วันอาทิตย์ที่ 22 กันยายน 2024 เวลา 02:53:06

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

315,832 กระทู้ ใน 27,428 หัวข้อ โดย 14,887 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: bigboys
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย
|-+  หมวดหมู่ทั่วไป [ General topics ]
| |-+  พูดคุยทั่วไป ได้ทุกเรื่อง
| | |-+  !!!! คนใช้ เปอร์โย มือสอง ไม่ใช่คนรวย ????
0 สมาชิก และ 14 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: 1 [2] 3 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: !!!! คนใช้ เปอร์โย มือสอง ไม่ใช่คนรวย ????  (อ่าน 5939 ครั้ง)
jimmys7
306 xsi แรงจริงขอบอกวิ่งในเมืองสบาย
สิงห์มือใหม่
*

« ตอบ #24 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 23 กรกฎาคม 2007 เวลา 12:09:05 »

ก็เป็นเรื่องที่ทุกวันนี้สังคมวัดกันที่ความใหม่และเป็นไปตามกระแสของสังคมเช่นกัน คนที่ขับรถราคาแพงๆใครๆก็บอกว่ารวย สำหรับผมผมคิดว่ากระแสเรื่องการใช้รถบ่งบอกฐานะทางการเงินอันนี้เป็นเรื่องจริงแน่นอน เพราะเค้ามีการทำโพล์ แล้วว่าคนที่มีฐานะมักใช้รถที่มีราคาแพงเพราะเหมาะสมกับสถานะภาพทางการเงินที่มีอยู่ในกระเป๋า มันเลยเป็นกระแสสังคมที่คนอื่นๆต้องดำเนินรอยตามแล้วเป็นอย่างที่ว่าจริงๆโดยที่เราปฎิเสษไม่ได้ ส่วนคนที่มีเงินหรือที่เรียกว่ารวยอีกประเภทหนึ่งผมคิดว่าก็มีรสนิยมเป็นของตัวเองอย่างเราเราท่านๆที่รักและชอบเปอร์โยเหมือนที่ผมชอบ มองกี่ทีกี่ทีก็ดูดี สวยในสายตาผมเสมอมา ลงท้ายไม่ว่าจะขับรถยี่ห้ออะไรถ้าเราพอใจใช้งานและรักที่จะขับผมว่าไม่มีปัญหา ท้ายสุดของผมคือ peugeot สุดยอดในสายตาผมเสมอครับผม
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
jinavin
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #25 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 23 กรกฎาคม 2007 เวลา 12:31:29 »

ยอมรับครับว่าไม่ใช่คนรวย.........หนี้
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
ภณ(PON)
สัตว์โลก ย่อมเป็นไปตามกรรม
Administrator
เซียนสิงห์

« ตอบ #26 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 23 กรกฎาคม 2007 เวลา 15:50:33 »

อ้างถึง
เฮ้อ....โล่งอก    นึกว่าจะโดนยำซะแล้ว..............

ที่นี้ส่วนใหญ่ จะตอบแบบ คนมีความคิด ไม่ใช่อารมณ์เป็นหลักครับ

คนที่ใช้ เปอร์โย ไม่ใช่จะจนนะครับ ถ้าจนจะเอาเงินที่ไหนมาซ่อมรถ จริงไหมละครับ คนส่วนใหญ่ไม่ กล้าใช้ เปอร์โย เพราะกลัวค่าซ่อม แล้วคนที่ใช้แต่ไม่กลัวค่าซ่อม คนแบบ นี้ เขาจน รึครับ

ดูอย่างพี่ ชาติชาย เขา ซื้อ BMW ใหม่ๆป้ายแดง ได้ สบายๆ แต่พี่เขา กลับเลือก เปอร์โย มีอยู่ ตั้ง หนึ่ง ฝูง ขอ ย่ำ หนึ่ง ฝูงครับ ไม่ใช่ หนึ่งคัน แค่ Mi 16 ก็เข้าไป 4 คันแล้ว

