วันอาทิตย์ที่ 22 กันยายน 2024 เวลา 02:33:44

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

315,832 กระทู้ ใน 27,428 หัวข้อ โดย 14,887 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: bigboys
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย
|-+  หมวดหมู่ทั่วไป [ General topics ]
| |-+  พูดคุยทั่วไป ได้ทุกเรื่อง
| | |-+  เตือนภัยรถสิบล้อ (copy มาจาก RCW)
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เตือนภัยรถสิบล้อ (copy มาจาก RCW)  (อ่าน 1627 ครั้ง)
โอ๊ต_XU5_ฝาส้ม
ใจไปไวกว่าแสง
เซียนสิงห์

« เมื่อ: วันศุกร์ที่ 06 กรกฎาคม 2007 เวลา 09:23:52 »

อ้างจาก: JZS133;4503065
[กระทู้เตือนภัย] ระวัง !! อย่าอยู่ใกล้รถสิบล้อ สิ่งที่ไม่น่าเกิด อาจจะเกิดขึ้นได้

ผมได้อ่านจากใน pantip ตามกระทู้นี้ http://www.pantip.com/cafe/ratchada/topic/V5577215/V5577215.html
อ่านทีแรก ก็อึ้ง ความเป็นไปได้มันไม่ค่อยมีเลย
แต่พออ่านจนจบ ถึงได้รู้ว่า ภัยแบบนี้เกิดขึ้นได้จริงๆ เพราะความประหยัดในการใช้อะไหล่ หรือ การซ่อมแบบขอไปที ของเหล่ารถสิบล้อ

ขอแสดงความเสียใจแก่คุณพี่ผู้หญิงที่บาดเจ็บจนเกือบตายนะคับ ขอให้หายวันหายคืนนะคับ
ขอให้กำลังใจแก่คุณพี่ผู้ชายที่เป็นสามี

ลองอ่านกันดูนะคับ แล้วตัดสินใจว่า ต่อไปเวลาขับรถ อยากอยู่ใกล้รถสิบล้อหรือเปล่า?

[COLOR="Orange"][SIZE="4"]เตือนภัยเกียร์สิบล้อระเบิดใส่ ความประมาทและขาดความรับผิดชอบของหลายฝ่าย

ตั้งแต่วันเกิดเหตุก็ตั้งใจว่าจะเข้ามาเตือนเพื่อนๆ เรื่องนี้ เรื่องมีอยู่ว่า เมื่อวันจันทร์ที่ 25 มิ.ย. ที่ผ่านมาผมต้องพาภรรยาขับรถมุ่งหน้าจากเพชรบุรี เพื่อไปทำธุระที่กระทรวงสาธารณะสุข นนทบุรี ก้อออกเดินทางช่วงสายเพราะไม่อยากเจอรถติด แต่พอถึงช่วงสะพานวังมะนาวช่วงกำลังลงสะพาน รถเก๋งผมที่อยู่เลนขวาก็เร่งแซงรถสิบล้อบรรทุกไม้ที่แล่นอยู่เลนซ้าย อยู่ๆ ก็เกิดเสียงดังและรู้สึกกระจกด้านซ้ายถูกกระแทกแตก พอเอารถลงข้างทางก้อพบว่าภรรยาของผม สลบนิ่งอยู่ที่เบาะในสภาพหงายหน้า ตาค้าง ปากค้าง บริเวณขมับซ้ายถูกเจาะเป็นรู เลือดไหลเต็มศีรษะ ผมเข้าไปเขย่าแต่ไม่ตอบสนองตอนแรกคิดว่าเธอคง......

