วันพฤหัสบดีที่ 19 กันยายน 2024 เวลา 23:15:28

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

315,832 กระทู้ ใน 27,428 หัวข้อ โดย 14,887 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: bigboys
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย
|-+  มีปัญหา /สอบถาม /ให้คำแนะนำ รถยนต์ peugeot แต่ละรุ่น
| |-+  20X
| | |-+  สตาร์ทยาก ต้องดูตรงไหนบ้าง
0 สมาชิก และ 5 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สตาร์ทยาก ต้องดูตรงไหนบ้าง  (อ่าน 1476 ครั้ง)
bancha205
สิงห์มัธยม

« เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 09 สิงหาคม 2007 เวลา 07:44:08 »

มีอาการแปลก ๆมาประมาณ 2 อาทิตย์แล้ว
พอบิดกุญแจสตาร์ทครั้งแรก ไฟโชว์ขึ้นครบ แต่ไม่มีเสียงอะไรเลย เงียบสนิท
บิดกุญแจดับ แล้วก็บิดสตาร์ทอีกครั้ง ก็สตาร์ทติด  ต้องตรวจดูตรงไหนบ้างครับ
เมื่อวานนี้ เป็นมากกว่าเดิม ต้องบิดสตาร์ทหลายครั้งกว่าจะติด  แต่พอติดแล้วลองดับเครื่องแล้วสตาร์ทใหม่ ก็ติดง่ายเหมือนเดิม

สิ่งที่ผมทำไปแล้ว คือเติมน้ำกลั่นให้เต็ม (เมื่อ 2 อาทิตย์ที่แล้ว เพราะคิดว่าแบตอาจจะหมด)
ข้อสังเกต (ไม่รู้ว่าจะเกี่ยวกันไหม)  อาการจะเป็นหลังจากจอดรถไว้นาน ๆ  และอากาศเย็น ๆ เพราะจะเป็นตอนเช้า  และดึก ๆ โดยเฉพาะเมื่อคืน ที่ทำงานผม ฝนตก อากาศเย็นกว่าปกติ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

ถึงคันจะเล็ก แต่ก็ขับสนุกจริง ๆ
CHET
เจอคันนี้อย่าพยายามตามตูดเพราะว่าคุณจะต้องผิดหวัง
เซียนสิงห์

« ตอบ #1 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 09 สิงหาคม 2007 เวลา 08:02:44 »

ลองโทรมาคุยกันน่ะครับจะได้รู้รายละเอียดมากกว่านี้086-6141264 Afro
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

คู้บอน service ซ่อม +,ติดแก๊ส 205โดยเฉพาะ (บริการถึงบ้านถ้ามาที่บ้านไม่ได้)
Tel: 086-6141264.
Id line: pg205gti
พิเชษฐ์ หาญกิจรุ่ง เลขบ/ช BBL.111 0 527 189
ปอ
สิงห์ปริญญาโท

« ตอบ #2 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 09 สิงหาคม 2007 เวลา 08:27:01 »

ลองดูกระทู้เก่าของคุณ Bean หรือใช้การค้นหาข้างบน ใส่คำว่า 'สตาร์ท'  เลือกกระทู้ที่ 2 ครับ
mod205
สิงห์ปริญญาตรี

« ตอบ #3 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 09 สิงหาคม 2007 เวลา 08:37:38 »

ลองตรวจสอบเพิ่มเติม
1. Relay ระบบสตาร์ท
2. แปรงถ่านของมอเตอร์สตาร์ท
sun4769

« ตอบ #4 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 09 สิงหาคม 2007 เวลา 09:07:51 »

ลองบอกอาการให้มากกว่านี้ และโทรมาถามก็ได้ที่ 086 6099982
โอ๊ต_XU5_ฝาส้ม
ใจไปไวกว่าแสง
เซียนสิงห์

« ตอบ #5 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 09 สิงหาคม 2007 เวลา 10:38:18 »

อาจจะเป็นจาก

1. จอดไว้นาน แบ็ตเตอรี่มันหมดไฟ เพราะจอดไว้นาน
2. กรณีที่ใช้ทุกวันแล้วเป็นแบบนี้ อาจจะเกิดจากไดชาร์จ ชาร์จไฟไม่เข้า หรือชาร์จได้น้อย
3.แบ็ตเตอรี่ไม่เก็บไฟ คือ มันหมดอายุแล้ว
4.มีการใช้ไฟค้างไว้ขณะจอดรถทิ้งไว้ เช่น ไฟห้องเก็บของด้านหลัง จะสว่างตลอดเวลา  ทำให้แบ็ตมีไฟอ่อนเกินที่จะสตาร์ทได้