ผมว่า ไม่จำเป็นหรอกครับที่บอกว่า คนจน ชอบใช้ เปอร์โย แต่ผมกลับมองว่า คนจนจริงๆ ชอบใช้รถ ญี่ปุ่น เพราะซื้อง่ายขายคล่อง ส่วนคนที่ใช้ เปอร์โย ผมว่าต้อง มีเงิน ระดับหนึ่ง แต่ไม่ใช่คนจนแน่นอน ถ้าเป็นคนจน โดน ค่าซ่อมแค่รายการเดียว ก็หมดตัวแล้ว

ขอบอก คนใช้ เปอร์โย ไม่ได้จนอย่างที่ คิด นะครับ แต่เป็นคนที่ มีความคิด ที่จะใช้ของดี แต่ราคาถูก เท่านั้นครับ  Afro

สงสัยต้องบอก เอียชาติชายสักหน่อย โดนพาดพิงบ่อยๆ 55555

รูปงาน Meeting ครบ 10 ปี
http://www.vlovepeugeot.com/forum/index.php?topic=22111.0

คิดถึง Mi16 จังเลยอือๆ
โชคดีโชคร้ายไม่มี....แตกต่างเพียงมุมมองในสถานการณ์

มีปัญหาเรื่องรถก็โทรคุยกันได้ ช่วยบอกชื่อท่าน รุ่นรถก่อนถาม
และเคารพสิทธิส่วนบุคคลผมด้วยครับ เบอร์ 084-556-8หกหกหก
วิดีโอของชมรมนะครับ : http://www.youtube.com/vlovepeugeot
สนใจสมัครนักเขียน : http://www.allwhatever.com
wut405
เซียนสิงห์

« ตอบ #27 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 23 กรกฎาคม 2007 เวลา 20:03:37 »

อ้างถึง
สงสัยต้องบอก เอียชาติชายสักหน่อย โดนพาดพิงบ่อยๆ 55555

เฮียแก เป็น ตำนาน ของ เปอร์โย ไปแล้ว ไม่พาดพิง ไม่ได้ครับ หวังว่าเฮียคงไม่ถือส่าอะไรนะครับ  Grin Grin Grin

กำลังไหนจะ เท่า กำลังใจ
กำลังใจ สำคัญที่สุด
โอ๊ต_XU5_ฝาส้ม
ใจไปไวกว่าแสง
เซียนสิงห์

« ตอบ #28 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 23 กรกฎาคม 2007 เวลา 20:44:57 »

อะไหล่ในโลกนี้มี 3 แบบ

1.อะไหล่แท้ : เป็นอะไหล่ที่ผู้ผลิตรถ ทำขึ้นมาเอง หรือไปจ้างบริษัทที่อื่นทำให้แล้วมาใส่กับรถตัวเอง หรือไปซื้อเขามาใส่

2.อะไหล่เทียบ : เป็นอะไหล่ที่คุณภาพ พอกันหรือดีกว่า อะไหล่แท้ แต่ไม่ได้ผลิตโดยบริษัทรถ
ยกตัวอย่างเช่น ยางรถยนต์

3.อะไหล่เทียม : เป็นอะไหล่ที่ทำเลียนแบบอะไหล่แท้ และ อะไหล่เทียบ แต่คุณภาพก็ ไม่ได้เรื่อง
songdej
สิงห์ปริญญาเอก

« ตอบ #29 เมื่อ: วันอังคารที่ 24 กรกฎาคม 2007 เวลา 10:38:00 »

Smiley

พวก "ฟังเขาเล่ามา" มีเยอะ  ไม่เคยใช้ แต่รู้ข้อเสียทุกข้อ)

ชอบจริงคำนี้ เมื่อปี 97 ผมถอย 405GRi ป้ายแดง
เพื่อนที่ทำงาน พูดแล้วแซวอีก จนเขาเบื่อไปเอง