จากคุณ : irri_engineer - [ 4 ก.ค. 50 22:25:35 ]

ความคิดเห็นที่ 1

ตอนนั้นผมทำอะไรไม่ถูกเลย พอตั้งสติได้ก็คว้ามือถือโทร 191 แต่ผมคุยกับเจ้าหน้าที่ไม่รู้เรื่องเลยสับสนบอกไม่ได้ว่าอยู่ที่ไหน เลยวางโทรศัพท์มาดูภรรยา แล้วเธอก็ฟื้นขึ้นมา ผมเรียกเธอบอกเธอว่าผมรักเธอนะ ต้องอยู่กับผมนะ บอกให้เธอหายใจลึกๆ เธอบอกปวดหัว เอาผ้าอุดห้ามเลือดก็ปัดออก

พอเห็นภรรยาฟื้นขึ้นมาผมรีบตั้งสติโทรแจ้งตำรวจอีกครั้ง พยายามแจ้งสถานที่เกิดเหตุ และอาการของภรรยา สักพักก็มีตำรวจสองนายขี่มอเตอร์ไซเข้ามา และวิทยุเรียกรถโรงพยาบาลให้

ผมไม่ยอมให้คนที่มาช่วยยกภรรยาผมขึ้นรถตำรวจ เพราะไม่แน่ใจว่ามีกระดูกแตกหรือเปล่า

แก้ไขเมื่อ 05 ก.ค. 50 00:20:39

จากคุณ : ต้น (irri_engineer) - [ 4 ก.ค. 50 22:26:39 ]

ความคิดเห็นที่ 3

ด้านท้ายรถสิบล้อที่เกียร์แตก ด้านหน้ารถของการไฟฟ้าที่เข้ามาช่วยเหลือ

ากคุณ : ต้น (irri_engineer) - [ 4 ก.ค. 50 22:32:28 ]

ความคิดเห็นที่ 4

แนวการพุ่งของของชิ้นส่วนฟลายวีลที่เข้ามาในรถ ผมไม่เห็นตอนมันผ่านหน้าผมเลย

จากคุณ : ต้น (irri_engineer) - [ 4 ก.ค. 50 22:33:30 ]

ความคิดเห็นที่ 5

ชิ้นส่วนฟลายวีลที่กระแทกศีรษะภรรยาผม  ภาพตอนยกมาฝั่งซ้ายให้ตำรวจดู เจ้าหน้าที่บอกภายหลังว่ามีเส้นผมติดอยู่ด้วย

จากคุณ : ต้น (irri_engineer) - [ 4 ก.ค. 50 22:34:42 ]

ความคิดเห็นที่ 6

ตอนที่รอรถโรงพยาบาลมากลัวไม่ทัน จะเอารถไปส่งเองแต่ตำรวจเรียกให้ดูว่าหม้อน้ำก้โดนชิ้นส่วนพุ่งใส่จนแตก

จากคุณ : ต้น (irri_engineer) - [ 4 ก.ค. 50 22:35:58 ]

ความคิดเห็นที่ 9

สภาพกระจกที่ฟลายวีลพุ่งเข้ามา

จากคุณ : ต้น (irri_engineer) - [ 4 ก.ค. 50 22:40:41 ]

ความคิดเห็นที่ 10

ตอนมาดูรถที่โรงพักก็พบว่าโชคยังดีที่มันกระแทกเข้าขอบกระจก และเสา B ก่อน และยังมีฟิล์มกับกระจกอีก ไม่อย่างนั้นภรรยาผมคงเจ็บหนักกว่านี้

จากคุณ : ต้น (irri_engineer) - [ 4 ก.ค. 50 22:41:44 ]

ความคิดเห็นที่ 11

เบาะตัวที่ภรรยาผมนั่ง หลังเกิดเหตุ ผมปรับเบาะเอนนอนเพื่อประคองคอไว้

จากคุณ : ต้น (irri_engineer) - [ 4 ก.ค. 50 22:42:45 ]

ความคิดเห็นที่ 12

รอยที่ชิ้นส่วนพุ่งเลยมากระแทกหลังคา ตอนมันพุ่งมาผมไม่รู้สึกเลย มาเห็นทีหลัง

จากคุณ : ต้น (irri_engineer) - [ 4 ก.ค. 50 22:43:40 ]

