วันอาทิตย์ที่ 22 กันยายน 2024 เวลา 02:43:42

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

315,832 กระทู้ ใน 27,428 หัวข้อ โดย 14,887 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: bigboys
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย
|-+  หมวดหมู่ทั่วไป [ General topics ]
| |-+  พูดคุยทั่วไป ได้ทุกเรื่อง
| | |-+  ขอคำแนะนำค่ะเพิ่งซื้อมือสอง405 SRIA มาค่ะ
0 สมาชิก และ 2 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำค่ะเพิ่งซื้อมือสอง405 SRIA มาค่ะ  (อ่าน 1221 ครั้ง)
ying405
สิงห์มือใหม่
*

« เมื่อ: วันอังคารที่ 15 พฤษภาคม 2007 เวลา 15:23:53 »

สวัสดีค่ะเพื่อนๆสมาชิกทุกท่าน มีเรื่องจะขอคำแนะนำจากเพื่อนๆค่ะ คือเมื่ออาทิตย์ที่แล้วได้ซื้อมือสอง 405 SRI มาค่ะเป็นรถมือเดียว (ซื้อมาราคา 95,000 ติดแก๊ส LPG แล้ว) ก่อนซื้อเจ้าของเขาก็บอกแล้วค่ะว่าต้องทำช่วงล่างนิดหน่อย เครื่องถ้าไม่อยากเปลืองน้ำมันมากก็ให้ไปฟิตเครื่องใหม่ (ที่ซื้อมาเพราะเห็นตัวถังยังดี และสีเดิมค่ะ) อาการที่เป็นคือเวลาวิ่งจะมีเสียงกึกๆ ตรงใต้ท้องรถค่ะ ส่วนเกียร์เวลาเข้าเกียร์จะมีเสียงดังกึกแล้วรถจะมีอาการกระตุกเล็กน้อยค่ะ ไม่ทราบว่าจะต้องเสียค่าใช้จ่ายในการซ่อมช่วงล่าง และอาการของเกียร์ในลักษณะนี้จะมีปัญหาต้องซ่อมมาก หรือน้อย อย่างไรคะ แล้วมีอีกอาการหนึ่งค่ะคือเข็มน้ำมันแกว่งตลอดเลยค่ะ ได้อ่านกระทู้เก่าๆมาบ้างแล้วล่ะค่ะ แต่อยากให้เพื่อนสมาชิกช่วยให้คำแนะนำด้วยค่ะ ถ้าจะไปซ่อมควรจะไปที่อู่ไหนที่ไว้ใจได้คะ แถวพระราม 2 หรือพระราม 3 หรือบางบอนก้อได้ค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
anus
สิงห์ปริญญาตรี

« ตอบ #1 เมื่อ: วันอังคารที่ 15 พฤษภาคม 2007 เวลา 17:16:02 »

อยู่แถวไหนครับ...
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
ying405
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันพุธที่ 16 พฤษภาคม 2007 เวลา 08:03:10 »

อยู่แถวบางบอนค่ะ
wut405
เซียนสิงห์

« ตอบ #3 เมื่อ: วันพุธที่ 16 พฤษภาคม 2007 เวลา 10:15:29 »

คงต้องทำช่วงล่างและ เปลี่ยนของเหลว ใหม่หมด เช่น น้ำมันเครื่อง น้ำมันเกียร์ น้ำหม้อน้ำ และสายพานชามิค์

ลูกลอกสายพาย วาวล์น้ำ ปั้นน้ำ ท่อน้ำมันเบ็นซิน พวกนี้ต้องเช็คเป็นอันดับแรกๆเลยครับ ส่วนอู่เดียวรอท่านอื่น

มาตอบอีกที่ครับ เพราะผมไม่ชำนาญเรื่องอู่ใน กทม ครับ แบบ ผมคน ชนบท ครับ

กำลังไหนจะ เท่า กำลังใจ
กำลังใจ สำคัญที่สุด
rd
สิงห์ปริญญาโท

« ตอบ #4 เมื่อ: วันพุธที่ 16 พฤษภาคม 2007 เวลา 10:35:59 »