แต่ผมก็สามารถทำให้มีคนซื้อ PG ตามตั้งสี่คนนะครับ ครบเลย 205, 306, 405, 406

ภูมิใจจริงๆ หลอกคนมาติดกับดัก PG  (ติดเพราะติดใจสลัดไม่หลุด)
poolsab
สิงห์มือใหม่
*

« ตอบ #30 เมื่อ: วันอังคารที่ 24 กรกฎาคม 2007 เวลา 11:36:22 »

อยากเจอจัง    Smiley คนพูดรวยแค่ไหน    รวยจนไม่เดือดร้อนใครก็ ok นะ
pukong505
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #31 เมื่อ: วันอังคารที่ 24 กรกฎาคม 2007 เวลา 11:36:53 »

ของดีราคาถูกมีในโลกนี้จริงๆ ไม่เชื่ออย่าลบหลู่ อิอิ.

* 505_metal5.jpg (64.92 KB, 400x300 - ดู 206 ครั้ง.)
Int_205GR
เจ้าสิงห์น้อย 205

« ตอบ #32 เมื่อ: วันอังคารที่ 24 กรกฎาคม 2007 เวลา 12:01:19 »

คุ้มค่า คุ้มราคา
Dod
สิงห์มัธยม

« ตอบ #33 เมื่อ: วันอังคารที่ 24 กรกฎาคม 2007 เวลา 12:30:00 »

รวยหรือไม่รวย ไม่รู้ครับ

รู้แต่ว่า เอาเงินแสนห้าที่ตั้งใจจะไปวางดาว์น มาสด้า 3 ป้ายแดง
มาซื้อ สิงห์น้อย 205 แบบสด ๆ มาขับเล่นหน้าตาเฉย

ขับเปอรโยต์ มีความสุขยามได้ขับ แต่ทุกข์หนักยามต้องซ่อม
wut405
เซียนสิงห์

« ตอบ #34 เมื่อ: วันอังคารที่ 24 กรกฎาคม 2007 เวลา 12:46:48 »

อ้างถึง
ขับ 205 ใครจะว่า....ไม่สนใจ ซื้อใช้เพราะใจรัก

ข้าน้อย ขอคาราวะ  Afro สุดยอดจริงๆครับ

กำลังไหนจะ เท่า กำลังใจ
กำลังใจ สำคัญที่สุด
เซียนสิงห์

« ตอบ #35 เมื่อ: วันอังคารที่ 24 กรกฎาคม 2007 เวลา 22:22:34 »

วันนี้เอารถไปซ่อม  ถูกใจมากเลย

มีคนเห็นคุณค่ารถเราด้วย 

เห็นมีรถคันอื่นจอดทำในอู่อยู่  ก็มีเจ้าของเขาเดินมาอวดรถของตัวเอง  แล้วก็เหน็บแนมรถผมแบบว่า

มันยังขับได้อยู่หรือ   ซื้อคันใหม่ขับได้แล้วน้อง

ซักพักเจ้าของอู่เดินมา  ก็มาพูดความจริงจนสะท้านเจ้าของรถคันน้น  แล้วก็บรรยายสรรพคุณของเปอร์โยให้เขาฟัง

ผมก็ยืนเฉยๆ ขี้เกียจพูด  แต่ยิ้มในใจ   จนเจ้าของอู่เขาหันมาถามผมว่า  รถน้องขับที่ 150 รู้สึกไงบ้างครับ
ผมก็บอกว่าก็งั้นๆครับ  ไม่ซีเรียส รถไม่ได้โคลงหรืออะไร

