วันอังคารที่ 17 กันยายน 2024 เวลา 02:08:18

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

315,832 กระทู้ ใน 27,428 หัวข้อ โดย 14,887 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: bigboys
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย
|-+  หมวดหมู่ทั่วไป [ General topics ]
| |-+  D.I.Y.
| | |-+  วิธีทำ Manual Central Lock Switch สำหรับ 405 V1 ( GR, Mi16 บ้านเรา)
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: 1 2 [3] 4 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีทำ Manual Central Lock Switch สำหรับ 405 V1 ( GR, Mi16 บ้านเรา)  (อ่าน 77134 ครั้ง)
ฤทธิ์ อำมหิต
XU10J2
สิงห์ตัวจริง

« เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 08 เมษายน 2007 เวลา 11:12:16 »

เป็นที่ทราบดีว่าจุดอ่อนของการเปิด-ปิดล็อคของ 405 โดยการใช้มือดึงหรือกดปุ่มนานๆ มักทำให้ปุ่มรูดได้ครับ เพราะชิ้นส่วนภายในเป็นเพียงพลาสติก ดังนั้นผมจะสอนวิธีทำ Manual Central Lock Switch สำหรับ 405 V1 (ผมไม่แน่ใจกับของ V2 เช่น GRi, SRi นะครับ เพราะ Wiring Codes ต่างกัน)

อุปกรณ์ที่ใช้
1. สวิทช์กระจกไฟฟ้าของ 405V1 1 อัน
2. Crimping Terminal ตัวเมีย แบบแบนพร้อมพลาสติกหุ้ม ขนาดพอดีที่จะเสียบกับขาของสวิทช์กระจกไฟฟ้าได้ 3 อัน
3. Wire Crimper/Cutter
4. ไขควงสี่แฉก

วิธีทำ
1. เข้าไปนั่งตอนหน้ารถ เงยหน้ามองชุดสวิทช์ไฟอ่านแผนที่ แล้วค่อยๆถอดไฟอ่านแผนที่ออก ระวังแตกนะครับ
2. ใช้ไขควงแฉกถอดแผงสวิทช์ออกทั้งแผง
3. ควานหาชุดสายไฟที่มีคอนเนคเตอร์ 8 ขา (เป็นสองแถวๆละสี่ขา) ที่ไม่ได้ต่ออยู่กับอะไรออกมา (อันที่จริงคอนเนคเตอร์ชุดนี้มีไว้สำหรับต่อกับอุปกรณ์ภาครับอินฟราเรทของเซ็นทรัลล็อคที่บ้านเราถูกตัดออก)
4. ที่คอนเนคเตอร์ชุดนี้จะมีสายไฟอยู่สี่เส้น สีแดงเบอร์ 205, สีเขียวเบอร์ 206, สีเหลืองเบอร์ 16C และสีเขียวคาดเหลืองเบอร์ M2
5.  ตัดคอนเนคเตอร์ออก แล้วเข้าหัว Crimping Terminal ที่สายเบอร์ 205, 206, และ M26 สามเส้นโดยใช้ Crimper ให้แน่นหนาพร้อมหุ้มพลาสติกที่มีมาให้
6. สายไฟสีเหลืองเบอร์ 16C ให้หุ้มฉนวนหรือใส่ท่อหดให้แน่นหนา เพราะเป็น 12V ที่มีไฟตลอดเวลา จะได้ไม่ไปลัดวงจรกับตัวถังรถครับ
7. สังเกตที่แผงสวิทช์ไฟอ่านแผนที่ จะมีช่องสำหรับใส่สวิทช์กระจกไฟฟ้าได้พอดีอยู่สองช่องซ้ายขวา โดยจะมี Blank Cover Plate ปิดเอาไว้ครับ เลือกสักอันตามใจชอบ แล้วแกะ Blank Cover Plate ออก
8. ใส่สวิทช์กระจกไฟฟ้าที่เตรียมไว้ลงไปครับ
9. ต่อสายไฟที่เข้าหัวคอนเนคเตอร์ไว้แล้วเข้ากับสวิทช์ดังนี้ (ที่สวิทช์จะมีตัวเลขบอกขาอยู่ครับ)
   สีแดงเบอร์ 205 เข้าขา 1
   สีเขียวเบอร์ 206 เข้าขา 5
   สีเขียวคาดเหลืองเบอร์ M2 เข้าขา 3
10. ทดสอบได้เลยโดยการกดสวิทช์ไปทางนึงจะเป็น Lock และกดไปด้านตรงข้ามจะเป็น Unlock ครับ
11. ประกอบแผงสวิทช์คืนครับ

