วันอาทิตย์ที่ 22 กันยายน 2024 เวลา 06:05:00

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

315,832 กระทู้ ใน 27,428 หัวข้อ โดย 14,887 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: bigboys
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย
|-+  หมวดหมู่ทั่วไป [ General topics ]
| |-+  พูดคุยทั่วไป ได้ทุกเรื่อง
| | |-+  ช่วยเลือกซื้อหน่อย
0 สมาชิก และ 6 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
โพลล์
คำถาม: ควรเลือกซื้อคันไหนดี
1 - 0 (0%)
2 - 0 (0%)
จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 0

หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยเลือกซื้อหน่อย  (อ่าน 1739 ครั้ง)
rung
สิงห์ประถม
**

« เมื่อ: วันอังคารที่ 05 มิถุนายน 2007 เวลา 14:58:06 »

ผมกำลังจะซื้อ 306 SR ปี 99 มี 2 คันให้เลือก คือ 1. ราคา 110,000 บาท ไมล์ 250,000 km ติดเครื่องเสียง 20,000 บาท ยางใหม่ 4 เส้น ติด LPG แล้ว ส่วนคันที่ 2 ราคา 100,000 บาท ไมล์ 80,000 km ภาษีขาดปี 48 ผมต้องไปต่อเอง
ช่วยคิดหน่อยครับว่าคันไหนดีกว่ากัน ผมไม่มีความรู้เรื่อง 306เลย ...
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
FCUKRAPOKE
สิงห์มือใหม่
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันอังคารที่ 05 มิถุนายน 2007 เวลา 15:16:35 »

เอาคันที่สภาพดีที่สุดจะดีกว่าครับ เพราะเราอย่าหวังกับเลขไมล์ของรถมือสองตลาดบ้านเราเลย
ไม่ว่า analog หรือ digital พี่ไทยแกปั่นได้หมด
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

wut405
เซียนสิงห์

« ตอบ #2 เมื่อ: วันอังคารที่ 05 มิถุนายน 2007 เวลา 15:49:37 »

เช่นกันครับ ดูตามสภาพก่อนดีกว่านะครับ ปีน้อยกว่า แต่ขาดการดูแลรักษา ก็ไม่น่าเอาครับ

เอาตัวที่ปีมากกว่า แต่เจ้าของดูแลดี จะดีกว่า ขนาดภาษียังไม่ต่อ แล้วอย่างอื่น เขาจะซ่อมหรือครับ

น่าคิดอยู่นะครับ

กำลังไหนจะ เท่า กำลังใจ
กำลังใจ สำคัญที่สุด
aod
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #3 เมื่อ: วันอังคารที่ 05 มิถุนายน 2007 เวลา 19:11:32 »

ถ้าไมล์ตามนั้นจิง ผมเลือกคันที่สองอ่ะ อย่างน้อยเครื่องก้อไม่น่าจะโทรมเท่ากับกินแก๊สมาครับ
tor_pg
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #4 เมื่อ: วันพุธที่ 06 มิถุนายน 2007 เวลา 05:23:29 »

เลือกคันที่ชอบ ชอบคันที่เลือก ดีกว่าครับ
ภณ(PON)
สัตว์โลก ย่อมเป็นไปตามกรรม
Administrator
เซียนสิงห์

« ตอบ #5 เมื่อ: วันพุธที่ 06 มิถุนายน 2007 เวลา 06:10:06 »

ผมเลือกตามสภาพครับ ปีส่วนใหญ่ผมไม่ค่อยสนใจครับ

รถบางคันปีใหม่จริง แต่โคตรเก่าเลย ไม่รู้เพราะอะไร
บางคันปีเก่าแต่สภาพ ดูแลดี เจ้าของรักษา อย่างนี้น่าเลือกว่าครับ

รูปงาน Meeting ครบ 10 ปี
http://www.vlovepeugeot.com/forum/index.php?topic=22111.0

คิดถึง Mi16 จังเลยอือๆ
โชคดีโชคร้ายไม่มี....แตกต่างเพียงมุมมองในสถานการณ์

มีปัญหาเรื่องรถก็โทรคุยกันได้ ช่วยบอกชื่อท่าน รุ่นรถก่อนถาม
และเคารพสิทธิส่วนบุคคลผมด้วยครับ เบอร์ 084-556-8หกหกหก
วิดีโอของชมรมนะครับ : http://www.youtube.com/vlovepeugeot
สนใจสมัครนักเขียน : http://www.allwhatever.com
Ken-406
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันพุธที่ 06 มิถุนายน 2007 เวลา 12:52:19 »

