วันอาทิตย์ที่ 22 กันยายน 2024 เวลา 02:36:39

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

315,832 กระทู้ ใน 27,428 หัวข้อ โดย 14,887 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: bigboys
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย
|-+  หมวดหมู่ทั่วไป [ General topics ]
| |-+  พูดคุยทั่วไป ได้ทุกเรื่อง
| | |-+  คิดถึงเปอร์โยเหมือนกันนะเนี่ย
0 สมาชิก และ 2 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] 2 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: คิดถึงเปอร์โยเหมือนกันนะเนี่ย  (อ่าน 4017 ครั้ง)
Mai405
สิงห์ปริญญาเอก

« เมื่อ: วันเสาร์ที่ 21 กรกฎาคม 2007 เวลา 16:16:12 »

ตอนนี้ไม่มีเปอร์โยซักคัน ทยอยจำหน่ายออกไปแล้ว เริ่มตั้งแต่ 205gri sport สีแดง ตามด้วย 306s16 สีดำ และคันสุดท้าย (ขาวตุ่น) 405sri สีขาว...ตอนนี้ขับทิด้า 5 D สีบรอนท์

คิดถึงช่วงล่างเปอร์โยมากถึงมากที่สุดเลย ..ต้องยอมรับว่าคุณภาพของช่วงล่างเจ้าสิงห์นี่เทียบเท่ากับ E230 เลยจริงๆนะ....คิดถึงใจจะขาดแล้วเอย...
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
intra
สิงห์ปริญญาโท

« ตอบ #1 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 21 กรกฎาคม 2007 เวลา 16:35:55 »

ขาย ทีด้า ซิครับ   แล้วซื้อ 207 ดีเซล  ทีด้า ประกาศ ขาย ไม่เกิน 1 อาทิตย์ ก็มีคนซื้อแล้ว คุณปลื้มโฆษณา ยังไงขายได้แน่
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
vichet

« ตอบ #2 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 21 กรกฎาคม 2007 เวลา 16:45:19 »

พี่ใหม่ครับ ช่วงล่าง และสมรรถนะของเปอร์โยต์แต่ละคันที่ใช้เป็นอย่างไรครับ  ปัจจุบันผมใช้ SRI แต่เล็ง S16 กับ 205gti ไว้เหมือนกันครับ  ขอบคุณครับ
Mai405

« ตอบ #3 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 21 กรกฎาคม 2007 เวลา 17:21:24 »

ในบรรดาทั้งหมดที่เคยครอบครองมาชอบ 205 มากที่สุด ตรงเล็กกระทัดรัด คล่องตัว และอาจจะเป็นที่ประกอบนอกด้วย ทำให้ไม่จุกจิกเลย ประกอบกับโชคดีที่ได้รถมาไม่ช้ำเลย ขนาดเครื่องแค่ 1.4 แต่เหยียบได้ 170 ขึ้น แทบไม่น่าเชื่อ..แต่ก็ต้องเชื่อ เพราะเหยียบเอง ไม่จุกจิกอีกต่างหาก ตอนนี้ยังเสียดาย..ไม่น่าปล่อยไปเลย

205gti ก็มีประมาณ 50 คันเท่านั้น หายากหน่อย คนที่บูรณะดีๆแล้ว มักจะเก็บไว้ คาดเดาว่าจะเป็นรถที่คนหามาเล่นเพิ่มมากขึ้นในอนาคต ราคาก็คงจะไม่ตกลงมาเท่าไหร่

306s16 ต้องหารถสภาพดีๆ ที่ไม่ช้ำ แท้ๆ มีประมาณ 20 คันมั๊ง เพราะคนส่วนที่ซื้อมาถ้าไม่เล่นหนักแล้วปล่อย ก็จะเป็นที่เก็บแล้วถนอม (แถมไม่ยอมปล่อยอีกต่างหาก) ถามจริง..ก็ตอบตรงว่า..ไม่ค่อยชอบ s16 เท่าไหร่นัก เมื่อเทียบกับ 405 เพราะเวลาขับทางไกล s16 จะสนุกแต่ก็เหนื่อยกว่า แรงบิดมาเร็วดี พวงมาลัยมันดิ้นๆ ในมือ ต้องถามว่าจะเอามาเป็นรถคันแรกหรือคันที่สอง...ถ้าเอาเป็นคันที่สองก็เอาไปเลย ถ้าหาสภาพดีๆ ได้ แต่ถ้าจะเป็นคันแรกใช้ในเมืองต้องคิดหน่อย เพราะเกียร์ธรรมดา เมื่อยเข่า ค่าซ่อมแพงโคตร..ลองมาติดหน้าศูนย์ประชุมสิริกิตต์ซักสองชั่วโมงซิ...เทบอยากจะขายรถทิ้ง

