วันเสาร์ที่ 21 กันยายน 2024 เวลา 19:30:52

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

315,832 กระทู้ ใน 27,428 หัวข้อ โดย 14,887 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: bigboys
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย
|-+  หมวดหมู่ทั่วไป [ General topics ]
| |-+  พูดคุยทั่วไป ได้ทุกเรื่อง
| | |-+  405 GR AT น้ำมันเกียร์เปลี่ยนกันกี่โลครับ
0 สมาชิก และ 3 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: 405 GR AT น้ำมันเกียร์เปลี่ยนกันกี่โลครับ  (อ่าน 1421 ครั้ง)
P peugeot
เซียนสิงห์

« เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 12 เมษายน 2007 เวลา 04:37:30 »

น้ำมันเกียร์ออโต้ของ GR นี่เปลี่ยน ทุกกี่โลครับ ผมซื้อมือสองมาวิ่งได้ 2xxxx กว่าโลและยังไม่ได้เปลี่ยนน้ำมันเกียร์เลยครับ แล้วต้องเปลี่ยนของยี่ห้อไรครับ ใช้น้ำมันเหมือน D8 รึป่าวครับเพราะเห็นแม่ผมใช่ของ 80 w ไรเนี่ยแหละครับ ขอคำแนะนำด้วยนะครับ ซื้อมาหลายเดือนแล้วแต่ยังไม่รู้ว่าจะต้องทำไรก่อนน้ำมันเครื่องเปลี่ยนไปแล้วครับใช้ได้ 2xxxx กว่าโล น้ำมันหาย เติมไป 2 ลิตรและครับไม่มีรอยรั่ว น่าจะเครื่องหลวมแล้วอ่ะเพราะมันเป็นควันนวลๆเหม็นๆเห็นมีท่านสมาชิกในนี้บอกอาการแบบนี้น่าจะเครื่องหลวมครับ  ยังไม่รู้ว่าจะไปทำเครื่องที่ไหนดีไม่กล้าเข้าอู่ ซี้ซั่วอ่าครับกัวเอารถเราเป็นหนูทดลองยาครับ ขอคำแนะนำด้วยนะครับเพื่อนๆพี่ๆชาวเปอร์โยครับ Cheesy
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
old-big
สิงห์มืออาชีพ

« ตอบ #1 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 12 เมษายน 2007 เวลา 08:36:23 »

ผมใช้ 405 Sri เปลี่ยนทุก 1 หมื่น กม. ครับ เปลี่ยนบ่อยยิ่งดีครับ แต่ 1 หมื่นก็ค่อนข้างถี่แล้วครับ
ราคาน้ำมันไม่แพงมาก ถ้าจำไม่ผิดทำที่ศุนย์ประมาณ พันกว่าบาทครับ

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
vopang
สิงห์ตัวจริง

« ตอบ #2 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 12 เมษายน 2007 เวลา 09:00:40 »

เปลี่ยนไม่เกิน40000กมแนะนำการซื้อรถมือสองมาแล้วควรเริ่มต้นนับหนึ่งใหม่หมดทุกอย่างเปลี่ยนของเหลวทุกชนิด และที่สำคัญเรื่องสายพานไทมิ่งควรเปลี่ยนด้วยค่าแรงค่าของไม่น่าเกิน 1500บสายพานขาดจะโสกาที่หลัง เดี๋ยวจะหาว่าหล่อไม่เตือน
beer405Sri
บรอนซ์ซ่าส์
สิงห์มือใหม่
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 12 เมษายน 2007 เวลา 19:00:13 »

ของผม 405 SRi เปลี่ยนทุก 10,000 กม.  ครับ ใช้ ของวาโวลีน เดคตรอน3 ครับ เกียร์เปลี่ยนนุ่มดี Afro
virachai_v
สิงห์มัธยม

« ตอบ #4 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 12 เมษายน 2007 เวลา 19:42:04 »

เปลี่ยนทุก 2 หมื่นโลครับ หรือ อย่างน้อยที่สุดปีละครั้ง เพราะน้ำมันเกียร์ทนความร้อนได้ไม่เกิน 280 องศาฟาเรนไฮท์
ถ้าเพิ่งได้รถมาต้องเปลี่ยนถ่ายของเหลวใหม่หมดนะครับ และอย่านับเพียงกิโลอย่างเดียวเพราะถ้าคุณใช้รถน้อย
กว่าจะครบระยะคงจะนาน คุณภาพของๆเหลวก็จะด้อยลง
ทั้งนี้ทั้งนั้นอยู่ที่การขับขี่ด้วย หากขับในเมืองที่การจราจรติดขัดก็จะเสื่อมเร็วกว่าขับนอกเมือง
รวมถึงรอบเครื่อง และความเร็วด้วย
niranam

« ตอบ #5 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 12 เมษายน 2007 เวลา 21:47:14 »

ผมเปลี่ยน ทุก 2 รอบ น้ำมันเครื่อง ครับ คือ หมื่น ถึง หมื่นสองพันโล ครับ
- ทีผมทำประจำคือ
  ล้างเครื่อง เปลี่ยนกรองน้ำมัน 1 รอบ
  พอรอบ 2 เปลี่ยน น้ำมัน เกียร์เพิ่มอีกอย่าง
vopang

« ตอบ #6 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 14 เมษายน 2007 เวลา 21:42:22 »

แล้ว สเป็คคู่มือแนะทีกี่ กมควรเปลี่ยน และเกรดไดครับ
P peugeot
เซียนสิงห์

« ตอบ #7 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 15 เมษายน 2007 เวลา 01:43:18 »

ขอบคุณสำหรับสมาชิกทุกท่านครับที่ให้คำแนะนำผมจะรีบเอาไปเปลี่ยนหลังสงการณ์เลยครับ กลัวฟืนใช้ต่อไปและปัญหาตามมาทีหลังไม่คุ้มกันครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์