ถ้าเป็นผมนะ ผมพิจารณา
1.อายุรถ หมายถึงการมีอายุใช้งานของอุปกรณ์ทุกชิ้นเหลืออีกนานแค่ไหน เตรียมจะซ่อมอะไรอีกบ้าง
2.สภาพการบำรุงรักษา แค่ตามมาตรฐานก็พอแล้ว อะไรยังไม่เสียก็อย่างไปยุ่งกับมัน
3.สำคัญมาก อุบ้ติเหตุ ทำให้เจ้าของรถตัดสินใจขายหรือเปล่า บางครั้ง ซ่อมจนหมดตัวยังได้กลับมาไม่ถึง 80% เลย

ที่เหลือเตรียมเงิน ไว้ประมาณ 20,000 บาท เพื่อสนองความต้องการของตัวเอง
kittipong
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #7 เมื่อ: วันพุธที่ 06 มิถุนายน 2007 เวลา 13:34:04 »

พอขอประวัติการซ่อมบำรุงเขาได้ไหมครับ ทั้งสองคัน (แต่ถ้าเป็นรถเต๊นท์ ก็คงยากหน่อย)
บวกกลับดูสภาพโดยรวม และทดลองขับครับ (ถ้ามีเพื่อนที่ใช้รุ่นนี้อยู่น่าจะพาไปด้วยกันครับ)
pee306
สิงห์ปริญญาเอก

« ตอบ #8 เมื่อ: วันพุธที่ 06 มิถุนายน 2007 เวลา 21:01:02 »

อย่าคิดมากเลยครับ ชอบคันไหนสีอะไร ก็เอาคันนั้นแหละ ยังไงๆ ซื้อมาก็ต้องซ่อมอยู่ดี เป็นผมจะดูแค่สภาพตัวถังสวยเป็นพอ เพราะเครื่องถ้าไม่ดีก็เปลี่ยนได้ คนขับ 306 ส่วนมาก (นี่เป็นความคิดส่วนตัว)ก็อยากยกเครื่องใหม่กัน เปลี่ยนเป็นเครื่องสองพันรุ่นใหม่ๆ จะได้ประหยัดขึ้น แรงขึ้นด้วย ครับ

แต่ผมอยากให้มองสภาพเดิมๆ น่าจะดีกว่า ติดแก๊สมาแล้วไม่รู้มีปัญหาติดมาด้วยรึเปล่า

virachai_v
สิงห์มัธยม

« ตอบ #9 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 09 มิถุนายน 2007 เวลา 23:22:35 »

ดูให้ดีทั้งนอกและใน รวมภึงมุดดูทุกจุดด้วยครับ ล้อและยาง เบรคควรเป็นของเดิม ควรศึกษาว่า306นั้นรถเดิมๆเปนยังงัยและไปตามซื้อตามสภาพนั้นเอาครับ อ่อลองขับก่อนนะครับ ดูอุปกรณ์ทุกชนิดครับ

เลือกสีตามความชอบและตามวันเกิดก็ดีครับ (ถ้าเชื่อเรื่องนี้อะน่ะครับ)
kriss14
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันอังคารที่ 12 มิถุนายน 2007 เวลา 22:54:11 »

เกียร์ธรรมดา เพื่อเอาไว้ 20,000.-  ถ้าออโต้ก็ เพิ่มอีก 25,000.- กันพลาด
addy
สิงห์มัธยม

« ตอบ #11 เมื่อ: วันพุธที่ 13 มิถุนายน 2007 เวลา 10:48:21 »

ผมดูสภาพเป็นหลักเลยครับ ปีไม่ค่อยสนใจเท่าไหร่ครับ Smiley
jod_ryhp
จ๊อด ครับ 0813193708
เซียนสิงห์

« ตอบ #12 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 20 สิงหาคม 2007 เวลา 14:26:55 »

Smiley  Wink  Cheesy  Grin  Roll Eyes  Tongue  Kiss  Evil  Afro 

ดูจากสภาพภายนอกภายในทั้งเครื่อง และตั้วรถ  ดูปีที่ผลิต  ดูหลักฐานถูกต้องคบถ้วน หมายเลขตัวถัง  หมายเลขเครื่อง
ทะเบียนต่าง  ประวัิตรถได้ยิ่งดี ครับ

Smiley  Wink  Cheesy  Grin  Roll Eyes  Tongue  Kiss  Evil  Afro 

คนเมืองน่าน มา หยะ ก๋าน หยะ งาน อยู่ตี่ ระยอง ฮิ
หลังบ้าน
สิงห์มัธยม

« ตอบ #13 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 20 สิงหาคม 2007 เวลา 19:39:59 »

ดูจากสภาพภายนอกภายในทั้งเครื่อง และตั้วรถ  ดูปีที่ผลิต  ดูหลักฐานถูกต้องคบถ้วน หมายเลขตัวถัง  หมายเลขเครื่อง
ทะเบียนต่าง  ประวัิตรถได้ยิ่งดี ครับ

และก็ขอทดลองขับดูด้วย

ความรู้ทุกอย่างเป็นของเก่า..แต่เป็นของใหม่สำหรับผู้ที่เพิ่งเรียนรู้
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์