ความคิดเห็นที่ 16

ตุงที่หลังคาเลย แล้วก็มาตกอยู่ระหว่างเท้าผม

จากคุณ : ต้น (irri_engineer) - [ 4 ก.ค. 50 22:44:41 ]

ความคิดเห็นที่ 17

รอยพุ่งชนเสา A โชคดีชิ้นนี้ไม่เข้ามาในรถ ถ้าเข้ามาคงแย่กว่านี้

จากคุณ : ต้น (irri_engineer) - [ 4 ก.ค. 50 22:45:33 ]

ความคิดเห็นที่ 18

ชิ้นส่วนที่ตำรวจรวบรวมมาได้ ชิ้นใหญ่สุดที่โดนศีรษะภรรยาผม

จากคุณ : ต้น (irri_engineer) - [ 4 ก.ค. 50 22:46:22 ]

ความคิดเห็นที่ 19

สำหรับคนเจ็บรถโรงพยาบาลเขาย้อยมารับไป จากการ X-RAY พบว่ากะโหลกร้าวต้องส่งต่อโรงพยาบาลประจำจังหวัด แต่ต้องรอคิวรถพยาบาล ภรรยาผมเธอปวดหัวมากผมเลยตัดสินใจให้ส่งต่อโรงพยาบาลเพชรรัชต์ ซึ่งเป็นโรงพยาบาลเอกชน ขอให้พยาบาลช่วยแจ้งอาการเบื้องต้นให้ และให้รถมารับ พอมาถึงคุณหมอดูอาการแล้วแจ้งว่าต้องผ่าตัดสมอง เหตุเกิดประมาณ 9.00 น ได้ผ่าตัด 13.40 น ประมาณบ่ายสี่คุณหมอออกมาบอกว่าผลเป็นที่น่าพอใจ

คุณหมอได้ผ่าเปิดกะโหลกเพื่อตัดเนื้อสมองส่วนที่ช้ำ และเอาเยื่อหุ้มสมองมาคลุม แต่พอเย็บต้องเอาหนังส่วนที่ไหม้ดำออกทำให้รั้งหางตาซ้ายชี้ขึ้นเล็กน้อย ให้แก้ไขภายหลัง ยอมรับเลยว่าท่านเก่งมากๆ

แก้ไขเมื่อ 04 ก.ค. 50 22:58:42

จากคุณ : ต้น (irri_engineer) - [ 4 ก.ค. 50 22:47:39 ]

ความคิดเห็นที่ 20

ภาพวันที่ชักสายระบายเลือดจากชั้นผิวหนังออก ภาพวันแรกไม่ได้ถ่ายเลย

ความคิดเห็นที่ 21

ด้านซ้ายคือแผลที่เกิดการการกระแทก ส่วนด้านหลังเป็นแนวที่คุณหมอผ่าเพิ่มเพื่อเปิดกะโหลก วันเกิดเหตุเนื้อห้อยลงมากลัวภรรยาจะเสียโฉม แต่คุณหมอพยายามดึงแนวเย็บให้อยู่ในไรผม แต่ทำให้หางตายกขึ้นเล็กน้อย

ความคิดเห็นที่ 22

หลังจากตัดไหมเมื่อวาน 3 ก.ค. คุณพยาบาลติดเทปเพื่อรั้งปากแผลให้ชิดกัน

ความคิดเห็นที่ 23

จากการสอบถามการติดเทปจะช่วยลดขนาดของรอยแผล เป็นอีกหนึ่งความใส่ใจของแพทย์และพยาบาล