ป.ล. การสั่งล็อค/ปลดล็อค เป็นการสั่งเป็นแบบ Monostable Trigger โดยใช้ไฟลบเป็น Trigger Pulse ดังนั้น ไม่ต้องกดปุมค้างนะครับ เพียงกดแล้วปล่อยเท่านั้น
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

สัมพันธภาพอันดี แม้จะมีมายาวนานสักเพียงใด ล้วนแล้วแต่เริ่มมาจากหนึ่งวัน

ภณ(PON)
สัตว์โลก ย่อมเป็นไปตามกรรม
Administrator
เซียนสิงห์

« ตอบ #49 เมื่อ: วันพุธที่ 08 ตุลาคม 2008 เวลา 13:47:39 »

ทำแล้วเจอ ปัญหาว่า สัญญาณที่เข้าด้านคนขับ ล๊อคได้ แต่ไม่คลายล๊อค
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

รูปงาน Meeting ครบ 10 ปี
http://www.vlovepeugeot.com/forum/index.php?topic=22111.0

คิดถึง Mi16 จังเลยอือๆ
โชคดีโชคร้ายไม่มี....แตกต่างเพียงมุมมองในสถานการณ์

มีปัญหาเรื่องรถก็โทรคุยกันได้ ช่วยบอกชื่อท่าน รุ่นรถก่อนถาม
และเคารพสิทธิส่วนบุคคลผมด้วยครับ เบอร์ 084-556-8หกหกหก
วิดีโอของชมรมนะครับ : http://www.youtube.com/vlovepeugeot
สนใจสมัครนักเขียน : http://www.allwhatever.com
Maxz-EBC Brakes
เซียนสิงห์

« ตอบ #50 เมื่อ: วันพุธที่ 08 ตุลาคม 2008 เวลา 21:29:30 »

SRI ทำได้เหมือนกันครับ

แต่ของผมไม่ได้ไปยุ่งกะตัวกล่องนะ

ผมเดินสายไฟแยกมาจากตัวมอเตอร์เซ็นทรัลล็อคฝั่งคนขับเลย 

ตัวสวิทย์ที่ใช้ ยืมมาจากนิสสัน เป็นปุ่มกดล็อคประตูของนิสสันเลย มีไฟ Led ดวงเล็กๆด้วย เป็นรูป ประตู มีกุญแจ เหมือนสวิชต์ล็อคประตูรถรุ่นใหม่ๆหละครับ  มี 5 ขั้ว

ตัวไฟ LED พ่วงมาจากขั้วไฟของสวิชต์ กระจกไฟฟ้า กราวด์ก็ใช้อันเดียวกันก็ได้   

ส่วนตัวล็อค  ใช้สายไฟ 3 สาย   พ่วงได้เลยจากมอเตอร์เซ็นทรัลล็อค ทั้งฝั่งคนขับ ฝั่งข้างคนขับครับ  ปลดล็อคได้ ล็อคได้ ที่ปุ่มๆเดียวครับ

ทำมาเป็นปีแล้ว  ยังไม่ได้หาจุดวางสวยๆเนียนๆเลย  ตอนนี้ เอาสอดไว้ตรงช่องว่างของแผงประตูกะที่พักแขน  ไม่อยากเจาะที่พักแขนครับ  เสียดาย.....   

ตัวแทนจำหน่าย
ผ้าเบรค จานเบรค EBC จากอังกฤษ
กรอง K&N แท้
ผลิตภัณฑ์หล่อลื่น Amsoil / Liqui Moly
กรองน้ำมันเครื่อง WIX
ติดต่อ Max (Authorised Dealer)
อื่นๆ -> Moty's Oil / Brembo OEM

Facebook : EBC Brakes Authorised Dealer-Nonthaburi หรือ พิมพ์ว่า @MaxEBCBRAKES ครับ

รายละเอียด จิ้มตรงนี้ ->>> http://www.vlovepeugeot.com/forum/index.php/topic,36
yongyuht.su
405 sri สีขาว
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #51 เมื่อ: วันพุธที่ 11 พฤศจิกายน 2009 เวลา 12:30:07 »

