วันอาทิตย์ที่ 22 กันยายน 2024 เวลา 04:32:05

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

315,832 กระทู้ ใน 27,428 หัวข้อ โดย 14,887 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: bigboys
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย
|-+  หมวดหมู่ทั่วไป [ General topics ]
| |-+  พูดคุยทั่วไป ได้ทุกเรื่อง
| | |-+  อาการนี้น่าจะมาจากอะไร??
0 สมาชิก และ 6 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: อาการนี้น่าจะมาจากอะไร??  (อ่าน 1282 ครั้ง)
AB NORMAL
เซียนสิงห์

« เมื่อ: วันศุกร์ที่ 15 มิถุนายน 2007 เวลา 09:58:46 »

405 GR ครับ เวลาบิดกุญแจสตาร์ทแล้วเงียบ เหมือนไดร์สตาร์ทไม่ทำงานงาน มีไฟนะครับ บางครั้งบิดกุญแจค้างไว้สักพัก(ประมาณ 3 วินาที)ไดร์สตาร์ทจึงเริ่มทำงานหรือบางทีถ้าสตาร์ทแล้วเงียบก็ต้องบิดกุญแจซ้ำ ๆ จนกว่าจะสตร์ทได้ พอสตาร์ทแล้วเครื่องเดินปกติดี จะมีปัญหาตอนบิดกุญแจสตาร์ทนี่แหละครับ ไม่รู้ว่าเป็นที่ไดร์สตาร์ทหรือที่สวิตช์กุญแจ ขอคำแนะนำหน่อยนะครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
DR.LOVE
สิงห์มัธยม

« ตอบ #1 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 15 มิถุนายน 2007 เวลา 10:03:09 »

Cheesy 
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
seehamontri
สิงห์มือใหม่
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 15 มิถุนายน 2007 เวลา 10:17:24 »

เป็นที่ไดสตาร์ทครับ ไปที่ร้านไดนาโม ให้เขาเปลี่ยนเจ้าหัวโตที่ไดฯ รับรองหาย.
Tongichi
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #3 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 15 มิถุนายน 2007 เวลา 10:37:08 »

มอเตอร์สตาร์ทแหงม ๆ ครับ ถ้าแบตกับระบบไฟไม่มีปัญหา
DR.LOVE
สิงห์มัธยม

« ตอบ #4 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 15 มิถุนายน 2007 เวลา 10:43:04 »

Cheesy  อาการผู้นี้ใช้ขอแจมหน่อย
     ตอนนี้ผมก้อใช้ 405 GR  อาการแบบนี้รถผมเองก้อเคยเป็น ซึ่งไม่ที่กุญแจแต่เป็นที่ ไดสตาร์ท เวลาจะสตาร์ทเงียบ
 เหมือนยังมิได้บิดกุญแจเลย อาการแบบนี้แก้ไม่ยากครับ
   ี่   1.  การแก้ปัญหาเฉพาหน้าคือ  ขี่ไปธุระแล้วเวลาจะกลับเจ้าสิงห์ัดันปลุกไม่ยอมตื่นนี่  ให้เปิดฝากระโปรงหน้าขึ้น
และก้มมองหาเจ้าไดสตาร์ทจะอยู่แถวๆไต้คาร์บูเรเตอร๋เมื่อเห็นแล้วจะเห็นไดสตาร์ทและโซลีนอยอยู่ติดกัน
เหมือนปลาท่องโกํเสียอย่างนั้น  ที่ขั่วโซลีนอยนี่ละอาจจะหลวมลองเอามือขยับนิดหน่อย แล้วลองสตาร์ทดู  ถ้าย้งลองไหม่อีกที่ อาจจะสัก3-4 ครังถึงติดขึ้นอยู่กับขั่วมันหลวมมากหรือน้อยครับ
      2. อย่างอาการของคุณ Ratchai  แสดงว่าขั่วโซลีนอยยังไม่หลวมมาก ก้อลองไห้ช่างถอดและก้อบัดกรีเจ้าขั่วโซลีนอยไห้แน่นก้อโอเคแล้วครับเพราะเจ้าโซลีนอยนี่ถ้าขั่วมันหลวมมันจะไม่สั่งไห้
ไดสตาร์ทเราทำงานได้ครับ อาการนี้ซ่อมไม่น่าเกิน 500 หรอกหรืออาจแพงไปด้วยซำ

ปล. อาการดังกล่าวเป็นการแชร์ประสบการณ์ที่ผู้ตอบซ่อมรถตนเองเท่านั้นนะครับ
Mai405
สิงห์ปริญญาเอก

« ตอบ #5 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 15 มิถุนายน 2007 เวลา 11:42:21 »

ถ้าจากประสบการณ์ตัวเอง..จะติดรีเลย์เพิ่มค่ะ ประมาณ 200 บาทไม่น่าเกิน

แก้ปัญหาเฉพาะหน้าก็ สายไฟจี้ต่อตรงเลย
Chapa
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #6 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 16 มิถุนายน 2007 เวลา 21:59:32 »

.....ขอวิเคราะห์นะครับ....ถ่านไดร์สตาร์ทเริ่มหมด....เวลาที่มีอาการดังกล่าว ให้เคาะที่ไดร์สตาร์ท..(ผมใช้ก้อนหินบาง...ไม้บ้าง เคาะเบาๆก่อน  แล้วข่อยแรงขึ้น)....เดิมรถผมเป็นบ่อย จนไปสมุยมีอาการอีกเลยต้องไปให้ช่างบนเกาะเปลี่ยนถ่านให้ (กลัว ขากลับจะขึ้นจากเรื่อไม่ได้)
AB NORMAL
เซียนสิงห์

« ตอบ #7 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 18 มิถุนายน 2007 เวลา 15:18:24 »

ขอบคุณครับ สำหรับคำแนะนำ ผมเช็คเรียบร้อยแล้วปรากฏว่า สวิตซ์กุญแจน่าจะเสีย เพราะว่าผมใช้ไฟจี้ไดสตาร์ทก็สตาร์ทได้ปกติ
maddog
สิงห์ปริญญาโท

« ตอบ #8 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 18 มิถุนายน 2007 เวลา 21:53:01 »

ดีใจด้วยครับที่พบปัญหาแล้ว ที่นี่น้ำใจมากมายจริงๆครับ..
jod_ryhp
จ๊อด ครับ 0813193708
เซียนสิงห์

« ตอบ #9 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 20 สิงหาคม 2007 เวลา 13:51:59 »

Smiley  Wink  Cheesy  Grin  Roll Eyes  Tongue  Kiss  Evil  Afro     ราคาค่าซ่อมสวิตซ์เท่าไหร่ครับ  Smiley  Wink  Cheesy  Grin  Roll Eyes  Tongue  Kiss  Evil  Afro 

คนเมืองน่าน มา หยะ ก๋าน หยะ งาน อยู่ตี่ ระยอง ฮิ
AB NORMAL
เซียนสิงห์

« ตอบ #10 เมื่อ: วันอังคารที่ 21 สิงหาคม 2007 เวลา 09:45:17 »

เอาเข้าจริง ๆ สวิตช์ก็ไม่ได้เสียครับ อิ ๆ มันน่าจะมาจากระบบไฟมันรวน เนื่องจากกล่องเมนฟิวส์มันไหม้ ทำให้ไฟมันไม่พอมั้ง ก็เลยสตาร์ทได้มั่งไม่ได้มั่ง แต่ตอนนี้เปลี่ยนกล่องฟิวส์ครับ หายเป็นปกติ สวิตช์ก็เลยไม่ได้ซ่อมครับ Grin Grin
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์