ความคิดเห็นที่ 24

อาการโดยรวมช่วงสามวันแรกภรรยาผมจะปวดหัวมาก แต่พอ CT ดูก็ปกติ ถามวนเรื่องซ้ำๆ จำตัวเองและคนรอบข้างไม่ได้ จะเจ็บมากเวลาให้ยาฆ่าเชื้อและแก้อักเสบผ่านสายน้ำเกลือ ทำเอาผมใจคอไม่ดีกลัวสมองมีปัญหา แต่ช่วงสามสี่วันก่อนหน้านี้เริ่มดีขึ้นพูดคุยรู้เรื่อง แต่จำเหตุการณ์ตอนเกิดเหตุกับช่วงสามวันแรกไม่ได้ ตอนนี้มีอาการเหม่ออยู่บ้างต้องคอยพูดคุย

เพื่อกระตุ้นสมอง และหัดให้นั่งและเดิน เพราะพอลืมตาขึ้นลุกนั่งจะเวียนหัวเหมือนโลกหมุน แต่ตอนนี้เธอสามารถเดินเกาะแขนผมได้แล้ว รวมค่ารักษาตัว 7 วัน 105,849 บาท แต่โชคยังดีที่เคลียทางประกันได้

สุดท้ายผมขอฝากให้ทุกท่านระวังรถสิบล้อเวลาเขาออกตัว หรือลดความเร็วช่วงลงสะพาน เพราะเป็นช่วงที่แรงบิดสูงมากโดยเฉพาะรถเก๋งที่ศีรษะอยู่ดับเดียวกับใต้ท้องรถสิบล้อ
ถ้าเป็นไปได้อยากให้มีระเบียบบังคับให้มีแผงกั้นด้านข้างบริเวณใต้ท้องรถสิบล้อ และกวดขันเรื่องการตรวจสภาพ และต้องใช้อะไหล่ที่ได้มาตรฐาน เพราะเจ้าของรถมักเลือกอะไหล่รีบิ้วราคาถูกมาใช้ ที่เห็นชัดๆก็ยางมักใช้ยางหล่อดอก และคนขับก็ต้องดูแลสภาพรถด้วย ส่วนผมคงต้องลงทุนซื้อเบาะที่มีการ์ดด้านข้าง หรือเปลี่ยนไปใช้กระบะยกสูงไปเลย

ขอบคุณ คุณตาที่ผ่านมาเป่าคาถาหยุดเลือดให้ภรรยาผม สัญญาณโทรศัพท์ทรูมูฟ คุณหมอเรวัธ พัฒนาภากรณ์ แพทย์ผู้ผ่าตัด เจ้าหน้าที่โรงพยาบาลเขาย้อยและโรงพยาบาลเพชรรัชต์ เจ้าหน้าที่ตำรวจ เจ้านายที่ให้ลางาน คุณพ่อคุณแม่ และคุณพระคุณเจ้าและสิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลายที่ช่วยให้หนักกลายเป็นเบา 

อยากฝากเรื่องการมีสตินั้นสำคัญที่สุด เวลาเดินทางต้องมีโทรศัพท์ติดตัวเสมอ บันทึกเบอร์ฉุกเฉินต่าง เช่น 191 เรียกเจ้าหน้าตำรวจ 1569 เรียกรถพยาบาล กรุ๊ปเลือด โรคประจำตัว ยาที่แพ้ของคนใกล้ชิด สิ่งเหล่านี้จะช่วยให้คนที่คุณรักรอดได้ยามคับขัน และควรใช้มือถือในมือถ่ายรูปไว้ให้มากที่สุดเพื่อประโยชน์ในทางคดี

จากคุณ : ต้น (irri_engineer) - [ 4 ก.ค. 50 22:54:45 ][/SIZE][/COLOR]

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
poom115
เซียนสิงห์

« ตอบ #1 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 06 กรกฎาคม 2007 เวลา 10:31:05 »

น่ากลัวจริงๆ ขอให้ทุกคนโชคดีในการใช้รถใช้ถนนครับ Afro
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
old-big
สิงห์มืออาชีพ

« ตอบ #2 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 07 กรกฎาคม 2007 เวลา 09:36:39 »

