วันอาทิตย์ที่ 22 กันยายน 2024 เวลา 02:51:56

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

315,832 กระทู้ ใน 27,428 หัวข้อ โดย 14,887 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: bigboys
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย
|-+  หมวดหมู่ทั่วไป [ General topics ]
| |-+  พูดคุยทั่วไป ได้ทุกเรื่อง
| | |-+  !!!! คนใช้ เปอร์โย มือสอง ไม่ใช่คนรวย ????
0 สมาชิก และ 13 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] 2 3 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: !!!! คนใช้ เปอร์โย มือสอง ไม่ใช่คนรวย ????  (อ่าน 5938 ครั้ง)
ibara
สิงห์มืออาชีพ

« เมื่อ: วันเสาร์ที่ 21 กรกฎาคม 2007 เวลา 23:49:06 »

Smiley

เคยได้ยินมาว่า คนที่ใช้รถเปอร์โย มือสอง ไม่ใช่คนรวย(ไม่ได้หมายความว่าจนนะครับ)
เท็จ จริงประการใด  ขอความเห็นคนใช้ตัวจริงหน่อยครับ..

รวย หรือ ไม่รวย...Huh??

สงสัย  เดาเอาจากราคารถมือสองที่ราคาค่อนข้างต่ำ  ก็เลยถูกมองว่า  ไม่รวย

สบาย สบาย นะครับ  อย่าซีเรียส

ส่วนผม รวย ครับ   

Grin Grin Grin    รวยแต่เขือ   Grin Grin Grin
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
ภณ(PON)
สัตว์โลก ย่อมเป็นไปตามกรรม
Administrator
เซียนสิงห์

« ตอบ #1 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 22 กรกฎาคม 2007 เวลา 06:19:56 »

อ่านตอนแรกแล้วเคืองนะครับ มาว่าชาว Peugeot ได้อย่างไร 555555

จริงๆ แล้วเป็นผู้ที่รู้จักเอาเส้นของประสิทธิภาพกับราคามาบรรจบกันได้อยากเหมาะสมต่างหากครับ

แต่ก็มีหลายๆ คนที่เลือกเพราะราคาก็มี แล้วค่อยมาเจอประสิทธิภาพที่ยอดเยี่ยมครับ

แต่ถ้าผมรวยแบบคุณไม่ไหวนะครับ ผมแค่รวยพอดีก็พอแล้วครับ 555
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

รูปงาน Meeting ครบ 10 ปี
http://www.vlovepeugeot.com/forum/index.php?topic=22111.0

คิดถึง Mi16 จังเลยอือๆ
โชคดีโชคร้ายไม่มี....แตกต่างเพียงมุมมองในสถานการณ์

มีปัญหาเรื่องรถก็โทรคุยกันได้ ช่วยบอกชื่อท่าน รุ่นรถก่อนถาม
และเคารพสิทธิส่วนบุคคลผมด้วยครับ เบอร์ 084-556-8หกหกหก
วิดีโอของชมรมนะครับ : http://www.youtube.com/vlovepeugeot
สนใจสมัครนักเขียน : http://www.allwhatever.com
MailXR
Peugeot in Memories
สิงห์ตัวจริง

« ตอบ #2 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 22 กรกฎาคม 2007 เวลา 07:59:55 »

อ่านแล้วสะท้อนตัวเองจัง ผมว่าคนส่วนใหญ่ไม่ได้คิดว่ารวยหรอกครับ แต่..ทึ่ง!! มากกว่า คงมองแล้วสงสัยว่าไอ้นี่มันใช้ไปได้ยังไงวะ บ้าหรือเปล่า แล้วก็ถามต่ออีกว่าทำไมไม่ใช้ โต-ฮอน วะ คุ้มกว่า ...ก็จริงอย่างที่เขาว่าแฮะ นี่เราท่าจะบ้าจริงๆ อีกอย่างผมว่าผมรวยกว่าคุณ ibara อีกนะ เพราะผมรวย

มากกว่าเขือ  Cheesy
โอ๊ต_XU5_ฝาส้ม
ใจไปไวกว่าแสง
เซียนสิงห์

« ตอบ #3 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 22 กรกฎาคม 2007 เวลา 09:09:58 »

ต้องเข้าใจว่า  แฟชั่นบางอันสมัยนี้

นอกจากมีเงินแล้ว  บางทีก็ยังต้องโง่ด้วย

ถึงจะตามกระแสกับเขาได้ครับ

คนยุคนี้ ส่วนใหญ่ มีสมอง
แต่ไม่เอามาใช้
เพราะสติไม่มี
เมื่อสติไม่มีก็สตาร์ทสมองไม่ได้
แล้วสมองจะทำงานได้อย่างไร

