วันอาทิตย์ที่ 22 กันยายน 2024 เวลา 03:00:10

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

315,832 กระทู้ ใน 27,428 หัวข้อ โดย 14,887 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: bigboys
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย
|-+  หมวดหมู่ทั่วไป [ General topics ]
| |-+  พูดคุยทั่วไป ได้ทุกเรื่อง
| | |-+  เตือนทุกท่านที่ใช้รถครับ(เรื่องยางระเบิด)
0 สมาชิก และ 4 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เตือนทุกท่านที่ใช้รถครับ(เรื่องยางระเบิด)  (อ่าน 2377 ครั้ง)
poom115
เซียนสิงห์

« เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 26 กรกฎาคม 2007 เวลา 13:08:33 »

เมื่อคืนวันอังคารที่ผ่านมารถเพื่อนผมได้เกิดอุบัติเหตุยางระเบิดครับแล้วไปฟาดกับหัวจ่ายน้ำมันในปั๊มครับ

จึงอยากจะเตือนทุกท่านที่ใช้รถครับอย่าประมาทนะครับ Wink

* SA400004-1.jpg (59.98 KB, 436x328 - ดู 342 ครั้ง.)
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
poom115
เซียนสิงห์

« ตอบ #1 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 26 กรกฎาคม 2007 เวลา 13:11:26 »

ดูสภาพยางที่ระเบิดครับ (ภาพไม่ค่อยชัดนะครับ)

* SA400007-1.jpg (86.46 KB, 908x682 - ดู 89 ครั้ง.)
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
poom115
เซียนสิงห์

« ตอบ #2 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 26 กรกฎาคม 2007 เวลา 13:14:12 »

ที่เก็บยางอะไหล่ครับ

* SA400010-1.jpg (50.72 KB, 364x272 - ดู 332 ครั้ง.)
wut405
เซียนสิงห์

« ตอบ #3 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 29 กรกฎาคม 2007 เวลา 11:08:35 »

ช่วยเล่ารายละเอียด หน่อยได้ไหมครับ ว่า มันเป็นมายังไง ถึงได้เป็นแบบนี้ครับ แบบผมยัง งง ยังไม่เข้าใจว่า ยางล้อหลังระเบิด

หรือ ยาง อะไหร่ระบิด ครับ รบกวนหน่อยครับ

กำลังไหนจะ เท่า กำลังใจ
กำลังใจ สำคัญที่สุด
โอ๊ต_XU5_ฝาส้ม
ใจไปไวกว่าแสง
เซียนสิงห์

« ตอบ #4 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 29 กรกฎาคม 2007 เวลา 11:49:50 »

ถ้ายางอะไหล่ระเบิด แล้วรถเป็นเท่านี้

รถก็คงต้องแข็งแรงมาก

ผมเคยดูเขาทดสอบอัดอากาศลงไปในยางเครื่องบิน เกินสเปคความดันไว้ 5 - 6 เท่า
ระเบิดทีนึง เพิงที่เก็บยาง(ห้องทดลองสนาม) ระเบิดไม่เหลือซากเลย
maddog
สิงห์ปริญญาโท

« ตอบ #5 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 29 กรกฎาคม 2007 เวลา 13:00:11 »

โชคดีมากนะครับ ที่ไม่มีประกายไฟ..และไม่มีใครบาดเจ็บ..
poom115
เซียนสิงห์

« ตอบ #6 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 29 กรกฎาคม 2007 เวลา 19:37:08 »

ช่วยเล่ารายละเอียด หน่อยได้ไหมครับ ว่า มันเป็นมายังไง ถึงได้เป็นแบบนี้ครับ แบบผมยัง งง ยังไม่เข้าใจว่า ยางล้อหลังระเบิด

หรือ ยาง อะไหร่ระบิด ครับ รบกวนหน่อยครับ

ขอโทษนะครับที่ไม่ได้ลงรายละเอียด เรื่องก็มีอยู่ว่า

ขับมาดีๆยางหน้าซ้ายระเบิดครับแล้วคนขับมือใหม่ กดเบรกมิดเลย รถเลยหมุน1รอบ แล้วก็หมุนเข้าไปในปั๊มน้ำมันครับ

ช่วงเวลานั้นปั๊มปิดแล้วทางปั๊มก็เอาแผงเหล็กมากั้นที่หน้าปั๊ม รถก็เลยกวาดเรียบเลยครับ

ที่ยางอะไหล่เป็นแบบนี้เพราะเหล็กกั้นมันทะลุขึ้นมาครับ

ลืมบอกไปครับคือรถคันนี้ ยางผลิตตั้งแต่ปี 2001แล้วยังไม่เคยเปลี่ยนยางเลย ด้วยความที่ไม่ค่อยได้ใช้ครับ