ขอให้หายเร็วๆ และกลับมามีชีวิตที่สมบูรณือีกครั้งครับ

ก็นะครับ ไม่เกิดกับตัวเองและครอบครัวจะไม่รู้นะครับ เรื่องร้ายๆกับรถนี่ ช่วงนี้มีข่าวบ่อยจัง

คนเราปลอดภัยได้โดยไม่ต้องอาศัยโชคครับ พยามใช้ของที่มีมาตราฐานครับ ของที่ไม่แพงแต่ผ่านมาตราฐานเยอะแยะไปดูข้างกล่องกับเอกสารแนบครับ

maddog
สิงห์ปริญญาโท

« ตอบ #3 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 07 กรกฎาคม 2007 เวลา 14:17:07 »

บางครั้ง ในโชคร้ายก็ยังมีโชคดีอยู่ด้วย..ขอให้หายไวๆครับ..
ภณ(PON)
สัตว์โลก ย่อมเป็นไปตามกรรม
Administrator
เซียนสิงห์

« ตอบ #4 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 07 กรกฎาคม 2007 เวลา 22:18:58 »

ขอให้หายเร็วๆ  นะครับ อึ๋ยๆ น่ากลัวจัง

รูปงาน Meeting ครบ 10 ปี
http://www.vlovepeugeot.com/forum/index.php?topic=22111.0

คิดถึง Mi16 จังเลยอือๆ
โชคดีโชคร้ายไม่มี....แตกต่างเพียงมุมมองในสถานการณ์

มีปัญหาเรื่องรถก็โทรคุยกันได้ ช่วยบอกชื่อท่าน รุ่นรถก่อนถาม
และเคารพสิทธิส่วนบุคคลผมด้วยครับ เบอร์ 084-556-8หกหกหก
วิดีโอของชมรมนะครับ : http://www.youtube.com/vlovepeugeot
สนใจสมัครนักเขียน : http://www.allwhatever.com
wut405
เซียนสิงห์

« ตอบ #5 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 08 กรกฎาคม 2007 เวลา 12:34:34 »

ผมลองมาคิดๆดู ถ้าเหล็กหลังคา แข็งแรงกว่านี้ อาจจะไม่ทะลุก็ได้ เพราะเท่าที่ผมดู เหล็กหลังคามันบางมากๆ

ถ้าวันนั้นเกิดเหตุแบบเดียวกับ แต่เป็น รถคนละคัน ที่แข็งแรงกว่านี้ คนอาจจะบาดเจ็บน้อยกว่านี้ ฝรั่งเขาจะทำรถ

ขึ้นมาสักคัน เขาจะนึกถึง เรื่อง ความปลอดภัยมาเป็น อันดับ หนึ่ง ทีนี้ผมเห็นถึงความ สำคัญ ของความปลอดภัยแล้วครับ

ยังไงก็ ขอให้ คนเจ็บ หายไวๆครับ

กำลังไหนจะ เท่า กำลังใจ
กำลังใจ สำคัญที่สุด
เซียนสิงห์

« ตอบ #6 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 08 กรกฎาคม 2007 เวลา 20:07:14 »

ผมรู้นะว่า วิศวกร  มีปัญญาออกแบบรถที่ดีกว่านี้

แต่พอคิดเสร็จ ผู้บริหารการตลาดก็เข้ามาพูดว่า

คุณทำยังไงก็ได้ให้รถมันผลิตได้เร็วที่สุด  จะได้ขายดี

แต่การผลิตรถที่ผลิตได้เร็วที่สุด  นั่นก็คือการเมินลายละเอียดมากที่สุดเท่าที่ทำได้เช่นกัน

เมื่อการตลาดเข้ามากดดัน    วิศวกรรมก็ลอยออกไปนอกหน้าต่างครับ
แล้วก็จะเกิดเป็น  ความสำเร็จทางการตลาด   แต่เป็นความหายนะทางวิศวกรรม
wut405
เซียนสิงห์

