วันอาทิตย์ที่ 22 กันยายน 2024 เวลา 03:16:26

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

315,832 กระทู้ ใน 27,428 หัวข้อ โดย 14,887 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: bigboys
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย
|-+  หมวดหมู่ทั่วไป [ General topics ]
| |-+  พูดคุยทั่วไป ได้ทุกเรื่อง
| | |-+  โดนจนได้
0 สมาชิก และ 6 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: โดนจนได้  (อ่าน 2400 ครั้ง)
โอ๊ต_XU5_ฝาส้ม
ใจไปไวกว่าแสง
เซียนสิงห์

« เมื่อ: วันเสาร์ที่ 04 สิงหาคม 2007 เวลา 22:09:50 »

เมื่อประมาณ 1 ทุ่ม  รถหมุนมาตอนเลี้ยวโค้ง   ล้อซ้ายกระแทกฟุตบาท แล้วจอดคาเลย
แม็กซ์ดุ้งไป 1 ล้อ ล้อที่เหลือเป็นรอย

คันชักด้านคนขับ ขาด ล้อขวา ยางบวมเหมือนคนหัวปูด

ที่หมุน คาดว่าน่าจะมาจาก ไม่ยางแตก ก็คันชักหัก

เพราะตอนที่หมุน ดึงพวงมาลัยยังไง มันก็ไม่ตอบสนองแล้ว

.................................

แม็กซ์ GRI ขอบ 14 มือ 2 วงเท่าไหร่ล่ะเนี่ย

แล้วแม็กซ์ขอบ 15 ของ 406 กับ แม็กซ์ ขอบ 16

มันต่างกันมากไหมครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
poom115
เซียนสิงห์

« ตอบ #1 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 04 สิงหาคม 2007 เวลา 22:34:29 »

คนไม่เป็นไรใช่ไหมครับ คุณ โอ๊ต
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
เซียนสิงห์

« ตอบ #2 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 04 สิงหาคม 2007 เวลา 22:37:14 »

อ้างถึง
คนไม่เป็นไรใช่ไหมครับ คุณ โอ๊ต

นอกจากแรงที่เข็มขัดนิรภัยรั้งไว้   ก็ไม่รู้สึกถึงแรงอื่นๆครับ

รถมันรับไปเต็มๆ

ตอนรถหยุดยัง งง ๆ อยู่เลยว่า  มันมาได้ไง

หมุน 180 องศาเลย ขณะเลี้ยวขวาด้วย
poom115
เซียนสิงห์

« ตอบ #3 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 04 สิงหาคม 2007 เวลา 22:39:15 »

เป็นไปได้ไหมครับที่ยางไม่ระเบิดเพราะเติม ไนโตรเจน
ภณ(PON)
สัตว์โลก ย่อมเป็นไปตามกรรม
Administrator
เซียนสิงห์

« ตอบ #4 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 04 สิงหาคม 2007 เวลา 22:39:46 »

ไม่เป็นไรก็ดีแล้วน้อง

ล้อ 14 ราคา 4000-5000 ต่อ 4 วง

15  5000-8000 ต่อ 4 วงจ้า

ถ้าเลือกได้ ก็ 15 แต่ส่วนตัวไม่ชอบลาย 406 กงจักรเท่าไรนะ
ต้องเป็นลายอื่นะจ๊ะ

รูปงาน Meeting ครบ 10 ปี
http://www.vlovepeugeot.com/forum/index.php?topic=22111.0

คิดถึง Mi16 จังเลยอือๆ
โชคดีโชคร้ายไม่มี....แตกต่างเพียงมุมมองในสถานการณ์

มีปัญหาเรื่องรถก็โทรคุยกันได้ ช่วยบอกชื่อท่าน รุ่นรถก่อนถาม
และเคารพสิทธิส่วนบุคคลผมด้วยครับ เบอร์ 084-556-8หกหกหก
วิดีโอของชมรมนะครับ : http://www.youtube.com/vlovepeugeot
สนใจสมัครนักเขียน : http://www.allwhatever.com
เซียนสิงห์

« ตอบ #5 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 05 สิงหาคม 2007 เวลา 07:08:29 »