405sri เหมาะเป็นรถใช้งานจริงๆ เพราะนั่งสบาย ออกต่างจังหวัดไม่เหนื่อย ถ้าไม่เบื่อและไม่จุกจิก็ใช้ไปเถอะแต่ราคาจะตกทีเดียว

ถ้าจะเล่น 306s16 หรือ 205 gti ควรมีรถที่เป็นหลักอยู่แล้วหนึ่งคัน ไม่ชอบใจไม่เข้าท่าก็ปล่อยไปซะ หรือใช้จนแน่ใจว่าเขาไม่เกเรแน่ๆ ก็ค่อยตัดสินใจปล่อยคันที่มีอยู่ในมือ

ได้ลองขับ 207 1.6 มาแล้วประมาณเกือบพันโล เป็นเกียร์ธรรมดานะ ช่วงล่างประทับใจจริงๆ รู้สึกว่าจะมีการปรับปรุงเหนือกว่า 205 ซึ่งเป็นรถที่ผลิตมาก่อน 20 ปี ครัชนุ่มเหมือนญี่ปุ่นเลย ถ้าราคาไม่แรง..เป็นอีกคันที่น่าเล่น

206 1.4  ที่ใช้เกียรทิปโทรนิคแบบของ porche ความแรงเกินตัว ขับแล้วยังนึกว่าขับรถเครื่อง 1.6 ซะอีก ช่วงล่างประทับใจ แต่ราคามือสองยังลงมาไม่มาก แต่ก็ลงมาเรื่อยๆ ถ้าลงมาถึงสองหรือสามแสนกว่าๆ เมื่อไหร่ ก็เป็นอีกตัวที่ควรจะเอามาเล่นได้

แต่ที่มาลงเอยทิด้า ก็เพราะไม่มีเวลาที่จะดูแลฝูงสิงห์นี่แล้วค่ะ เวลามีรถสองคันที่มีอายุมาก ก็ผลัดกันเข้าอู่อยู่นี่แหละ เปลืองเงินเหมือนกัน
fish
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #4 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 21 กรกฎาคม 2007 เวลา 17:34:24 »

หุหุ...อาศัยรถเพื่อน  นั่งไปสักพักแล้วบ่นเพื่อนว่าขับรถช้า ( ประมาณ 80 km/h )    จากนั้นก็ขอขับเองเลย  เท่านี้ก็ได้สัมผัสกับคุณภาพช่วงล่างของเปอร์โยแล้ว....ฮิฮิ
niranam
สิงห์ตัวจริง

« ตอบ #5 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 21 กรกฎาคม 2007 เวลา 18:59:32 »

พี่ใหม่ สุดยอด  Happy Happy Happy Happy
ภณ(PON)
สัตว์โลก ย่อมเป็นไปตามกรรม
Administrator
เซียนสิงห์

« ตอบ #6 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 21 กรกฎาคม 2007 เวลา 20:23:40 »

คิดเหมือนกันครับ ผมชอบ 205 มากที่สุด เครื่องเล็ก 1400 วิ่งถึง 170 นิ่งๆเลยครับ
แจ็สวิ่งแทบตายกว่าจะถึง 170 แถมยังแย่ลอยๆ อีกต่างหากครับ
เสียดายเหมือนกันครับผม

รูปงาน Meeting ครบ 10 ปี
http://www.vlovepeugeot.com/forum/index.php?topic=22111.0

คิดถึง Mi16 จังเลยอือๆ
โชคดีโชคร้ายไม่มี....แตกต่างเพียงมุมมองในสถานการณ์

มีปัญหาเรื่องรถก็โทรคุยกันได้ ช่วยบอกชื่อท่าน รุ่นรถก่อนถาม
และเคารพสิทธิส่วนบุคคลผมด้วยครับ เบอร์ 084-556-8หกหกหก
วิดีโอของชมรมนะครับ : http://www.youtube.com/vlovepeugeot
สนใจสมัครนักเขียน : http://www.allwhatever.com
x-mi
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #7 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 21 กรกฎาคม 2007 เวลา 21:11:39 »