เรื่องเกียร์ดังกึกให้ดูยางแท่นเกียร์ และยางประคองข้างเพลา ก่อนครับ

ying405
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันพุธที่ 16 พฤษภาคม 2007 เวลา 10:51:25 »

สวัสดีคุณ rd ค่ะเห็นกำลัง on line อยู่เลยเข้ามาขอคำปรึกษาอีกค่ะ เรื่องหม้อน้ำคะ คือว่าเติมน้ำในหม้อน้ำตอนเช้าพอตอนเย็นน้ำแห้งลงมากเลยค่ะ ความร้อนเลยขึ้นสุงด้วย (เกิน 90) รุ่นนี้ไม่มีหม้อพักน้ำด้วยค่ะ อยากทราบว่าเป็นอาการปกติของรถรุ่นนี้หรือหม้อน้ำชำรุดรั่วคะ และหากติดหม้อพักน้ำในรถรุ่นนี้จะทำได้หรือไม่ ราคาแพงมั๊ยคะ
Mai405
สิงห์ปริญญาเอก

« ตอบ #6 เมื่อ: วันพุธที่ 16 พฤษภาคม 2007 เวลา 12:32:59 »

ท่าทางต้องเช็คระบบน้ำแล้วค่ะ อันตรายถ้าปล่อยให้น้ำแห้งแล้วฮีทขึ้นมา หาให้เจอว่ารั่วที่ไหน

หม้อน้ำซ่อมได้ แต่ถ้าของใหม่ sri ที่เอกชัยก็ประมาณ 9500 บาท  ของศูนย์เกินหมื่นแน่ๆ ถ้าเป็นที่ท่อรั่วก็พันต้นๆ
wut405
เซียนสิงห์

« ตอบ #7 เมื่อ: วันพุธที่ 16 พฤษภาคม 2007 เวลา 12:51:30 »

ใช่ครับหารูรั่วให้เจอ หรือไปให้ช่างหม้อน้ำดูก็ได้ เขาถนัดอยู่แล้ว ปกติหม้อน้ำของรุ่นนี้ถ้าสมบูรณ์ ใช้เป็นปี

ก็ไม่ต้องเติมน้ำเลยครับ น้ำจะอยู่ในระบบ แถบจะไม่หายไปไหนเลยครับ ถ้ามันไม่รั่วที่ใดที่หนึ่งครับ

กำลังไหนจะ เท่า กำลังใจ
กำลังใจ สำคัญที่สุด
anus
สิงห์ปริญญาตรี

« ตอบ #8 เมื่อ: วันพุธที่ 16 พฤษภาคม 2007 เวลา 15:23:13 »

ผมอยู่บางบอน เหมือนกันเผื่อปรึกษากันได้  ครับ..บางบอน 3 Afro Cheesy
pinky
สิงห์ปริญญาเอก

« ตอบ #9 เมื่อ: วันพุธที่ 16 พฤษภาคม 2007 เวลา 16:28:10 »

อันนี้ อาจมาจากหม้อน้ำตันหรือเปล่าค่ะ pinky เคยเจออาการนี้เมื่อเร็วๆนี้
กับรถของคุณพ่อ คือความร้อน เกิน90 ค่ะ แต่ว่าหม้อน้ำbuidเป็นของญี่ปุ่น
ไปแล้ว ราคาไม่เท่าไรค่ะ รุ่นนั้นรู้สึกจะเป็นGRI ไม่แน่ใจว่าเหมือนกันหรือเปล่า
pinky ไปให้ร้านหม้อน้ำ ล้างดู ช่างบอกว่าน่าจะตัน พอล้างแล้วความร้อนอยู่ประมาณ
80 ไม่เกิน ถ้าวิ่งเร็วก็สูงกว่านิดหน่อยค่ะ
แต่ยังงัยไปร้านทำหม้อน้ำให้เค้าดูก่อน เผื่อว่าพอแก้ไขได้จะได้ไม่ต้องเสียเงินเยอะ
แล้วให้ช่างเปอร์โย ลองไล่ลมในหม้อน้ำดู
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์