อ้างถึง
เป็นไปได้ไหมครับที่ยางไม่ระเบิดเพราะเติม ไนโตรเจน

กรณีนี้ไม่เกี่ยวนะครับ

ถ้ายางจะระเบิด จากลมยาง ก็เพราะ  เราเติมน้อยไป หรือเติมมากไป ครับ

ถึงจะไนโตรเจน ถ้าสั่งให้เขาเติมน้อยไป หรือ มากเกินไปเยอะๆ  เวลาไปวิ่งมันก็ระเบิดได้ครับ

ไนโตรเจนแค่ ช่วยเรื่อง ความดันลม ยางจะเย็นจะร้อน มันก็เท่าเดิมตลอด แค่นั้นครับ

ผมไปดูล้อแต่ละล้อแล้ว ยางก็ไม่มีร่องรอยจากการระเบิดนะครับ มีแต่มันเสียรูปจากการชน
wut405
เซียนสิงห์

« ตอบ #6 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 05 สิงหาคม 2007 เวลา 11:14:51 »

ตกลง สรุปได้ยังครับ ว่าที่มันหมุน เป็นที่อะไร ครับน้องโอ๊ด อยากรู้ครับ จะได้เตรียมซ่อมถูก จะได้ไม่หมุน เองบ้างไงครับ

กำลังไหนจะ เท่า กำลังใจ
กำลังใจ สำคัญที่สุด
เซียนสิงห์

« ตอบ #7 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 05 สิงหาคม 2007 เวลา 11:36:16 »

ตอนนี้ยังไม่ได้ขึ้นฮ้อยดู เลยยังไม่แน่ชัดครับ

แต่ตอนก้มลงดู เห็นคันชักล้อด้านคนขับ มันขาด

ส่วนเพลาน่าจะยังไม่ขาด เพราะชนเสร็จแล้ว ถอยรถออกมาได้ แต่ต้องคอยเตะล้อด้านขวาเอาครับ

ส่วนล้อซ้าย แม็กซ์ดุ้งครับ ยางหลุดขอบ

ยางคงใช้ได้แค่ 2 เส้น ครับ นอกนั้นต้องทิ้งเพราะ มันเสียรูปแล้ว

ส่วนช่วงล่างอื่นๆ เท่าที่ก้มดูก็ O  K  ครับ ปีกนกไม่เป็นไร
.............................................

จำได้ตอนที่แซงเสร็จ  หักเลี้ยวขวาเพื่อคืนพวงมาลัย ตอนนั้นแหละครับ ที่มันเอาไม่อยู่
คาดว่า เพราะคันชักล้อด้านขวาขาดแน่ๆเลย รถจึงหมุนครับ
เพราะ ล้อซ้าย มันไปตรงๆ แต่ล้อขวา มันคาอยู่ในสภาพเลี้ยวขวาครับ

ส่วนกันชน คงต้องไปหาร้านเชื่อมพลาสติคแล้ว

แต่อยู่โคราช ร้านซ่อมพลาสติคพวกนี้มีน้อยมาก ยังกะงมเข็มในมหาสมุทร
intra
สิงห์ปริญญาโท

« ตอบ #8 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 05 สิงหาคม 2007 เวลา 11:48:09 »

ไม่เป็นไรก็ดีแล้วน้อง

ล้อ 14 ราคา 4000-5000 ต่อ 4 วง

15  5000-8000 ต่อ 4 วงจ้า

ถ้าเลือกได้ ก็ 15 แต่ส่วนตัวไม่ชอบลาย 406 กงจักรเท่าไรนะ
ต้องเป็นลายอื่นะจ๊ะ

แต่ชีวิตคนนี่ คำนวนยากนะ ราคาเนี่ย  ตัวเราไม่เป็นไรก็ดีแล้วล่ะ  ขอให้คิดว่าฟาดเคราะห์ก็แล้วกัน แสดงว่าตัวเรานั้นกำลังจะได้โชคที่ดีมาให้แก่ตัวเอง เร็วๆนี้
เซียนสิงห์

« ตอบ #9 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 05 สิงหาคม 2007 เวลา 12:12:40 »