ของผม sri ครับ อยากจะลองทำมั่งครับ ช่วยโพสรูปประกอบหน่อยครับ จะได้ลองต่อดูครับ   :ยินดี อุอุอุ:

อยู่ลำปางครับ พี่ๆเพื่อนชาว vlovepeugeot club ผ่านมาทางเหนือยินดีรับใช้ครับ  081-0224070 ยุทธครับ..
jod_ryhp
จ๊อด ครับ 0813193708
เซียนสิงห์

« ตอบ #52 เมื่อ: วันพุธที่ 11 พฤศจิกายน 2009 เวลา 14:16:09 »

ของผม sri ครับ อยากจะลองทำมั่งครับ ช่วยโพสรูปประกอบหน่อยครับ จะได้ลองต่อดูครับ   :ยินดี อุอุอุ:
คุณยงยุท.......( ไม่รู้สะกดถูกอะป่าว ป่าว )
ลองดูกระทู้นี้ดูนะครับ
เผื่อใช้ได้....(ทีเดียะ)
http://www.vlovepeugeot.com/forum/index.php?topic=14403.msg122307#msg122307

คนเมืองน่าน มา หยะ ก๋าน หยะ งาน อยู่ตี่ ระยอง ฮิ
Woody

« ตอบ #53 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 21 กุมภาพันธ์ 2010 เวลา 20:51:41 »

มาขอบคุณ "คุณฤทธิ์" กับบทความดีๆที่เป็นประโยชน์
ขอบคุณ "ใครบางคน" ที่จุดประกายความคิดและตั้งใจจะทำให้

วันนี้พอมีเวลาก็เลยลองทำเองไม่ยากครับแค่วิชาไฟฟ้าตอน "ม.ศ. 1" รายละอียดตามที่ "คุณฤทธิ์" เขียนไว้ ชัดเจนครับ
ผมเพียงแค่นำรูปที่ทำมาประกอบคำบรรยายในบทความเท่านั้น

เริ่มจาก ถอดฐานไฟและดึงสายไฟพร้อม connector 8 ขา ที่ซ่อนไว้ออกมา
สายสีเหลืองมีไฟนะครับ พันเทปให้เรียบร้อย ไม่ได้ใช้
ใช้ สีเขียว สีแดง และ เขียว-เหลือง
Woody

« ตอบ #54 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 21 กุมภาพันธ์ 2010 เวลา 20:59:52 »

สวิทช์กระจกไฟฟ้า

ผมต่อสายยาวอีกนิดไว้ที่ขาสวิทช์กระจกไฟฟ้าก่อนไปประกอบกันบนเพดาน
Woody

« ตอบ #55 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 21 กุมภาพันธ์ 2010 เวลา 21:02:11 »

Test ก่อนประกอบจริง

ใช้งานได้แล้วววว
Woody

« ตอบ #56 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 21 กุมภาพันธ์ 2010 เวลา 21:08:36 »

ประกอบเข้าที่เรียบร้อย

ลองทำดูไม่ยากเลย

ข้อมูลรถที่ใช้ทำ
รถ: 405 Mi16 เดิมๆหลังคาไม่มีรู
ปี: 1990

Woody

ภณ(PON)
เซียนสิงห์

« ตอบ #57 เมื่อ: วันอังคารที่ 23 กุมภาพันธ์ 2010 เวลา 13:54:32 »

ว่าแต่พี่ครับ

ทำไมเอาสวิทช์ไปไว้ด้านซ้ายอะครับ น่าจะเอาไปไว้ข้างขวาจะดีกว่าหรือเปล่า จะได้ไม่ต้องเอื้อม

หรือว่าฝั่งขวาจะรอสวิทช์เปิดรูหลังคาครับ อิอิอิอิอิ

http://www.vlovepeugeot.com/forum/index.php?topic=22111.0

โชคดีโชคร้ายไม่มี....แตกต่างเพียงมุมมองในสถานการณ์

มีปัญหาเรื่องรถก็โทรคุยกันได้ ช่วยบอกชื่อท่าน รุ่นรถก่อนถาม
และเคารพสิทธิส่วนบุคคลผมด้วยครับ เบอร์ 084-556-8หกหกหก
วิดีโอของชมรมนะครับ : http://www.youtube.com/vlovepeugeot
สนใจสมัครนักเขียน : http://www.allwhatever.com
Gotji
PG 405 is basic.
สิงห์ปริญญาโท

