วันอาทิตย์ที่ 22 กันยายน 2024 เวลา 02:55:46

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

315,832 กระทู้ ใน 27,428 หัวข้อ โดย 14,887 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: bigboys
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย
|-+  หมวดหมู่ทั่วไป [ General topics ]
| |-+  พูดคุยทั่วไป ได้ทุกเรื่อง
| | |-+  น้ำท่วม
0 สมาชิก และ 2 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำท่วม  (อ่าน 1289 ครั้ง)
AB NORMAL
เซียนสิงห์

« เมื่อ: วันอังคารที่ 11 กันยายน 2007 เวลา 23:22:48 »

วันนี้ฝนตกหนักมากครับ รถติดสุด ๆผมใช้เส้นทางเพชรเกษม มุ่งหน้าคลองขวาง (เพชรเกษม 69) คลานมาเรื่อย ๆจนผ่านแยกสาย 2 รถยิ่งออกันมากขึ้นผมเลยคิดที่จะเข้าทางลัดคือซอย 63 (วัดม่วง)ซึ่งทะลุถึงซอย 69 ได้ก็พยายามชิดซ้าย พอถึงปากซอยปรากฏว่าพระเจ้าช่วยมันคือ คลองดี ๆนี่เอง ทางเท้าทั้งสองข้างถนนแทบจะมองไม่เห็นเพราะน้ำท่วมจนมิด แต่ที่น่าเศร้าก็คือผมได้เลี้ยวเข้ามาแล้วครับ จะกลับก็ไม่ทันซะแล้ว ลุยน้ำเข้าไปได้ประมาณ100 เมตรยังไม่มีวี่แววว่ามันจะสิ้นสุดเลย จากการประมาณน้ำน่าจะท่วมระยะทางเป็นกิโลฯครับ พี่สิงห์ผมเริ่มจะไม่ไหวแล้ว ทำไงดี?? มองไปเห็นทางเข้าบ้านหลังหนึ่งมีประตูเหล็กกั้นแต่เป็นทางลาดสำหรับรถเข้าบ้าน เลยตัดสินใจขับขึ้นไป พยายามเร่งเครื่องไว้อย่าเพิ่งดับตอนนี้นะ ผมคิดอยู่นานครับจะทำไงดี ถ้าเดินหน้าต่อ รับรองไปไม่ถึงฝั่งแน่เพราะระยะทางยังอีกไกลและน้ำก็คงจะท่วมไปตลอดซอยเพราะระดับน้ำมันสูงมาก พัดลมหยุดทำงานอันเนื่องมาจากเปียกน้ำหรือปั่นในน้ำเป็นเวลานานไม่ทราบความร้อนเริ่มจะขึ้นแล้วครับ เอาไงดีเรา ไม่น่าเลี้ยวเข้ามาเลย จะจอดรถไว้ก็คงขวางทางเข้าบ้านเค้า พอดีเจ้าของบ้านเขามาเปิดประตูและบอกว่ารถกำลังจะเข้ามา ผมก็เลยถือโอกาสกลับรถเพื่อย้อนกลับออกไปทางเดิม พอกลับได้ก็เล็งแนวที่จะลุยออกไปให้ถึงถนนใหญ่ให้ได้ พี่สิงห์มีอาการเร่งไม่ขึ่นแล้วครับ ต้องย้ำ ๆเร่งแรง ๆ ตัดสินใจลุยออกไป ถึงครึ่งทางมีรถสวนมาอีก เราต้องคอยเลี้ยงคันเร่งไว้ อย่างเพิ่งดับน่าพี่สิงห์ โอ้พระเจ้าช่วย ผมว่ายน้ำออกมาจากคลองได้สำเร็จแต่พี่สิงห์ผมนี่สิ สะอึกจนถึงบ้านครับพอเลี้ยวเข้าบ้านได้พี่แกก็ดับไปเฉย ๆ พัดลมยังไม่ทำงานเลยครับ ลองสตาร์ทดูก็ติดครับแต่เร่งสะดุด ไม่รู้ว่าพรุ่งนี้จะหายหรือเปล่า พัดลมจะเสียไหม??ช่วยแนะนำด้วยครับ เศร้า Sad
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
nunt
สิงห์ปริญญาโท

« ตอบ #1 เมื่อ: วันพุธที่ 12 กันยายน 2007 เวลา 01:09:06 »

