วันอาทิตย์ที่ 22 กันยายน 2024 เวลา 00:16:45

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

315,832 กระทู้ ใน 27,428 หัวข้อ โดย 14,887 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: bigboys
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย
|-+  หมวดหมู่ทั่วไป [ General topics ]
| |-+  พูดคุยทั่วไป ได้ทุกเรื่อง
| | |-+  ตามหาดวงใจด่วน
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ตามหาดวงใจด่วน  (อ่าน 1335 ครั้ง)
virachai_v
สิงห์มัธยม

« เมื่อ: วันจันทร์ที่ 04 มิถุนายน 2007 เวลา 10:36:24 »

คือเครื่องตอนนี้มีปัญหาชุดฝาสูบครับ แต่ช่างแนะนำว่าให้ลงเครื่องใหม่ไม่ทราบว่าอย่างไหนคุ้มกว่ากัน
ที่มองๆไว้ก้ออยากได้เครื่องวี 6 ครับ หรือไม่ก็เครื่องเดิม D8
มันจะมีแต่ชุดฝาสูบขายมั๊ย ราคาเท่าไหร่ ซ่อมที่ไหนที่จบๆครับ

ขอความรู้ด้วยครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
aod
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #1 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 04 มิถุนายน 2007 เวลา 18:49:15 »

งงอ่ะครับ ถ้าเป็นแค่ฝาสูบทำไมต้องเปลี่ยนเครื่อง อู่ธรรมดาหรืออู่เปอร์โยครับ เค้ากลัวหาอะไหล่ไม่ได้หรือยังไงกันแน่ครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
virachai_v
สิงห์มัธยม

« ตอบ #2 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 04 มิถุนายน 2007 เวลา 21:56:22 »

อู่เปอโยต์ครับ ผมก็งง เค้าบอกว่าอะหลั่ยหาง่ายแต่รื้อแล้วกลัวจะลาม ผมก็เลยยิ่งงงไปใหญ่ จริงๆแกซ่อมดีครับ แต่หนนี้คำตอบพางงเจงๆ
ยังงัยรบกวน ท่านผู้รู้ ช่วยทำให้กระจ่างหน่อยครับ
intra
สิงห์ปริญญาโท

« ตอบ #3 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 04 มิถุนายน 2007 เวลา 22:01:52 »

ฝาเดิม มันเสียหาย ตรงไหนเหรอ?
virachai_v
สิงห์มัธยม

« ตอบ #4 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 07 มิถุนายน 2007 เวลา 10:24:04 »

นั่นล่ะครับท่ี่สงสัย
toppy

« ตอบ #5 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 07 มิถุนายน 2007 เวลา 11:08:46 »

ลงเครื่องใหม่ก็บานปลายแน่ครับ ค่าเครื่องก็ 4-5 หมื่นแล้ว
รื้อแล้วมันจะลามได้ไงครับ เครื่องมันพังยากมากๆ นอกจากร้อนแล้วฝาโก่ง
ผุ หรือที่หนักๆหน่อยก็ฝาแตก แต่อีกกรณีนึงคือ ตอนนี้เครื่อง EW10J4 ของตัวดี 9
เอาเข้ามาจากญี่ปุ่นเยอะ เขาเลยอยากลองมั้ง คิคิ แต่ว่า ต้องหาเพลาขับเพิ่มด้วย ถ้าใช้เกียร์ AL4 หรือจะชนเกียร์ตัวเดิมก็ได้ แต่อัตราทดมันก็จะลาก อืดเหมือนเดิม ถ้าจะให้ดี ลงทั้งเครื่องทั้งเกียร์ ปรี้ดแน่นอน
แต่กรณีของคุณ แค่ฝาสูบมันไม่น่าลามไปอย่างอื่นได้ ที่ช่างบอกให้เปลี่ยนเครื่อง ก็อาจจะใช่ เพราะเครื่อง ดี8 ตอนนี้เริ่มหายาก แล้วส่วนใหญ่จะไม่ขายแยกชิ้น ต้องซื้อยกเครื่อง+เกียร์ ช่างเค้าคงขี้เกียจหาฝาน่ะครับ หายาก
virachai_v
สิงห์มัธยม

« ตอบ #6 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 07 มิถุนายน 2007 เวลา 15:10:36 »

ลงเครื่องใหม่ก็บานปลายแน่ครับ ค่าเครื่องก็ 4-5 หมื่นแล้ว
รื้อแล้วมันจะลามได้ไงครับ เครื่องมันพังยากมากๆ นอกจากร้อนแล้วฝาโก่ง
ผุ หรือที่หนักๆหน่อยก็ฝาแตก แต่อีกกรณีนึงคือ ตอนนี้เครื่อง EW10J4 ของตัวดี 9
เอาเข้ามาจากญี่ปุ่นเยอะ เขาเลยอยากลองมั้ง คิคิ แต่ว่า ต้องหาเพลาขับเพิ่มด้วย ถ้าใช้เกียร์ AL4 หรือจะชนเกียร์ตัวเดิมก็ได้ แต่อัตราทดมันก็จะลาก อืดเหมือนเดิม ถ้าจะให้ดี ลงทั้งเครื่องทั้งเกียร์ ปรี้ดแน่นอน
แต่กรณีของคุณ แค่ฝาสูบมันไม่น่าลามไปอย่างอื่นได้ ที่ช่างบอกให้เปลี่ยนเครื่อง ก็อาจจะใช่ เพราะเครื่อง ดี8 ตอนนี้เริ่มหายาก แล้วส่วนใหญ่จะไม่ขายแยกชิ้น ต้องซื้อยกเครื่อง+เกียร์ ช่างเค้าคงขี้เกียจหาฝาน่ะครับ หายาก