« ตอบ #58 เมื่อ: วันอังคารที่ 23 กุมภาพันธ์ 2010 เวลา 20:43:48 »

แล้วปลายสายอีกด้านมันไปโผล่ใหนละครับ
ดูเหมือนจะยืมสายเดิมมาใช้

XU9JA/Z+NGV
Woody

« ตอบ #59 เมื่อ: วันพุธที่ 24 กุมภาพันธ์ 2010 เวลา 08:28:19 »

ทำไมเอาสวิทช์ไปไว้ด้านซ้ายอะครับ น่าจะเอาไปไว้ข้างขวาจะดีกว่าหรือเปล่า จะได้ไม่ต้องเอื้อม

จะได้สะดวกคนนั่งด้านซ้ายหรือคนข้างหลังจะเอื้อมมาใช้จะได้ไม่กวนคนขับครับ ส่วนจะซ้ายหรือจะขวาพี่ไม่มีปัญหา รักเท่ากัน

หรือว่าฝั่งขวาจะรอสวิทช์เปิดรูหลังคาครับ อิอิอิอิอิ

Ho Ho

แล้วปลายสายอีกด้านมันไปโผล่ใหนละครับ

เป็นสายเดิมที่ "มีมาพร้อมกับรถ" แต่ไม่ได้ใช้ในรถที่ขายในบ้านเรา
น่าจะเป็นสายไฟของชุดควบคุม Remote Control เปิด/ปิดรถ สายนี้ซ่อนอยู่ในชุดไฟบนเพดานรถครับ

ส่วนสายอีกด้านมันจะไปโผล่ที่ไหน อันนี้ไม่ทราบครับ รู้ว่าต่อเสร็จใช้งานได้เลยครับ
WAT_7229
เซียนสิงห์

« ตอบ #60 เมื่อ: วันพุธที่ 24 กุมภาพันธ์ 2010 เวลา 09:02:02 »

สายชุดนี้เป็นสายที่ใช้กับรีโมท อินฟาเรท ครับ  GR ตัวนอก  ในบ้านเราไม่มีจะมีก็ใน GRI(ไม่แน่ใจ) SRI (อันนี้มีแน่ๆ)  ส่วนปลายสายอีกด้านไปโผล่ไหน ก็ไปเข้ากล่องควบคุมเซ็นทรัลล๊อกอ่ะครับ อยู่ใต้คอนโซล
สุรเชษฐ์
สิงห์มืออาชีพ

« ตอบ #61 เมื่อ: วันพุธที่ 24 กุมภาพันธ์ 2010 เวลา 09:10:29 »

GRI ผมมีหวังแล้ว ... ว่าแต่ว่า sw กระจกไฟฟ้า(เหมือนจะเป็น dav หรือ valeo นี่แหละไม่แน่ใจ) อันนึงน่าจะเกือบ ๆ 500 ได้มั้งครับ ... มี sw แบบอื่น ๆ ที่มันขนาดพอดีและราคาไม่แพงพอจะแนะนำได้บ้างไหมครับ

PEUGEOT------------------------------------------ 405 GRI
jod_ryhp
จ๊อด ครับ 0813193708
เซียนสิงห์

« ตอบ #62 เมื่อ: วันพุธที่ 24 กุมภาพันธ์ 2010 เวลา 09:27:20 »

GRI ผมมีหวังแล้ว ... ว่าแต่ว่า sw กระจกไฟฟ้า(เหมือนจะเป็น dav หรือ valeo นี่แหละไม่แน่ใจ) อันนึงน่าจะเกือบ ๆ 500 ได้มั้งครับ ... มี sw แบบอื่น ๆ ที่มันขนาดพอดีและราคาไม่แพงพอจะแนะนำได้บ้างไหมครับ
คุณสุรเชษฐ.........ได้ลองเข้าชม......กระทู้ที่คุณสุรเชษฐ์.....ตั้งคำถามใว้หรือยัง

http://www.vlovepeugeot.com/forum/index.php?topic=14403.msg122307#msg122307

คนเมืองน่าน มา หยะ ก๋าน หยะ งาน อยู่ตี่ ระยอง ฮิ
WAT_7229
เซียนสิงห์

« ตอบ #63 เมื่อ: วันพุธที่ 24 กุมภาพันธ์ 2010 เวลา 09:36:19 »

