วันอาทิตย์ที่ 22 กันยายน 2024 เวลา 00:21:16

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

315,832 กระทู้ ใน 27,428 หัวข้อ โดย 14,887 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: bigboys
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย
|-+  หมวดหมู่ทั่วไป [ General topics ]
| |-+  พูดคุยทั่วไป ได้ทุกเรื่อง
| | |-+  ล้างสมองเกียร์ ทำที่ไหนดีครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ล้างสมองเกียร์ ทำที่ไหนดีครับ  (อ่าน 1738 ครั้ง)
BJ
สิงห์มือใหม่
*

« เมื่อ: วันอังคารที่ 14 สิงหาคม 2007 เวลา 10:21:34 »

ซื้อ 406 EA9 มาใหม่  วิ่ง วิ่งได้ 90000 โล ขอถามผู้รู้ 3 ข้อครับ
1.อยู่รังสิต ใช้ศูนย์ที่ไหนใกล้สุดครับ  (ศูนย์ดอนเมืองปิดหรือยังครับ โทรไปเป็นเบอร์บ้านแล้ว)
2.ต้องการล้างสมองเกียร์ และเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ จำเป็นต้องทำที่ศูนย์ไหม ราคาประมาณเท่าไหร่ และอู่นอกทำได้ไหม ราคาต่างกันเยอะไหมครับ
3.Switch เปิด-ปิด แอร์มีไหมครับ หาไม่เจอ ปัจจุบันผมใช้ เปิด-ปิด ตอนสตาร์ทและดับเครื่องยนต์ กลัวแอร์เสีย.

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
Mai405
สิงห์ปริญญาเอก

« ตอบ #1 เมื่อ: วันอังคารที่ 14 สิงหาคม 2007 เวลา 21:27:29 »

ล้างสมองเกียร์ไม่ใช่เรื่องที่ต้องทำนะคะ ถ้าเกียร์ยังดีๆ อยู่ไม่ว่าจะเป็นเปอร์โยรุ่นไหนก็ตาม เอาแค่เปลี่ยนน้ำมันเกียร์ก็พอแล้ว

เพิ่งเอา (รถเพื่อนซี้) 406EA9 v1 ไปเช็ค 120,000 km ที่ศูนย์มา..ทำหลายรายการตั้งแต่น้ำมันเครื่อง กรองสารพัดที่ (เครื่อง เบนซิน อากาศ แอร์) ยางรองแท่นเครื่องตัวบน ผ้าเบรคสี่ล้อ หัวเทียน รวมทั้งเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ด้วย อื่นๆ อีก จำไม่หมด แต่หมดไปสองหมื่นต้นๆ ค่ะ แต่ละอย่างไม่แพงแต่หลายรายการก็เอาเรื่องหมือนกัน  ที่แพงคือค่าแรง...ล่อไปห้าพันกว่าบาท เพราะค่าแรงเช็คระยะก็สามพันกว่าแล้ว ทีนี้ก็มีรายการค่าแรงเปลี่ยนยางรองแท่นเครื่อง กับ ผ้าเบรคพร้อมเจียรจานอีก
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
P peugeot
เซียนสิงห์

« ตอบ #2 เมื่อ: วันอังคารที่ 14 สิงหาคม 2007 เวลา 22:34:55 »

Mai405  เห็นด้วยกับคุณครับไม่ควรล้างสมองเกียร์ครับหากเกียร์ยังเปลี่ยนปกติดีอยู่เพราะถ้าหากว่าคุณรื้อออกมาล้างแล้วช่างฝีมือไม่ถึงประกอบกลับไม่เข้าที่เหมือนเดิมเพียงน็อตตัวเดียวที่ประกอบผิดก็สามารถทำให้เกียร์พังได้ครับ  Cheesy 
opensea
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #3 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 16 สิงหาคม 2007 เวลา 01:46:50 »

ของผม 605 ครับ เกียร์เปลี่ยนไวมาก แต่ถ้าเหยียบให้รถพุ่งไปเลยจะเปลี่ยนที่ประมาณ 3500 รอบ
ไม่ทราบว่าควรจะเช็คที่ตัวไหนก่อนดีครับ
sun4769
สิงห์ปริญญาตรี

« ตอบ #4 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 16 สิงหาคม 2007 เวลา 08:48:57 »

tel 086-6099982 K.sanga
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์