คนส่วนใหญ่ เวลาเห็นโฆษณา เชื่อไปแล้ว
จึงมองเห็นได้แต่ด้านดี
แต่ไม่เห็นด้านเสีย
เพราะไม่มีโฆษณาที่ไหน จะแฉข้อเสียของสินค้า
เวลาพิจารณาอะไร ตราชั่งถึงได้เอียง
Sigma F ข้อดี ไม่เท่ากับ Sigma F ข้อเสีย
เมื่อนั้นระบบก็ไม่อยู่ในสมดุล
จึงได้แต่ไหลตามกระแสเขาไปอยู่เรื่อยๆ

คนเราเมื่ออยู่ในน้ำเชี่ยว ว่ายทวนกระแส เดี๋ยวก็แพ้
พอจะไหลตามกระแส เดี๋ยวก็จมน้ำตาย
แต่ถ้าคนที่ว่ายตามกระแส กับต้านกระแสอย่างละครึ่ง
นั่นก็คือการว่ายเข้าหาฝั่ง
คนๆนั้น จะเป็นกลางและไม่เดือดร้อนอะไร
ภณ(PON)
เซียนสิงห์

« ตอบ #4 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 22 กรกฎาคม 2007 เวลา 09:42:31 »

อะนะ เริ่มฮาดีนะครับ 555555555

http://www.vlovepeugeot.com/forum/index.php?topic=22111.0

โชคดีโชคร้ายไม่มี....แตกต่างเพียงมุมมองในสถานการณ์

มีปัญหาเรื่องรถก็โทรคุยกันได้ ช่วยบอกชื่อท่าน รุ่นรถก่อนถาม
และเคารพสิทธิส่วนบุคคลผมด้วยครับ เบอร์ 084-556-8หกหกหก
วิดีโอของชมรมนะครับ : http://www.youtube.com/vlovepeugeot
สนใจสมัครนักเขียน : http://www.allwhatever.com
AB NORMAL
เซียนสิงห์

« ตอบ #5 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 22 กรกฎาคม 2007 เวลา 10:10:21 »

คิดเหมือนนักฟิสิกส์เลยนะครับ มี กฏการเคลื่อนที่ของนิวตันด้วย อิ ๆ Grin Afro
maddog
สิงห์ปริญญาโท

« ตอบ #6 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 22 กรกฎาคม 2007 เวลา 11:39:21 »

อืมม..จริงแฮะ..
old-big

« ตอบ #7 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 22 กรกฎาคม 2007 เวลา 11:49:50 »

ตลกร้ายจริงๆ   Grin

madmax
If you want pace. Prepare for war.
เซียนสิงห์

« ตอบ #8 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 22 กรกฎาคม 2007 เวลา 12:41:42 »

รวยหรือจนไม่รู้แฮะ  รู้แต่ว่าขับ เปอร์โยต์มือสองแล้วไม่ต้องเป็นหนี้ใคร
เพื่อนกันใช้ยี่ปุ่นป้ายแดง มันถามผมว่าบ้ารึเปล่าซื้อ 405 มาขับเนี่ย ผมก็ไม่รู้เหมือนกัน รู้แต่ว่าสิ้นเดือนเงินในกระเป๋าเหลือมากกว่ามันเยอะเลย...

If you want peace. Prepare for war.
P peugeot
เซียนสิงห์

« ตอบ #9 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 22 กรกฎาคม 2007 เวลา 14:37:22 »

ถึงผมมีเงินมากกว่าเกินงบกว่าที่จะซื้อเปอโยแต่ผมก็เลือกเปอโยนะเพราะชอบแบบไม่มีเหตุผล555+ ไม่ว่าจะรวยหรือจะจนแต่คนเรามันชอบใจมันรักก็ไม่ใช่ปัญหาครับ อิอิ
นายโม
สิงห์มัธยม

« ตอบ #10 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 22 กรกฎาคม 2007 เวลา 15:33:41 »

ที่บ้านผมก็ไม่รวย แต่ซื้อเปอร์โยต์ก็ซื้อสด ทุกวันนี้อยากได้ 207
แต่เสียดายเจ้าตัวตะกายฝาที่บ้าน เสียดายเพราะมันดี ทิ้งไม่ลง
jorn008
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #11 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 22 กรกฎาคม 2007 เวลา 17:05:17 »