แล้วเจ้าของอู่ก็บอกเขาคนนั้นว่า  ถ้าเป็นรถคุณหนะ ปลิวไปแล้ว  ไปว่ารถน้องเขาทำไม

รถเขาดีกว่ารถคุณอีก

แถมบอกว่า  ขายไหมน้อง  พี่อยากซื้อไปใช้  แต่ดันกดราคาซะเหลือ 7 หมื่น

เซ็งเลย   ตูไม่ขายดีกว่า
songdej

« ตอบ #36 เมื่อ: วันอังคารที่ 24 กรกฎาคม 2007 เวลา 22:46:31 »

อยากไปซ่อมอู่นี้จังเลย
605user
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #37 เมื่อ: วันพุธที่ 25 กรกฎาคม 2007 เวลา 00:27:06 »

คุณพ่อซื้อ 305 สดเมื่อ 20 ปีที่แล้วในราคาเดียวกับ BMW318 ซึ่งสมัยนั้นรถยี่ปุ่นราคา 3 แสน
605 ดาวน์ครึ่งหนึ่ง ที่เหลือผ่อน
406 ใหม่ถอยจากโชว์รูมด้วยเงินสด

แต่ไม่เคยคิดเสียดายเงินเพราะรถคันนึงใช้มากกว่า 10 ปี เลยรู้สึกคุ้มค่าครับ

แต่ยอมรับว่าค่าซ่อมบางตัวแพงเกินไปเหมือนกันครับ ถ้าค่าซอมที่ศุนย์พอๆ กับ Benz จะดีกว่านี้มากครับ

ยังไงก็จะใช้ต่อไปครับ Engineered to be Enjoy!!!
addy
สิงห์มัธยม

« ตอบ #38 เมื่อ: วันพุธที่ 25 กรกฎาคม 2007 เวลา 01:51:16 »

รวยหรือจน สำคัญไฉน?
ใช้ peugeot มีเพื่อนเยอะดีครับ Smiley Smiley
ภณ(PON)
สัตว์โลก ย่อมเป็นไปตามกรรม
Administrator
เซียนสิงห์

« ตอบ #39 เมื่อ: วันพุธที่ 25 กรกฎาคม 2007 เวลา 08:56:33 »

เพื่อนเพียบเลยครับ อิอิอิอิ

ชอบตรงเพื่อนเยอะเช่นกันครับ

รูปงาน Meeting ครบ 10 ปี
http://www.vlovepeugeot.com/forum/index.php?topic=22111.0

คิดถึง Mi16 จังเลยอือๆ
โชคดีโชคร้ายไม่มี....แตกต่างเพียงมุมมองในสถานการณ์

มีปัญหาเรื่องรถก็โทรคุยกันได้ ช่วยบอกชื่อท่าน รุ่นรถก่อนถาม
และเคารพสิทธิส่วนบุคคลผมด้วยครับ เบอร์ 084-556-8หกหกหก
วิดีโอของชมรมนะครับ : http://www.youtube.com/vlovepeugeot
สนใจสมัครนักเขียน : http://www.allwhatever.com
เซียนสิงห์

« ตอบ #40 เมื่อ: วันพุธที่ 25 กรกฎาคม 2007 เวลา 09:00:53 »

อ้างถึง
เพื่อนเพียบเลยครับ อิอิอิอิ

ชอบตรงเพื่อนเยอะเช่นกันครับ

เพื่อนไว้ช่วยกันซ่อมใช่ไหมครับ  55 ++
lekaro
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #41 เมื่อ: วันพุธที่ 25 กรกฎาคม 2007 เวลา 09:27:16 »

ผมว่าอยู่ที่คำว่า "ชอบ" กับ "ไม่ชอบ" มากกว่า  Tongue

เพราะเห็นบางคนรวยใช้รถธรรมดา (ญี่ปุ่น or มือสอง)  Cool

ส่วนคนธรรมดาบางคนยอมใช้รถหรูเพื่อสร้างภาพ  Grin

"รถยี่ห้ออะไร ก็มีพวงมาลัยแค่อันเดียว" --- คำคมอารมณ์เสี่ยว อิอิ  Cheesy

...สวัสดีครับพี่ป้า  Cheesy
Dod
สิงห์มัธยม

« ตอบ #42 เมื่อ: วันพุธที่ 25 กรกฎาคม 2007 เวลา 12:10:37 »