จึงอยากจะเตือนทุกท่านว่ายางเก่าถึงแม้จะไม่ค่อยได้ใช้ก็อันตรายเหมือนกันนะครับ

ปล.ต้องขอโทษด้วยนะครับที่ไม่ได้ลงรายละเอียดและทำให้งง
suchin
สิงห์มือใหม่
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันอังคารที่ 31 กรกฎาคม 2007 เวลา 14:21:14 »

จากกระทู้นี้ผมลองไปค้นเกี่ยวกับคำว่า ยางระเบิด  ทำให้ทราบว่ารถผมปีที่แล้ว  ก็มีโอกาสยางระเบิดเหมือนกัน กับยางเก่าชุดที่แล้ว  เนื่องจากรถผมก็ไม่ค่อยได้ใช้เหมือนกันเดือนนึงขับไม่เกิน 300 โล ไม่ถึง 3ปี ยางก็บวม ขับไปมีเสียงตามความเร็วรถ แถมพวงมาลัยสั่นด้วย  โชคดีที่ไม่ได้ออกต่างจังหวัด เลยไม่ได้ใช้ความเร็วสูง   Grin ไม่งั้นคงหมุนเหมือนกัน  Sad

และจากค้นอีกแหละทำให้ทราบว่า ยางระเบิดห้ามเหยีบเบรค  ถ้าจะเหยีบก็แค่แผ่วๆไม่งั้นรถจะหมุน  ตอนนั้นก็ให้เลี้ยงพวงมาลัยเข้าข้างทาง  ขอบคุณ จขกท ครับ

อ่านแล้วอิจฉาเพื่อนที่ใช้ ซีตรอง  ขับกลับบ้านไปได้เป็นร้อยโล  ไม่รู้หูมันตึงหรือรถมันดี รู้แค่มีเสียงใต้ท้องรถ ตูมเดียว รถมีอาการหน่อยเดียว ก็เลยขับมาเรื่อยๆไม่คิดว่ายางระเบิด  Evil
RaYamMan
รัก ไป ช้ำ ไป ... เลี้ยง ควาย ดี กว่า
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #8 เมื่อ: วันอังคารที่ 31 กรกฎาคม 2007 เวลา 18:02:36 »

เริ่ม รู้ สึก หนาว ๆ ร้อน ๆ ขึ้น มา ทัน ที

เพราะ ว่า ยาง ที่ ใช้ อยู่ ก็ หมด สภาพ แล้ว สิ

ขอบ คุณ นะ ครับ ที่ ช่วย เตือน

ผม คง ต้อง ดู แล เรื่อง นี้ ให้ มาก ๆ แล้ว ล่ะ
addy
สิงห์มัธยม

« ตอบ #9 เมื่อ: วันอังคารที่ 31 กรกฎาคม 2007 เวลา 18:44:23 »

ใช้ยาง 2 ปี หรือ 50,000km ก็ควรเปลี่ยนแล้วนะครับ เวลาซื้อยางดูปีที่ผลิตด้วยนะครับ
เคยใช้ dunlop ปีเดียว ดอกยาง จะโล้นแล้วครับ เลยต้องเปลี่ยน แต่ยางดีมากนะครับ เกาะ และเสียงเบามาก
ตอนนี้ ใช้ yokohama ก็ ok นะครับ Smiley Smiley
เซียนสิงห์

« ตอบ #10 เมื่อ: วันอังคารที่ 31 กรกฎาคม 2007 เวลา 18:58:01 »

อ้างถึง
อ่านแล้วอิจฉาเพื่อนที่ใช้ ซีตรอง  ขับกลับบ้านไปได้เป็นร้อยโล  ไม่รู้หูมันตึงหรือรถมันดี รู้แค่มีเสียงใต้ท้องรถ ตูมเดียว รถมีอาการหน่อยเดียว ก็เลยขับมาเรื่อยๆไม่คิดว่ายางระเบิด 

ซีตรอง เขาวิ่ง 3 ล้อได้ครับ  จุดขายเขาเลย

poom115
เซียนสิงห์

« ตอบ #11 เมื่อ: วันอังคารที่ 31 กรกฎาคม 2007 เวลา 19:29:02 »

เคยได้ยินมาว่าถ้าเติมไนโตรเจนแทนลมธรรมดาจะทำให้ยางไม่ระเบิดจริงหรือป่าวครับ??

เซียนสิงห์

« ตอบ #12 เมื่อ: วันอังคารที่ 31 กรกฎาคม 2007 เวลา 20:17:41 »

อ้างถึง
เคยได้ยินมาว่าถ้าเติมไนโตรเจนแทนลมธรรมดาจะทำให้ยางไม่ระเบิดจริงหรือป่าวครับ??