ไม่คอยรวยแต่อยากได้อีกคันนะครับ  Afro
นายอาร์ต
รักบ้านเกิด
สิงห์ตัวจริง.
เซียนสิงห์

« ตอบ #12 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 22 กรกฎาคม 2007 เวลา 17:55:01 »

ไม่รวยและไม่จน พอมีพอกินเหลือเอามาแต่งรถบ้าง ใช้เพราะชอบ แต่ขายเพราะชอบคันใหม่มากกว่า คือทุกอย่างมันไม่ได้เกิดจากมีเงินอย่างเดียว ถ้ามองแค่มุมนั่นก็คงผิด แต่องค์ประกอบของการเลือกรถสักคัน มันมีมากกว่านั้นอีกมากมาย ส่วนของผมเอง ใช้เปอโยต์เพราะชอบช่วงล่าง เครื่อง ความแข็งแรง แต่เบื่อ ความจุกจิ๊ก ความรวนชิบหายของมัน แก้แล้วก็เป็นซ้ำ ฯลฯ รถมันมีอายุการใช้งาน เมื่อถึงจุดๆ หนึ่งเส้นความคุ้มค่าอาจจะสวนทางกับค่าซ่อม ผมเลยเอาค่าซ่อมนั้นมาส่งรถคันใหม่แทนน่ะครับ

ที่สำคัญ ที่บ้านเชียร์รถใหม่และสปอนเซอร์รถใหม่ป้ายแดง  เพราะเขาไม่อยากให้เกิดเหตุการณ์สายครัชขาดกลางถนนอีก เขากลัวไม่ทันได้อุ้มหลาน

แต่ใจก็คิดถึงเปอโยต์นะ ผูกพันธ์ร่วมทุกข์ร่วมสุขมาหลายปี แต่ทำไงได้ อยากได้ทีด้านี่หว่า บางทีเหตุผลของผมอาจจะไม่มีเหตุผลเอาเสียเลย เพราะคำว่าอยากได้ และ ไม่ได้เดือดร้อนเรื่องเงิน ซึ่งเป็นปัจจัยหลัก

ฝากเวปใหม่ด้วยนะครับสำหรับคนที่สนใจหนังสือผ้า
สำหรับเด็กครับ http://www.iggybooks.com
ibara

« ตอบ #13 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 22 กรกฎาคม 2007 เวลา 20:16:23 »

Smiley

เฮ้อ....โล่งอก    นึกว่าจะโดนยำซะแล้ว..............

ผมว่ารวมๆแล้ว....เลือกใช้เพราะประสิทธิภาพของรถ,ช่วงล่าง,ดีไซน์

และที่สำคัญ ต้องมั่นใจในตัวเอง
(ข้อนี้สำคัญ เพราะถ้าไม่มั่นใจ ก็อาจเลิกใช้ได้ง่ายๆ เพราะ พวก "ฟังเขาเล่ามา" มีเยอะ  ไม่เคยใช้ แต่รู้ข้อเสียทุกข้อ)

ราคาถูกเป็นผลพลอยได้....ไม่ต้องเป็นหนี้ก้อนโต  Grin Grin

ขอบคุณทุกความเห็นนะครับ.....
(ที่ไม่เคืองผม)

vichet
สิงห์ปริญญาโท

« ตอบ #14 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 22 กรกฎาคม 2007 เวลา 20:31:23 »

ผมว่าคนเลือกรถยี่ห้อนี้มีความมั่นใจในตัวเองพอสมควรเลย
Skarloey 406
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #15 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 22 กรกฎาคม 2007 เวลา 20:38:05 »

ไม่รู้สิ ทุกวันนี้ก็ใช้ 406D8 มือสองอยู่ ซื้อมาใช้เกือบปีแล้ว เพราะ...
1. แบบว่าชอบรถที่ ระบบเบรก ดีกว่า ความแรงของเครื่องยนต์
2. ชอบรถที่ มีโอกาสเจ็บตัวมาก-โชคร้ายก็พิการ ดีกว่า โดนก็อบปี้ตายคารถ ตอนเกิดอุบัติเหตุ
3. ชอบรถยุโรป ที่ซ่อมถูกที่สุด
แต่ถ้ารวยพอ ......407......โดนแน่ๆ
ภณ(PON)
เซียนสิงห์

« ตอบ #16 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 22 กรกฎาคม 2007 เวลา 20:57:29 »