205 ห้าประตู เปลี่ยนเป็นเครืองพันเก้าขอแจมด้วยนะครับ
เป็นรถที่ขับมันจริง ๆ ครับ รถใหญ่ยังอายเลยอะ
ผมได้ช่วงล่างจีทีไอ คานหลังมาเปลี่ยนด้วย ยิ้งทำให้มั่นใจในย่านความเร็วสูง
มันหนึบขี้นกว่าของเดิมอีกเป็นกอง ไม่มีวอกแวกเลยหละครับ
เบรคหนึบมากครับ เหยียบเป็นหยุดได้ดังใจสั่ง
โอ๊ต_XU5_ฝาส้ม
ใจไปไวกว่าแสง
เซียนสิงห์

« ตอบ #8 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 22 กรกฎาคม 2007 เวลา 09:32:17 »

มีใครจะลงเครื่อง v 6 ใน 205 gti ไหมครับ

ลง 2 เครื่องนะครับ หน้ากับท้าย

เมืองนอกเขาลงมาแล้วครับ

หน้าปัทม์ 407 เข็มชี้ที่ 240 km/h

แต่รถก็ยังไปได้ต่อ

รูปผมเคยลงใน 20X แล้ว

ก็ขี้เกียจลงใหม่ครับ กระทู้คงไม่เกินหน้า 2 ครับ
นายอาร์ต
รักบ้านเกิด
สิงห์ตัวจริง.
เซียนสิงห์

« ตอบ #9 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 22 กรกฎาคม 2007 เวลา 18:04:13 »

คิดถึงเหมือนกัน ว่าจะหาเวลาไปเยี่ยมมันบ้าง

ฝากเวปใหม่ด้วยนะครับสำหรับคนที่สนใจหนังสือผ้า
สำหรับเด็กครับ http://www.iggybooks.com
ลีออง
สิงห์ปริญญาตรี

« ตอบ #10 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 22 กรกฎาคม 2007 เวลา 19:52:42 »

เย็นวันนี้ประมาน17.20น.ผมว่าเห็นพี่ใหม่แวบๆๆตรงร้านอาหารญาติกา ซอยโยธีพัฒนา กับ 406 ไม่รู้ใช่ปะผมไปอบรมทนายความ ผ่านไปพอดี เฉลยด้วยนะวันหลังจาแวะทักทายบ้าง
Mai405

« ตอบ #11 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 22 กรกฎาคม 2007 เวลา 20:16:03 »

สงสัยจะผิดคนแล้วจ้า...พี่ไปดูหนัง harry potter ที่ Esplanard กลับมาตอนบ่ายสามโมงกว่าๆๆ แล้วก็...ตอนนี้ไม่มีเปอร์โยแล้ว ขับทิด้าสีบรอท์
vichet

« ตอบ #12 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 22 กรกฎาคม 2007 เวลา 20:28:38 »

ขอบคุณข้อมูลพี่ใหม่มากครับ...สงสัยคงต้องเล็งไปที่เจ้าตัวเล็กพริกขี้หนูมากกว่า S16 ซะแล้ว
Int_205GR
เจ้าสิงห์น้อย 205

« ตอบ #13 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 23 กรกฎาคม 2007 เวลา 08:51:16 »

เมื่อสุดสัปดาห์ที่ผ่านมา ควบเจ้าตัวเล็ก 205 ไปงานบวชเพื่อน ที่บุรีรัมย์ มีเพื่อนติดรถไปด้วย2คน

ที่ความเร็ว 120-140 ประชาชีทึ่งมาก ถามใหญ่เลย เครื่อง 1400 แต่ขับได้สนุกขนาดนี้เชียวเหรอ

จะว่าไปแล้ว บนถนนสายมิตรภาพ เจ้าตัวเล็กโล่ดแล่นโจนทยานเป้นที่สุด

แหมม..เวลาอยู่บนท้องถนนแล้วรู้สึก สวมวิญญาณสิงลำพอง อิอิ

ที่สำคัญ สิงห์พลังแก๊สอีกต่างหาก เอิ๊กๆ ประหยัดๆๆ
old-big
สิงห์มืออาชีพ

« ตอบ #14 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 23 กรกฎาคม 2007 เวลา 09:08:43 »

มิน่าละครับ เห็นคุณใหม่หายๆไป ไม่ได้เข้ามาตอบนานแล้วครับ

Tida ก็ Renult ละครับ เฟรมและรูปทรงเดียวกันเลย นิสสัน กับ เรโนท์ เขาเป้นญาติกันครับ