เติมไนโตรเจนแล้ว คือ ไม่ว่าจะวิ่งนานซักแค่ไหน  ความดันลมยาง ก็จะเพิ่มขึ้นน้อยมากๆ จนประมาณว่าไม่เพิ่มเลย เพราะเครื่องมืออ่านค่าได้เข็มแทบจะไม่กระดิก

ส่วนยางจะระเบิดหรือไม่ สาเหตุอื่นก็มีอีกเยอะแยะครับ

เติมไนโตรเจน มีข้อดีแค่ว่า ยางจะร้อนจะเย็น ความดันลมมันก็ประมาณเท่าเดิมตลอดเวลาครับ
ล้อละ 50 บาทครับ อยู่ได้เป็นเดือน แถมเติมฟรีอีก 6 เดือนแน่ะ
และเติมใส่ยางอะไหล่ซัก 50 psi ก็อยู่ได้นานมากนะครับ

แต่ถ้าเติมอากาศธรรมดา วัดตอนยางเย็นได้ 32
พอวัดตอนยางร้อนได้ ประมาณ 36 ครับ

รถผมทุกคัน ลมยาง ไนโตรเจนเท่านั้นครับ

ลมไนโตรเจน เท่าที่สังเกตมา ความดันลมมันจะลด 1 psi ทุก 1 เดือนครับ
แต่ถ้าอากาศธรรมดา ลด 1 psi ทุก 1 สัปดาห์

.............................

แต่ถ้าเป็นยางที่เก็บไว้นานมากๆ เติมไนโตรเจนเข้าไป บางทีมันก็ยังระเบิดได้ครับ
ส่วนมากยางที่ไม่ได้แตะกันเลย คือยางอะไหล่ครับ

เวลายางแตก เอายางนี้มาใช้ที ละ หน้าซีดเลย มันจะระเบิดหรือเปล่าหว้า

ผมเพิ่งเอายาง % มาใส่แทน michelin ติดรถของเดิมครับ
11 ปี เพิ่งใช้ยางนั้น  วิ่งทีนี่อย่างเสียวครับ
poom115
เซียนสิงห์

« ตอบ #13 เมื่อ: วันอังคารที่ 31 กรกฎาคม 2007 เวลา 21:12:03 »

ขอถามอีกนิดนะครับคุณ โอ๊ต_GRI

ไปเติมที่ร้านไหนเหรอครับ
เซียนสิงห์

« ตอบ #14 เมื่อ: วันพุธที่ 01 สิงหาคม 2007 เวลา 06:34:21 »

อันนี้ผมอยู่โคราชนะครับ

ไปเติมประจำก็ร้านไทร์พลัส

แต่ร้านยางใหญ่ๆเขาก็มีให้เติมครับ

wut405
เซียนสิงห์

« ตอบ #15 เมื่อ: วันพุธที่ 01 สิงหาคม 2007 เวลา 15:01:32 »

ผมไม่ได้เติม ลม มา เดือนกว่าๆแล้ว ลมยาง ลดไปประมาณ 2  psi เท่าที่ผม ใช่ 405 sri ล้อเดิมๆ ผมว่า ลมยางไม่ค่อยจะหายเท่าไหร่

วัดทีไร แทบจะไม่ลด ลงเลย แต่ก่อนรถคันเก่า ใช้ล้อ ทั่วไป เติมลม แทบทุกอาทิตย์ แต่ตอนนี้ เดือนละครั้งครับ แบบ ลม ธรมดาครับ

กำลังไหนจะ เท่า กำลังใจ
กำลังใจ สำคัญที่สุด
sandapp
sandapp
สิงห์ปริญญาโท

« ตอบ #16 เมื่อ: วันพุธที่ 01 สิงหาคม 2007 เวลา 15:18:48 »

ใช้ยางตามอายุดีที่สุดครับ ผมก็มีประสบพบเจอมาเกี่ยวกับเรื่องยางกับตัวเอง ก็เลยเข็ด ใช้ยางตามอายุชัวกว่า ยิ่งถ้าขับทางไกลบ่อยควรระวังเยอะๆเลยครับ ผมก็อีกคนที่ขับทางไกลบ่อย เลยไม่อยากเสี่ยง เปลี่ยนเป็นไนโตรสบายใจครับ ชัว ที่ B-Quick มีเกือบทุกสาขาสบายใจคราบ Grin
Turbo 306
สิงห์ปริญญาเอก

« ตอบ #17 เมื่อ: วันพุธที่ 01 สิงหาคม 2007 เวลา 20:33:25 »

น่ากลัว...มากๆๆๆ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์