ถ้ายำก็ของใส่ลูกชิ้นเพิ่มนะครับ ขอเปรี้ยวๆๆ คิกๆๆ

ปัจจัยและเหตุผลต่างกันครับ

Mai405
สิงห์ปริญญาเอก

« ตอบ #17 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 22 กรกฎาคม 2007 เวลา 21:08:38 »

ก็ไม่ได้รวยอะไรค่ะ แต่ก็เลือกรถตามสถานการณ์และความจำเป็น เปอร์โยก็ซื้อป้ายแดง ผ่อนเอา หมดยุคเปอร์โยก็มานิสสัน...แต่ใจยังหา 205 gti และก็รอ 205cti เปิดประทุนอยู่
ibara

« ตอบ #18 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 22 กรกฎาคม 2007 เวลา 21:39:56 »

Smiley

ถ้ายำก็ของใส่ลูกชิ้นเพิ่มนะครับ ขอเปรี้ยวๆๆ คิกๆๆ

Grin
มีแต่ยำมะเขือพวงครับ.......เปรี้ยวๆนี่ได้เลยครับ....ไม่ต้องบีบมะนาวเพิ่ม

มะได้อาบน้ำหลายวันแล้ว คงเปรี้ยวใช้ได้  แถมเค็มอีกต่างหาก  Grin Grin
bancha205
สิงห์มัธยม

« ตอบ #19 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 22 กรกฎาคม 2007 เวลา 22:12:24 »

ผมก็ว่าผมไม่รวย  แต่ต่อให้รวยก็ใช้มือสองอยู่ดี
คอมพิวเตอร์ที่บ้าน  คอมพิวเตอร์โน้ตบุคที่ใช้อยู่  ฮาร์ดดิสก์  มือถือบางตัวก็มือสอง
ใครจะไปทนได้ ราคาถูกกว่าของใหม่ตั้งเกือบครึ่ง  ใช้ไปซ่อมไปได้ความรู้เพิ่มตั้งเยอะ

ถึงคันจะเล็ก แต่ก็ขับสนุกจริง ๆ
JIRAWUD
สิงห์มัธยม

« ตอบ #20 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 23 กรกฎาคม 2007 เวลา 04:56:55 »

ทีผมใช้เจ้าสิงห์เพราะพระเจ้านำนะ ให้ได้รถดี ไม่เคยใช้แต่พอมาใช้สุดยอดดดดด ครบทุกอย่างประหยัด ทน ซ่อมไม่มาก ถูก อย่าดูรถแค่ตามชาวบ้านนะ
โอ๊ต_XU5_ฝาส้ม
ใจไปไวกว่าแสง
เซียนสิงห์

« ตอบ #21 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 23 กรกฎาคม 2007 เวลา 07:07:49 »

วิธีดูโฆษณา อย่างมีสติ

1.ไปดูมันก่อน
2.บอกกับตัวเองว่า  ไม่เชื่อเฟ้ย
3.จ้องจับผิดสินค้าซิ
4.แล้วจะเห็นข้อเสียออกมาเอง  จดเอาไว้
5.ครั้งหน้าดูอีกครั้ง ทีนี้ฟังข้อดีมัน
6.เอาทั้ง 2 มาพิจารณาเปรียบเทียบ
7.ดูเพดานงบประมาณแล้วตัดสินใจว่าจะเอาหรือไม่เอา

ผมเองก็ทำอย่างนี้กับโฆษณาครับ

ถึงจะเป็นโฆษณาเปอร์โยเองก็เถอะ  ผมก็หาข้อเสียของรถได้อยู่ดี
ใช่ว่าผมชอบเปอร์โย ผมจะดูแต่ข้อดีอย่างเดียวนะครับ

MailXR
Peugeot in Memories
สิงห์ตัวจริง

« ตอบ #22 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 23 กรกฎาคม 2007 เวลา 10:32:12 »