ตอนนี้ซื้อสลาก เลขทะเบียนตัวเองเก็บไว้เรียบร้อยแล้วครับ

ทั้ง 2 ตัว สลับกัน

ท้ง 4 หลักสลับกัน  ซื้อเก็บหมดครับ
pinky
สิงห์ปริญญาเอก

« ตอบ #10 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 06 สิงหาคม 2007 เวลา 09:29:01 »

คุณโอ๊ต_GRI ช่วงก่อนหน้านี้มีอาการบอกก่อนบ้างหรือเปล่าค่ะ
อยากทราบเป็นความรู้ (โชคดีที่ไม่เป็นไรนะค่ะ) ยังงัยซ่อมแล้ว
เข้ามาตอบก็ได้ค่ะ
panumat
มาสายคนอื่นรู้ มาเช้าตรู่คนอื่นไม่เห็น
สิงห์ปริญญาตรี

« ตอบ #11 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 06 สิงหาคม 2007 เวลา 12:02:42 »

โชคดีที่ไม่มีใครเจ็บ
ทราบสาเหตุของอุบัติเหตุแล้วช่วยรายงานผลด้วยนะครับ
จะได้เป็นวิธีป้องกันอุบัติเหตุสำหรับสมาชิก
เซียนสิงห์

« ตอบ #12 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 06 สิงหาคม 2007 เวลา 16:55:26 »

ตอนนี้รู้สาเหตุแล้วครับ

วันเกิดอุบัติเหตุคือ วันเสาร์

แต่วันพฤหัส ก่อนวันเสาร์

รถผมได้ไปเหยียบแผ่นปูน+ หินซากก่อสร้างมา
(ยาวประมาณ 3 ใน 4 ของความกว้างล้อ หนาประมาณ 1 นิ้ว และกว้างพอๆกะกระดาษ A 4)
แล้วเจ้าแผ่นที่ว่า  มันก็ดันเข้าไปงัดระหว่างล้อหน้าขวากับกันชน  ซึ่งทำให้กันชนร้าว
และมันก็งัดตอนล้อขวาหันไปทางซ้าย

คาดว่า เพราะเหตุนั้น ทำให้เกลียวคันชักมันเริ่มงอ เพราะผมกว่าจะรู้ว่ามีแผ่นปูนไปงัด  กันชนก็ร้าวแล้ว

แล้วทีนี้ ผ่านวันพฤหัสมา 2 วัน คือวันเสาร์  กำลังขับแซงมอเตอร์ไซค์

แล้วเกลียวคันชักด้านขวาที่ว่าก็ ขาด  ทำให้ ล้อซ้าย มันวิ่งตรงๆ

แต่ล้อขวา มันยังเลี้ยวขวาอยู่

ช่วงนั้นคุมรถไม่ได้ แล้วก็หมุน 180 องศา ไปฟาดกับฟุตบาท โดยล้อหน้าซ้ายไปเกยเอาไว้

นี่คือรูปล้อหน้าซ้าย กับเกลียวคันชักที่ขาดครับ

* Resize of Resize of DSCN1183.JPG (57.16 KB, 606x455 - ดู 195 ครั้ง.)

* Resize of Resize of DSCN1187.JPG (36.77 KB, 606x455 - ดู 211 ครั้ง.)

* Resize of Resize of DSCN1193.JPG (49.48 KB, 606x455 - ดู 199 ครั้ง.)
old-big
สิงห์มืออาชีพ

« ตอบ #13 เมื่อ: วันอังคารที่ 07 สิงหาคม 2007 เวลา 08:09:55 »

เตรียมเงินค่าซ่อมเพลาขับด้วยครับ ชนขนาดนี่ เสียแน่นอนมันต้องคดแน่

wut405
เซียนสิงห์

« ตอบ #14 เมื่อ: วันอังคารที่ 07 สิงหาคม 2007 เวลา 09:46:21 »

เห็นรูปที่ น้องโอ๊ด เอามาให้ดูแล้ว หวาดเสียวครับ ถ้ามันเกิด หักมาตอนความเร็ว สูงๆ สงสัย เรื่องใหญ่แน่ๆเลย  Drive

ยังไง เพื่อนๆสมาชิก เวลาเอารถ เข้าซ่อมบำรุง ผมว่า ควรที่จะ ตรวจสอบ จุดนี้หน่อยนะครับ อันตรายจริงๆ Moil