ญี่ปุ่นตอนนี้เศรษฐกิจกลับมาแข็งแล้วนะครับ ได้ข่าวว่าซื้อ Volvo จาก ford แล้ว หลังจากที่เขาแย่เหมือนกับเราเมื่อก่อน GM ก็กำลังปล่อย SAAB แล้วแต่ยังหาคนซื้อต่อไม่ได้

Mai405

« ตอบ #15 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 23 กรกฎาคม 2007 เวลา 13:13:30 »

จะพยายามตอบค่ะ ถ้าเป็นอาการที่เคยผ่านมือมา และ ถ้ายังมีความรู้ในเรื่องใดก็ยินดี รวมทั้งคุยไร้สาระด้วย

หนีไปไหนก็ไม่ไกล..ขับลูกครึ่งฝรั่งเศส ก็ถือว่ากล้อมแกล้มว่าเป็นญาติกับเปอร์โยแล้วกันนะ
ภณ(PON)
สัตว์โลก ย่อมเป็นไปตามกรรม
Administrator
เซียนสิงห์

« ตอบ #16 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 23 กรกฎาคม 2007 เวลา 15:42:27 »

จะพยายามตอบค่ะ ถ้าเป็นอาการที่เคยผ่านมือมา และ ถ้ายังมีความรู้ในเรื่องใดก็ยินดี รวมทั้งคุยไร้สาระด้วย

หนีไปไหนก็ไม่ไกล..ขับลูกครึ่งฝรั่งเศส ก็ถือว่ากล้อมแกล้มว่าเป็นญาติกับเปอร์โยแล้วกันนะ

เค้าเรียกว่าหนีไปจากฝรั่งเศสไม่พ้นครับ 555555

รูปงาน Meeting ครบ 10 ปี
http://www.vlovepeugeot.com/forum/index.php?topic=22111.0

คิดถึง Mi16 จังเลยอือๆ
โชคดีโชคร้ายไม่มี....แตกต่างเพียงมุมมองในสถานการณ์

มีปัญหาเรื่องรถก็โทรคุยกันได้ ช่วยบอกชื่อท่าน รุ่นรถก่อนถาม
และเคารพสิทธิส่วนบุคคลผมด้วยครับ เบอร์ 084-556-8หกหกหก
วิดีโอของชมรมนะครับ : http://www.youtube.com/vlovepeugeot
สนใจสมัครนักเขียน : http://www.allwhatever.com
wut405
เซียนสิงห์

« ตอบ #17 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 23 กรกฎาคม 2007 เวลา 20:50:40 »

205 ผมว่าน่ารักดีครับ น่าขับด้วย อยากได้อีกแล้ว อิ อิ อิ

กำลังไหนจะ เท่า กำลังใจ
กำลังใจ สำคัญที่สุด
cono_kpt
สิงห์มือใหม่
*

« ตอบ #18 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 26 กรกฎาคม 2007 เวลา 12:55:31 »

คุณใหม่ครับ tiida ในความรู้สึกของคุณใหม่เป็นงัยบ้างครับ เพราะกำลังเล็ง ๆ รถคันใหม่ไว้ใช้อีกสักคัน เอาไว้เป็นเพื่อน 405 sri เพราะตอนนี้อายุเขาเริ่มมากแล้วไม่อยากให้วิ่งยาว ๆ อีก
Mai405

« ตอบ #19 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 26 กรกฎาคม 2007 เวลา 17:20:00 »

ตอนที่จะเลือกรถมาใช้แทน 405 ที่ขายไป เล็งไว้หลายตัวเหมือนกันตั้งแต่ camry teena civic tiida mazda 3 yaris หลายเกรดหลายราคา หลายออพชั่นมากค่ะ แล้วค่อยๆ ตัดออกทีละตัว
1. camry และ  teena ตัดออก เพราะไม่อยากเป็นหนี้นานและมากเกินความจำเป็น ถึงแม้จะผ่อนได้ก็ตาม
2. civic ไปดูขอราคามาหลายรอบ น้องที่ทำงานใช้บอกรถแรงดี ช่วงล่างเบาๆ แต่แต่งขึ้น ราคาค่อนข้างแพงเมื่อเทียบกับออพชั่นที่ได้
3. yaris ชอบที่เล็กกระทัดรัดเหมาะสำหรับขับคนเดียวในเมือง แต่ไม่ชอบคอนโซลตรงกลาง
4. mazda 3 ช่วงล่างดี ขับสนุก แพงไปหน่อย กินน้ำมันมากกว่าตัวอื่นๆ
4. มาดูที่ tiida ชอบตรงที่นิสสันไม่จุกจิก ทนทาน (เคยใช้มาก่อน) เครื่องยนต์ 1.6 ไม่ใหญ่เกินไปสำหรับในเมืองและไม่เล็กเกินไปสำหรับการออกต่างจังหวัด ข้างในเรียบร้อย สวยอย่างเรียบๆ ไม่เป็นยานอวกาศทีจะดูแล้วเบื่อในอนาคต ข้างในกว้างนั่งสบายเหมาะสำหรับครอบครัวและขนของ ซื้อตัว 5 ประตูค่ะ