Smiley.ใจเย็นครับคงไม่มีอะไรมาก ที่มันสะดุดแล้วดับคงเป็นเพราะมันชื้นนะครับ เอา SONEX ฉีดไล่ความชื้นบริเวณคอยล์ สายหัวเทียน หัวเทียน ก็คงหาย  ส่วนพัดลมที่ไม่ทำงานอาจเป็นเพราะฟิวส์ขาดครับ เพราะตอนลุยน้ำทำให้มอเตอร์ทำงานหนัก(มีโหลด) แล้วฟิวส์ก็ตัดไม่ให้มอเตอร์พัดลมเสียหาย  ลองเปิดดูฟิวส์ที่กล่องฟิวส์เล็กด้านหน้ารถดูครับ Afro
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
โป
สิงห์ปริญญาโท

« ตอบ #2 เมื่อ: วันพุธที่ 12 กันยายน 2007 เวลา 01:24:42 »

เห็นใจครับ
             แต่พรุ่งนี้ต้องสตาร์ทเครื่องให้ติดนะครับถ้าจอดนานเครื่องจะติด(ถ้าสตาร์ทไม่ติดรองถอดหัวเทียนออกแล้วสตาร์ทให้น้ำออกให้หมดแล้วใส่หัวเทียนเข้าที่ สตาร์ทใหม่)

เครื่องติดแล้วนำรถออกไปขับด้วย (ของผมลุยน้ำมาแล้วจอดรถ 1 วัน สตาร์ทได้แต่  คลัทช์และเบรกติด)
dddongdd
สิงห์มัธยม

« ตอบ #3 เมื่อ: วันพุธที่ 12 กันยายน 2007 เวลา 01:41:54 »

เห็นใจด้วยครับผมเข้าใจความรู้สึกครับ  แต่คิดว่าคงไมเป็นอะไรมากครับ ขอให้พี่สิงห์หายป่วยเร็วนะครับ
โอ๊ต_XU5_ฝาส้ม
ใจไปไวกว่าแสง
เซียนสิงห์

« ตอบ #4 เมื่อ: วันพุธที่ 12 กันยายน 2007 เวลา 06:54:23 »

ของผมเคยลุยน้ำท่วม จนน้ำเข้าท่อไอดีครับ และพรมข้างในมีน้ำขังเลย

หมดไป 28,000

เซ็งสุดยอด

ตอนแรกมันดับไปแล้วครับ ผมไปสตาร์ทตอนไอดีมันมีน้ำเข้ามา

มันก็ยังพยุงให้กลับบ้านได้ครับ พอถึงบ้านดับเครื่องปั๊ป สตาร์ทยังไงก็ไม่ติดครับ

ระหว่างรอรถอู่มาลาก ก็นั่งถอนหญ้าจากแผงพัดลมไปก่อน

หญ้ามันไปพันจนพัดลมหมุนไม่ได้เลยครับ

ส่วนพรมนี่ เปลี่ยนใหม่ยกชุดครับ และผึ่งรถสัปดาห์นึง

วันรุ่งขึ้นต้องให้อู่มาลากไป
AB NORMAL
เซียนสิงห์

« ตอบ #5 เมื่อ: วันพุธที่ 12 กันยายน 2007 เวลา 23:56:40 »

Smiley.ใจเย็นครับคงไม่มีอะไรมาก ที่มันสะดุดแล้วดับคงเป็นเพราะมันชื้นนะครับ เอา SONEX ฉีดไล่ความชื้นบริเวณคอยล์ สายหัวเทียน หัวเทียน ก็คงหาย  ส่วนพัดลมที่ไม่ทำงานอาจเป็นเพราะฟิวส์ขาดครับ เพราะตอนลุยน้ำทำให้มอเตอร์ทำงานหนัก(มีโหลด) แล้วฟิวส์ก็ตัดไม่ให้มอเตอร์พัดลมเสียหาย  ลองเปิดดูฟิวส์ที่กล่องฟิวส์เล็กด้านหน้ารถดูครับ Afro
ขอบคุณมากครับคุณ nunt เปิดดูแล้วฟิวส์ขาดจริงด้วยครับ ตอนนี้เปลี่ยนเรียบร้อยครับ พัดลมทำงานปกติแล้ว ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะครับ
AB NORMAL
เซียนสิงห์

« ตอบ #6 เมื่อ: วันพุธที่ 12 กันยายน 2007 เวลา 23:59:27 »

เพิ่งจะซ่อมเสร็จครับ เปลี่ยนฟิวส์พัดลมแอร์ ฉีด Sonax ไล่ความชื้นลองสตาร์ทดูแล้ว คาดว่าพรุ่งนี้เช้าคงได้ใช้งานพี่สิงห์ครับ ขอบคุณทุกท่านครับ Afro
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์