กำลังไหนจะ เท่า กำลังใจ
กำลังใจ สำคัญที่สุด
เซียนสิงห์

« ตอบ #15 เมื่อ: วันอังคารที่ 07 สิงหาคม 2007 เวลา 10:19:30 »

อ้างถึง
เตรียมเงินค่าซ่อมเพลาขับด้วยครับ ชนขนาดนี่ เสียแน่นอนมันต้องคดแน่

เท่าที่ดูไม่คดครับ

แต่ตอนชนแล้ว รถก็ยังขับได้นะครับ 

เพียงยางล้อหน้าซ้าย มันไปขัดกับเบรค เลยต้องให้เพื่อนยกรถลงให้ครับ

พอลงถนนได้เสร็จ เปลี่ยนล้อ รถก็ถอยหลัง - เดินหน้าได้ต่อครับ  แต่ต้องคอยเตะล้อขวาเอา

สรุปแล้ว รายการนี้มี

1.คันชักคันส่ง ทั้ง 2 ข้าง เปลี่ยนไปเลยเพื่อความชัวร์
2.ล้อ 5 ล้อ จะขายทั้งชุดครับ ให้พี่ปอนด์หาขอบ 15 ให้อยู่
3.กันชน ให้ศูนย์ถอดไปหาร้านเชื่อมซ่อมให้ แต่สีไม่ทำ

...................

ตอนนี้ถ้าได้ล้อขอบ 15 จากพี่ปอนด์มา   จะขาย ล้อขอบ 14 พร้อมยาง 5 ล้อครับ  โดยแต่ละล้อมีสภาพดังนี้

1.ล้อหน้าซ้าย ดุ้งดังที่เห็นในรูป ด้านนอกมีเนื้อแม็กซ์แหว่งนิดหน่อย  ยางดูไม่เป็นอะไร แต่ไม่ควรใช้
2.ล้อหน้าขวา แม็กซ์ไม่เป็นอะไร แต่แก้มยางบวมเป็นรูปไข่
3.ล้อหลังซ้าย ด้นนอก เนื้อแม็กซ์แหว่งไปประมาณ ยาว 4 นิ้ว กว้าง 1 ซ.ม. ครับ ยางมีรอยถลอก
4.ล้อหลังขวา ไม่เป็นอะไรเลย ทั้งล้อและยาง
5.ล้ออะไหล่ ไม่มีเสียหาย  ยางมือ 2 สภาพ 90 % เพิ่งใช้ครั้งเดียว

ยางทั้งหมดยกเว้นยางอะไหล่เป็น 195 / 60 R 14 michelin pilot preceda ครับ มือ 1 เคยรั่วมา 2 เส้น
ยางอะไหล่เป็น 195 / 60 R 14 michelin energy

สรูปแล้วไม่รู้ว่าจะขายได้เท่าไหร่ครับ แต่คนจะเอาไปจะเอาไปซ่อมยังไงก็แล้วแต่นะครับ แต่ผมขายแบบไม่ซ่อมครับ

เท่าที่ดูใน web ร้านซ่อมแม็กซ์ บอกว่า กรณีนี้ซ่อมได้ครับ แต่ผมขี้เกียจซ่อม ไม่คุ้มค่าขนส่งครับ และไหนๆก็จะเปลี่ยนเป็นล้อขอบ 15 เลย เพื่อความสะดวกในการเลือกใช้ยางที่เหมาะกับความเร็วเกิน 200 ครับ
pinky
สิงห์ปริญญาเอก

« ตอบ #16 เมื่อ: วันอังคารที่ 07 สิงหาคม 2007 เวลา 17:15:14 »

จริงๆแล้ว ถ้านะวันที่มีปัญหาไปเกยกับปูนเนี่ย
น่าจะเข้าไปให้ช่างเช็คเลยน่าจะอันตรายน้อยกว่าไหมค่ะ
เพราะอาการมันไม่ได้บอกล่วงหน้าเลยอะ น่ากลัวมาก เนี่ยแสดงว่า
วิ่งไม่ได้เร็วเท่าไร บรื๊อ น่ากลัวจัง ร้อนจัง
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์