ตอนซื้อได้ลองทั้ง 1.6 และ 1.8 แต่ชอบ 1.6 มากกว่าเพราะเครื่องมันจี๊ดจ๊าด องศาแคมสูงกว่าของ 1.8 ขับสนุก ช่วงล่างดีกว่าอัลติสเยอะมากทีเดียว เราขับเปอร์โยมาก่อน เลยให้ความสำคัญกับช่วงล่างค่อนข้างมาก และต้องประหยัดน้ำมัน ราคาสมเหตุสมผลเมื่อเทียบกับของที่ได้มา

สำหรับทิด้า..คงใช้คำว่า "คุ้มค่า" ถึงแม้ว่าไม่เด่นล้ำเลิศในหัวข้อใดหัวข้อหนึ่งก็ตาม ตอนนี้เล่นซนอีกตามเคย ไปปรับองศาจุดระเบิดมาอีก 2 องศา ขับมันขึ้นไปอีก กำลังหาค้ำโช๊คมาใส่เพิ่ม ของแต่งอื่นๆ เพิ่มความมันกำลังพิจารณาตามกำลังกระเป๋าค่ะ

ปล. ตอนนี้ อาร์ตก็ซื้อทิด้าเหมือนกัน ของแต่งคงเพียบตามมา ตามความแรงของเจ้าของ

เอารูปเบาะพับได้มาลงให้ดู ตอนพาหมาไปเที่ยว

* golden 1170821.jpg (99.14 KB, 533x400 - ดู 179 ครั้ง.)
นายอาร์ต
รักบ้านเกิด
เซียนสิงห์

« ตอบ #20 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 26 กรกฎาคม 2007 เวลา 19:34:56 »

แม้จะเปลี่ยนเป็นทีด้า แต่ก็ยังคงจะพยายามอัพเกรดรถให้ช่วงล่างเทียบเท่าเปอโยต์ หรือพอกล่อมแกล้มก็พอได้ ตอนนี้เตรียมของเล่นไว้เพียบแล้วครับไว้จะเอามายั่วน้ำลายนะครับ

ปล. เหลือเวเทอร์การ์ท 405 สองชุดอ่ะ มีใครสนใจป่าว ? สั่งไว้ไม่มาเอา......

ฝากเวปใหม่ด้วยนะครับสำหรับคนที่สนใจหนังสือผ้า
สำหรับเด็กครับ http://www.iggybooks.com
เซียนสิงห์

« ตอบ #21 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 26 กรกฎาคม 2007 เวลา 19:50:19 »

ผมจะลองถามเพื่อนผมดูครับ ว่าเขาจะเอา weather guard ไหม

ยังไม่ชัวร์นะครับ  แต่มีแววว่าจะได้สั่งอีก 1 อัน
นายอาร์ต
รักบ้านเกิด
เซียนสิงห์

« ตอบ #22 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 26 กรกฎาคม 2007 เวลา 22:15:11 »

ตอนนี้มันไม่คุ้มทำกล่องอ่ะดิโอ๊ต คือต้องมีจำนวนไม่งั้นเขาไม่ทำให้อ่ะครับ ต้องขั้นต่ำสิบใบอ่ะดิ ปัญหาคือมีของไม่มีกล่องส่งไปต่างจังหวัดครับ แต่พี่มีคิวไปสั่งทำกล่องใส่กระจังหน้า กับเวเทอร์การ์ท ยังไงถ้าพ่วงได้จะได้เอากล่องมาให้ด้วย จะได้ไปต่างจังหวัดได้

เซียนสิงห์

« ตอบ #23 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 26 กรกฎาคม 2007 เวลา 22:42:52 »

สรุปแล้ว  เพื่อนเขาไม่เอาครับ   อดปาย.......
หน้า: [1] 2 ขึ้นบน พิมพ์