ตื่นเช้ามา ลองเปิดฝาท้ายดูนะครับ แล้วไปแตะหลอดไฟครับ  ถ้ามันเย็นแสดงว่า มันไม่เสีย
แต่ถ้ามันร้อน แสดงว่า มันลัดวงจรเลยติดมันทั้งคืน

เสร็จแล้ว ถ้าสตาร์ทไม่ได้จริงๆ ลองขอเขาพ่วงแบ็ตดูครับ  แล้วก็ขับไปร้านแบ็ตเตอรี่ให้เขาดูให้จะสะดวกสุดครับ  แต่ขับไม่ต้องเร็วมากนะครับ แล้วก็ไม่ควรเปิดวิทยุครับ

ส่วนพวกรีเลย์ระบบสตาร์ท ไม่น่าเกี่ยวครับ  ของผม gri เคยลองถอดออก
มันไม่เงียบไปเลยนะครับ มีเสียงไดสตาร์ททำงาน แต่ว่าปั่นให้ตายก็ไม่ติดครับ
mod205

« ตอบ #6 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 09 สิงหาคม 2007 เวลา 12:49:21 »

อ้างถึง
ส่วนพวกรีเลย์ระบบสตาร์ท ไม่น่าเกี่ยวครับ  ของผม gri เคยลองถอดออก
มันไม่เงียบไปเลยนะครับ มีเสียงไดสตาร์ททำงาน แต่ว่าปั่นให้ตายก็ไม่ติดครับ

พอดีมันเคยเกิดอาการเงียบกับผมครับ คือมันต่อบ้าง ไม่ต่อบ้างครับ เข้าใจว่าของผมคงเป็นรีเลย์ช่วยสตาร์ทมั๊งครับ แบบว่ามันไม่ต่อไฟไปให้ไดสตาร์ทน่ะครับ พอเคาะๆหน่อย ก็สตาร์ททีเดียวติดครับ เลยจัดการเปลี่ยนซะ อาการสตาร์ทเงียบก็หายครับ
bancha205
สิงห์มัธยม

« ตอบ #7 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 12 สิงหาคม 2007 เวลา 22:36:21 »

ลองตรวจสอบเพิ่มเติม
1. Relay ระบบสตาร์ท

ตัวนี้มันอยู่ตรงไหนครับ

ถึงคันจะเล็ก แต่ก็ขับสนุกจริง ๆ
park_pg_205
IMPETUOUS AFFAIR PRO.
สิงห์มัธยม

« ตอบ #8 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 13 สิงหาคม 2007 เวลา 23:28:49 »

ผมว่าน่าจะเป็นที่ relay นะคับผมว่าชัวคับ ถ้า relay เดิมมากับรถไม่ใด้แปลงจะอยู่ตรงด่านหลังห้องเครื่องตรงกลางด่านบนของท่อไอเสียนะคับ      Grin หรือถ้าสตาร์ทแล้วเงียบ   ลองทดสอบแบบลูกทุ่งก็ใด้นะคับ หาสายไฟมาหนึ่งเส้นยาวประมาณ 1ม. ต่อกิฟหางปลาแบบแบนที่ปลายสายหนึ่งข้าง  หลังจากนั้นมองหาแจคเสียบกิฟที่ตูดไดสตาร์ทดึงสายเดิมออก แล้วนำสายที่ทำไว้เสียบไปแทน หลังจากนั้นบิดกุญแจไปที่กุญแจ 3 ค้างไว้ (เกียว่าง เบรคมือด้วยก็ดี) หลังจากนั้นนำสายที่เสียบกับไดสตาร์ทที่ทำไว้ต่อที่ขั้ว (+) ถ้าเครื่องติดให้นำสายออกจากแบตร์ทันที ( ทำง่ายกว่าที่อ่านนะคับ)ลองทำดูนะ วิธีทดสอบ relay (ต้องเกิดจากปัญหาสตาร์ทแล้วเงียบนะคับ) Afro Cheesy
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์