« ตอบ #7 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 09 กรกฎาคม 2007 เวลา 15:30:44 »

อ้างถึง
เมื่อการตลาดเข้ามากดดัน    วิศวกรรมก็ลอยออกไปนอกหน้าต่างครับ
แล้วก็จะเกิดเป็น  ความสำเร็จทางการตลาด   แต่เป็นความหายนะทางวิศวกรรม

โดนใจอย่างแรง 

ผู้ใหญ่บางคนยัง คิดไม่เท่านี้เลย เยี่ยมจริงๆ  Afro  Afro  Afro

กำลังไหนจะ เท่า กำลังใจ
กำลังใจ สำคัญที่สุด
เซียนสิงห์

« ตอบ #8 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 09 กรกฎาคม 2007 เวลา 19:16:31 »

ตามจริงการผลิตรถตลาดสมัยนี้ ไม่ต้องใช้อะไรมากเลยครับ
ไปหาเทคโนโลยีได้ตามห้องสมุด แล้วมากำหนดขนาดเขียนสเปคเอาก็ได้รถ 1 คันแล้วครับ

ตอนนี้ถ้าผมจะทำรถขึ้นมาคันนึง ผมนั่งคิดเล่นๆก็ได้สเปครถไปเกือบครึ่งคันแล้ว

มันต่างกับรถที่เขาวิจัยแล้วสร้างมาครับ  อันนั้นลงทุนสูงมาก ความรู้สุมหัวกันทำรถเลยครับ
สุดท้ายก็มาแพ้การตลาดรถตลาดจนได้  แถมมันน่าเจ็บใจที่เอาเทคโนโลยีที่เขาวิจัยไปอ้างว่าตัวเองค้นพบ ทั้งที่มันไม่ได้ทำอะไรเลย

ผมจะลองเขียนสเปคค่าวๆดูนะครับ ถ้าทำรถกระป๋อง

1.ตัวถัง เอาบางหน่อยก็แล้วกัน อลูมิเนียม หนา 1 มิลก็พอ
ฝากระโปรง ฝาหลัง ประตู ปั๊มขึ้นรูปแล้วค่อยใช้หุ่นยนต์เชื่อม spot เอา

2.เหล็กนิรภัย  เอาท่อแป๊ปธรรมดาทาสีแล้วไปยัดที่ประตู

3.เครื่อง อืม เอาเป็น 1600 cc บล็อคอลูมิเนียม ใส่ระบบ วาล์วแปรผันก็แล้วกัน

4.ช่วงล่าง หน้า แม็คเฟอร์สันสตรัท
หลัง คอยล์สปริงพร้อมโช้คอัพ

5.เบรค เอาจานเหล็กธรรมดา pot เดียว ผ้าเบรคเกรดบ้านๆก็พอ

6.หน้าปัทม์  เอาแบบดิจิตอลแล้วกัน

7.ล้อ เอาซัก 15 น้วอลูมิเนียมและกัน เอาใจลูกค้าหน่อย  คนขับคงไม่ขับทารุณมากนักหรอก

8.กระจก เอา laminate บานหน้าบานเดียวพอแล้ว

ภายในกับภายนอก ไปให้ศิลปินไปออกแบบต่อไป แล้วค่อยมากำหนดขนาดรถต่างๆทีหลังก็แล้วกัน
แล้วค่อยเริ่มไลน์การผลิต

จะเห็นได้ว่า รถกระป๋อง มีอะไรใหม่ครับ ไม่มี  เทคโนโลยีแต่ละอัน บางอย่างมีก่อนผมเกิดซะอีก

แต่ถ้าผมจะสร้างรถที่ดีที่สุดในโลก ผมทำคนเดียว 1 ปีผ่านไป ก็คงยังจะเขียนสเปคให้ไม่หมดทั้งคันอยู่ดีครับ
และคงต้องค้นคว้าทดลองเป็นกิจวัตรด้วย
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์