เพื่อให้เข้ากับบรรยากาศ กระทู้ครับ

http://www.manager.co.th/Motoring/ViewNews.aspx?NewsID=9500000072079

หุหุ

ขับเปอรโยต์ มีความสุขยามได้ขับ แต่ทุกข์หนักยามต้องซ่อม
intra
สิงห์ปริญญาโท

« ตอบ #43 เมื่อ: วันพุธที่ 25 กรกฎาคม 2007 เวลา 12:54:12 »

ผมเอาไปใส่ใน ลิงค์นี้แล้วนะ อย่าลืม ไปโหวต กันล่ะ

http://www.vlovepeugeot.com/forum/index.php?topic=6198.msg35455#msg35455
credor
เซียนสิงห์

« ตอบ #44 เมื่อ: วันพุธที่ 25 กรกฎาคม 2007 เวลา 13:01:16 »

รวยหรือจน สำคัญไฉน?
ใช้ peugeot มีเพื่อนเยอะดีครับ Smiley Smiley

เห็นด้วยครับ

เซียนสิงห์

« ตอบ #45 เมื่อ: วันพุธที่ 25 กรกฎาคม 2007 เวลา 19:49:55 »

ดูในรูปแล้ว ไม่ควรจะนั่งบนฝากระโปรงรถนะครับ

บางคนคิดว่าไม่เป็นไร    นั่งๆไปเถอะ

แต่ถ้าเป็นรถผม คงไม่ยอมให้ใครนั่งแบบนั้น

เพราะ รถผมมีครูครับ ไม่อยากให้ใครไปนั่งค้ำหัวครูครับ
TOON
สิงห์มัธยม

« ตอบ #46 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 27 กรกฎาคม 2007 เวลา 09:43:08 »

Shocked  แหม  ชักจะไม่ค่อยเรียบร้อยนะคะเนี่ยะ
แต่ไม่เป็นไร....พวกเดียวกัน...พอรับได้....อิ อิ
     เราว่าบางคนที่ใช้ PG มือสองน่ะ เค้ามีตังมากกว่าคนใช้รถใหม่ (แต่ยังผ่อนไม่หมด) อีกนะ
     สำหรับเรา ใช้เพราะ
    1.  ชอบ   
    2.  ทน
    3.  ถูก 
    4.  นั่งสบาย
   และ   5. อะไหล่ถูกกว่ารถญี่ปุ่นบางตัวอีก  จะบอกให้
    คันแรกที่ซื้อมา (405 GR)  ก็ยังไม่ค่อยรู้ใจกันหรอก แต่เห็นรถมันใหญ่ดี  หมายถึงนั่งสบายน่ะ เหมาะสำหรับคนตัวใหญ่ ๆซื้อมาได้ถูก ก็เลยตัดใจว่า เอาละ ลองดู อย่างมากก็ให้วงเงินไว้ 200,000 (ทั้งค่ารถและค่าซ่อม)  ถ้าไม่ดีก็ถือว่าลองดู ตัดใจไว้แค่นั้น
ibara
สิงห์มืออาชีพ

« ตอบ #47 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 27 กรกฎาคม 2007 เวลา 12:10:50 »

Smiley

ต้องกราบขออภัย มิตรรักแฟนเพลงทุกท่านนะครับ

ถ้อยคำอาจไม่สุภาพ ตั้งหัวข้อกระทู้ได้ชวนทะเลาะ....

แต่ทั้งหมดนี้...........

รักแท้   และ  จริงใจ นะคร้าบบบบบบบ........
                  Grin  Grin  Grin  Grin                   

หน้า: 1 [2] 3 ขึ้นบน พิมพ์