กันยายน 2007 เวลา 10:42:09 »

เพิ่มเติม
http://www.vlovepeugeot.com/webboard/10994.html

XU9JA/Z+NGV
jod_ryhp
เซียนสิงห์

« ตอบ #3 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 21 กันยายน 2007 เวลา 10:45:48 »

กลับไปตรวจเช็คใหม่  โดยพา เพื่อนๆ ร่วมงานไปดูด้วย หลายคน  ดูไปดูมา  พบยว่า  สายกราวน์ไฟหน้าฝั่งคนนั่ง สายขาด ครับ   ทดลองต่อใหม่ครับ    ัยงเหมือนเดิม  ไม่มีการเปลี่ยนแปลง   งง   งง   งง   มึน 

ทำไงดีครับ

คนเมืองน่าน มา หยะ ก๋าน หยะ งาน อยู่ตี่ ระยอง ฮิ
10 SEC.
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #4 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 21 กันยายน 2007 เวลา 16:34:51 »

ลองไล่สายไฟก่อนที่จะแยกไปซ้ายขวา  วัดไฟว่าได้ 12 V หรือไม่

ถ้าซ้ายได้ ขวาต้องได้ สายไฟลองต่อตรงจาก คอนเนตเตอร์ ไปยังหลอด

ลองต่อกราวที่หลอดดูด้วย

jod_ryhp
เซียนสิงห์

« ตอบ #5 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 22 กันยายน 2007 เวลา 09:08:05 »

Smiley  Wink  Cheesy  Grin  Shocked   Roll Eyes  Tongue  Kiss  Evil  Afro

ขอบพระคุณทุกท่านที่ช่วยตอบนะครับ

อาการที่ 1.  ผมแก้ไขโดย  เดินสายการวน์ใหม่ จากจุดจั๊มพ์กราวน์ใกล้ๆ  หลอดไฟหน้านั่นและครับ   มันจะเป็นน๊อตยึดลงตัวถังรถ  และมีสายมาต่อ อยู่ 2 - 3 ชุด  ส่วนใหญ่จะเป็นสี เขียวคาดเหลือง ครับ    ผมลองไล่สายดูแล้วเห็นว่ามันวิ่งไปยัง ไฟเลี่ยว ซ้าย - ขวา  แลว้ก้อ ไปใหนอีกไม่รู้ ลงไปข้างล่าวแถวกันชนหน้านั่นแหละครับ  ก็เลยจัดแจง เอามัน ใกล้ๆ  นี่แหละ    เดินใหม่ทั้ง 2  ข้างเลย  เผื่อใว้ก่อน  ครับ  สว่่างขึ้นมาทันตาเ็ห็นเลย   ถ้าจะให้ถอดกันชน  หน้าเพื่อจะเข้าไปจั้มกราวด์เหมือนพี่ Gotji บอก  ก็คงไม่ใหวครับ  ดูแล้วมันลำบากครับ  แต่ยังไงก้อขอบคุณอีกทีครับ

เออ  แล้วผมก็เลยจัดแจง  ติดตั้งชุด  การวด์วายด์  เพิ่มให้กับรถด้วยครับ  งบประมาณ 300 บาท + / - 10 บาท 

ใช้สายไฟเบอร์ VSF 1 x 6 Sqmm.   สีน้ำเงิน   หางปลากลมสีเหลืองครับ ติดตั้ง 5 จุดครับ   ติดตั้งเสร็จ  ดูระบบไฟใหม่  เช็คแล้วรู้่สึกว่า เครื่องจะนิ่งกว่าเดิมครับ  ไม่ค่อยสั่นเหมือนเก่า  ไฟเลียวสว่างสดใสครับ

แต่ยังปวดหัวกับอาการที่ 2 ครับ  คือ แอร์  คอมเพรสเซอร์  หน้าจานครัท  ไม่กด  ครับ  ทดลองตามที่พี่  Gotji   บอก  ใว้ก้อเหมือนเดิม  สงใสผมต้องเช็คน้ำยาใหม่  คิดว่าน่าจะรั่วแถว  เอ้กแพนชั่นวาวล์  เข้าตู้ครับ  เพราะว่าช่างที่เขามาช่วยผมทำ  เขาใช้เทปพันเกลียว แทน โอลิงครับ  ปวดหัวมากๆ   

จน      เครียด      กินข้าวครับ

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์