ขอบคุณมากกกกก เลยครับ สงสัยพี่ช่างแกคงไม่มีเวลาเดินหาของให้ผม เค้าบอกผมแค่ว่า "ไม่เป็นไร ยังขับได้ เหยียบให้พังไปเรย" เท่านั้นล่ะครับที่ช่างแนะนำ
intra

« ตอบ #7 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 07 มิถุนายน 2007 เวลา 20:27:22 »

เอารถเข้าไปที่ สุรวงศ์ ดีกว่า หรือศูนย์ บริการที่ใกล้ๆหรือสะดวก แล้วให้เขาตรวจสอบดู ถ้าเสียหายก็ให้เขาประเมินค่าซ่อมดีกว่า แล้วจะซ่อมหรือไม่ซ่อมกับศูนย์ ก็อยู่ที่ ท่านอาจารย์ วีระชัย ตัดสินใจเอาเองครับ  แต่ถ้ามันไม่เป็นอะไรก็สบายใจ แล้วตัดสินใจต่อไป ว่าจะให้ใครดูแลรถคันนี้ต่อไป    แต่ผมว่า มันไม่เป็นอะไรหรอก หรือว่าเราจะได้คุยผ่านทางโทรศัพท์ อาจจะเข้าใจมากกว่านี้ก็ไดัครับ
virachai_v
สิงห์มัธยม

« ตอบ #8 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 09 มิถุนายน 2007 เวลา 23:08:56 »

เอารถเข้าไปที่ สุรวงศ์ ดีกว่า หรือศูนย์ บริการที่ใกล้ๆหรือสะดวก แล้วให้เขาตรวจสอบดู ถ้าเสียหายก็ให้เขาประเมินค่าซ่อมดีกว่า แล้วจะซ่อมหรือไม่ซ่อมกับศูนย์ ก็อยู่ที่ ท่านอาจารย์ วีระชัย ตัดสินใจเอาเองครับ  แต่ถ้ามันไม่เป็นอะไรก็สบายใจ แล้วตัดสินใจต่อไป ว่าจะให้ใครดูแลรถคันนี้ต่อไป    แต่ผมว่า มันไม่เป็นอะไรหรอก หรือว่าเราจะได้คุยผ่านทางโทรศัพท์ อาจจะเข้าใจมากกว่านี้ก็ไดัครับ
เบอร์โทรผม 089 489 5599 โทรมาได้ครับ ช่วงนี้ไม่ประชุมมาราธอนระ
wut405
เซียนสิงห์

« ตอบ #9 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 10 มิถุนายน 2007 เวลา 20:24:24 »

ถ้าจะเปลี่ยนเครื่อง ผมว่าเปลี่ยนช่างกับอู่ก่อนดีกว่าไหมครับ เผื่ออาจจะไม่เป็นอย่างที่อู่นี้บอกก็เป็นได้

ยกตัวอย่างที่ผมเจอมา หม้อน้ำผมรั่ว ร้านหม้อน้ำบอกผมว่าต้องเปลี่ยนใหม่ มันใช้ไม่ได้แล้ว ผมไม่แน่ใจ

เลยเอาไปให้อู่ดู ตกลงว่า แค่ซีลยางตรงตัว เซ็นเซอร์ ระดับน้ำ มันรั่ว ค่าซีล 20 บาท ค่าแรง 100 บาท

ผมใช้มาจนถึงทุกวันนี้ ไม่เห็นมันจะรั่วอีก ผมว่าการเปลี่ยนเครื่อง มันเป็นเรื่องใหญ่ ก่อนทำผมว่า

คิดให้มากก่อน ดีกว่าต้องมาคิดทีหลังนะครับ

กำลังไหนจะ เท่า กำลังใจ
กำลังใจ สำคัญที่สุด
virachai_v
สิงห์มัธยม

« ตอบ #10 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 10 มิถุนายน 2007 เวลา 20:35:08 »

ขอบคุณคุณวุฒิมากครับ ผมจะลองหาที่อืนช่วยเช็คด้วย แค่เสียดายตรงที่ช่างที่นี่กับเจ้าของร้านเป็นคนรู้จักกัน โดยเฉพาะเจ้าของเป็นคนที่ดีมากครับ มีอู่ที่ไหนแนะนำผมบ้างไหมครับ เอาที่ซ่อมไวๆหน่อยน่ะครับ
jod_ryhp
จ๊อด ครับ 0813193708
เซียนสิงห์

« ตอบ #11 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 20 สิงหาคม 2007 เวลา 14:40:08 »

Wink  Cheesy  Grin  Cool  Roll Eyes  Tongue  Lips Sealed  Kiss  Evil  Afro  Smiley

เหมือนกันเลยครับ
ของผมอาการคล้ายกับเครื่องไม่มีกำลังอัดในกระบอกสูบครับ
เพราะลองเช็คแรงอัดดู  แรงอัดไม่เท่ากันสูบ 1 กับ สูบสี่เบากว่า ประมาณ 25 %
เวลารถวิ่งเหมือนสะดุดๆ ตอนนี้ก้อยังอยู่ที่อู่ครับ
ช่างเขาบอกว่าต้องรื้อฝาสูบดู   รือแล้วก้ลามไปเรื่อยครับ
วาวล์เอย  แหวนเอย  ประเก็นเอย  ปลอกกระบอกสูบเอย  ปลอกวาวล์
สรุป คือโอเวอร์ฮอร์ลเครื่องใหม่ทั้งมดเลยครับ

Wink  Cheesy  Grin  Cool  Roll Eyes  Tongue  Lips Sealed  Kiss  Evil  Afro  Smiley

คนเมืองน่าน มา หยะ ก๋าน หยะ งาน อยู่ตี่ ระยอง ฮิ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์