งั้นมาว่าถึงข้อเสียกันดีกว่า
- เช่น ( ขออนุญาตอ้างอิงคุณอาร์ตนะครับ )
อ้างถึง
ใช้เปอโยต์เพราะชอบช่วงล่าง เครื่อง ความแข็งแรง แต่เบื่อ ความจุกจิ๊ก ความรวนชิบหายของมัน แก้แล้วก็เป็นซ้ำ ฯลฯ
ไอ้จุดทีเป็นซ้ำๆ ( ไม่แน่ใจว่าจุดไหนบ้าง ) จะทำอย่างไรให้มันหยุดซ้ำๆ เพื่อให้ใช้งานนานพอ อย่างน้อยก็ไม่เสียเร็วไปกว่าอะไหล่เทียมของรถญี่ปุ่น ยกตัวอย่างเครื่องของ 306 ที่ผมก็เบื่อกับความไม่ทนของ ตัวตั้งสายพานซึ่งเสียง่าย วันหนึ่งลูกปืนไดชารท์ติดทำให้สายพานล็อค ส่งผลให้ตัวตั้งสายพานบิดเสียหาย ดันราคาแพงซะอีกก็เลยถอดทิ้งซะเลย แล้วทำลูกรอกดันสายพาน แบบตั้งด้วยมือใส่เข้าไปแทน ทำให้ลดค่าอะไหล่ได้อีกตัว และทนทานเหมือนของ Mi16 เพราะไม่มีไอ้ตัวตั้งสายพานออโต้ ที่ว่านี้ หรือแม้แต่เกียร์ออโต้ ก็จะทำ Oli Cooler ใส่เพิ่มเหมือนกัน ถ้าไม่ยกเครื่องออกซะก่อน แม้แต่ ปั้มติ้กก็เอาของ Zafira มาใส่แทนของเดิม หลายๆวิธีอาจเป็นทางออกที่ดีหรือบ้าระห่ำก็ได้
หลายท่านอาจแปลงมากกว่านี้อีกเยอะ แต่ไม่ค่อยได้มีการกล่าวถึง  แน่นอนว่าต้องสงวนไว้สำหรับคนที่พอมีความรู้เรื่องการซ่อมมาพอสมควร  รวมถึงคุณภาพอะไหล่เทียบ+เทียม ซึ่งจะถูกมองว่าราคาสูงกว่าของญี่ปุ่น เมื่อเปรียบเทียบความทนทานในการใช้งาน  ซึ่งก็คือทางเลือกและการตัดสินใจสำหรับมือใหม่ที่จะมาควบเจ้าสิงห์จอมพยศ  เอ..มันเกี่ยวอะไรกับหัวข้อกระทู้หว่า เอาเป็นว่าเปิดใจใว้ให้กว้าง เหลือที่ไว้ให้กับความพอดี ชีวีก็จะมีความสุขครับ Smartass
wut405
เซียนสิงห์

« ตอบ #23 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 23 กรกฎาคม 2007 เวลา 10:41:29 »

อ้างถึง
เฮ้อ....โล่งอก    นึกว่าจะโดนยำซะแล้ว..............

ที่นี้ส่วนใหญ่ จะตอบแบบ คนมีความคิด ไม่ใช่อารมณ์เป็นหลักครับ

คนที่ใช้ เปอร์โย ไม่ใช่จะจนนะครับ ถ้าจนจะเอาเงินที่ไหนมาซ่อมรถ จริงไหมละครับ คนส่วนใหญ่ไม่ กล้าใช้ เปอร์โย เพราะกลัวค่าซ่อม แล้วคนที่ใช้แต่ไม่กลัวค่าซ่อม คนแบบ นี้ เขาจน รึครับ

ดูอย่างพี่ ชาติชาย เขา ซื้อ BMW ใหม่ๆป้ายแดง ได้ สบายๆ แต่พี่เขา กลับเลือก เปอร์โย มีอยู่ ตั้ง หนึ่ง ฝูง ขอ ย่ำ หนึ่ง ฝูงครับ ไม่ใช่ หนึ่งคัน แค่ Mi 16 ก็เข้าไป 4 คันแล้ว

ผมว่า ไม่จำเป็นหรอกครับที่บอกว่า คนจน ชอบใช้ เปอร์โย แต่ผมกลับมองว่า คนจนจริงๆ ชอบใช้รถ ญี่ปุ่น เพราะซื้อง่ายขายคล่อง ส่วนคนที่ใช้ เปอร์โย ผมว่าต้อง มีเงิน ระดับหนึ่ง แต่ไม่ใช่คนจนแน่นอน ถ้าเป็นคนจน โดน ค่าซ่อมแค่รายการเดียว ก็หมดตัวแล้ว

ขอบอก คนใช้ เปอร์โย ไม่ได้จนอย่างที่ คิด นะครับ แต่เป็นคนที่ มีความคิด ที่จะใช้ของดี แต่ราคาถูก เท่านั้นครับ  Afro

กำลังไหนจะ เท่า กำลังใจ
กำลังใจ สำคัญที่สุด
หน้า: [1] 2 3 ขึ้นบน พิมพ์