คุณสรุเชษฐ์ครับวันเสาร์ไหนว่างนัดเจอกันที่ ป๋าธรรม หรือ อู่อาดำริห์ก็ได้ครับเดี๋ยวช่วยกันทำ สวิต์ทถ้าเอามาทำสวิต์ทเซ็นทรัลล๊อกก็ใช้สวิต์ทกระจกของญี่ปุ่น  ก้ได้ครับ ไม่กี่บาท (100 มั๊ง)  แต่ที่ผมอ่ะพอมี มาเอาเหอะครับ
โทรมานัดรับของเลยครับ  080-079-8914 วัฒน์
สุรเชษฐ์

« ตอบ #64 เมื่อ: วันพุธที่ 24 กุมภาพันธ์ 2010 เวลา 16:26:33 »

คุณสุรเชษฐ.........ได้ลองเข้าชม......กระทู้ที่คุณสุรเชษฐ์.....ตั้งคำถามใว้หรือยัง

อ่านและตอบ(ถามใหม่)แล้วครับ

คุณสรุเชษฐ์ครับวันเสาร์ไหนว่างนัดเจอกันที่ ป๋าธรรม หรือ อู่อาดำริห์ก็ได้ครับเดี๋ยวช่วยกันทำ สวิต์ทถ้าเอามาทำสวิต์ทเซ็นทรัลล๊อกก็ใช้สวิต์ทกระจกของญี่ปุ่น  ก้ได้ครับ ไม่กี่บาท (100 มั๊ง)  แต่ที่ผมอ่ะพอมี มาเอาเหอะครับ
โทรมานัดรับของเลยครับ  080-079-8914 วัฒน์

ขอบคุณครับพี่ ยังไงคงต้องรอปิดเทอมแหละครับ ... ขอบคุณสมาชิกทุกท่านครับผม

PEUGEOT------------------------------------------ 405 GRI
นิสิตสุรา ตี4

« ตอบ #65 เมื่อ: วันพุธที่ 24 กุมภาพันธ์ 2010 เวลา 16:31:40 »

อ้าว...พี่ Woody ไม่รอ ก้านหรรษา แล้วเหรอครับ
Woody

« ตอบ #66 เมื่อ: วันพุธที่ 24 กุมภาพันธ์ 2010 เวลา 21:53:40 »

อ้าว...พี่ Woody ไม่รอ ก้านหรรษา แล้วเหรอครับ

แค่ฟังชื่อก็เคริ้มแล้วเจ้า "ก้านหรรษา" ใครนะช่างคิด
ตอนนี้ขอแก้ขัดไปก่อน
สุรเชษฐ์

« ตอบ #67 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 25 กุมภาพันธ์ 2010 เวลา 11:48:55 »

ถ้า joystick นี่เขาเรียกแท่งหฤหรรษ์ ... แล้วก้านหรรษา นี่อะไรหรือครับ ...

Gotji
PG 405 is basic.

« ตอบ #68 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 25 กุมภาพันธ์ 2010 เวลา 18:19:46 »

ขอบคุณครับไว้ทำเล่นบ้างดีกว่า

XU9JA/Z+NGV
rd

« ตอบ #69 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 26 กุมภาพันธ์ 2010 เวลา 22:37:09 »

ผมเพิ่งทำเสร็จ ใช้สวิทช์ตัวล่ะ 5 บาท ค่อยๆกดเอาครับ

ภณ(PON)
เซียนสิงห์

« ตอบ #70 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 27 กุมภาพันธ์ 2010 เวลา 07:41:00 »

ฮิตกันจังช่วงนี้ ของเราก็เลยต้องทำไว้บ้าง เดียวไม่ทันพี่ woody

Woody

« ตอบ #71 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 27 กุมภาพันธ์ 2010 เวลา 13:22:17 »

... แล้วก้านหรรษา นี่อะไรหรือครับ ...

ใครเริ่มไว้ มาช่วยตอบหน่อยนะ พี่ก็รู้แค่เห็นนิดเดียว เดี๋ยวจะตอบผิด

เดียวไม่ทันพี่ woody

เลยคิดจะผูก "โบ" ละซิ

Woody

« ตอบ #72 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 27 กุมภาพันธ์ 2010 เวลา 13:28:03 »

ผมเพิ่งทำเสร็จ ใช้สวิทช์ตัวล่ะ 5 บาท ค่อยๆกดเอาครับ

อย่างนี้ซิ คนขี่สิงห์ !!
หน้า: 1 2 [3] 4 ขึ้นบน พิมพ์