วันเสาร์ที่ 21 กันยายน 2024 เวลา 16:45:06

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

315,832 กระทู้ ใน 27,428 หัวข้อ โดย 14,887 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: bigboys
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย
|-+  หมวดหมู่ทั่วไป [ General topics ]
| |-+  พูดคุยทั่วไป ได้ทุกเรื่อง
| | |-+  พวงมาลัยมีเสียงดัง แกร๊กกก แกร๊กกก เวลาเลี้ยว
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: พวงมาลัยมีเสียงดัง แกร๊กกก แกร๊กกก เวลาเลี้ยว  (อ่าน 1515 ครั้ง)
PP146
สิงห์มือใหม่
*

« เมื่อ: วันเสาร์ที่ 07 เมษายน 2007 เวลา 18:55:58 »

306 ปี 99 พวงมาลัยมีเสียงดัง แกร๊กกก แกร๊กกก เวลาเลี้ยวบริเวณใต้คอพวงมาลัยไม่ทราบเกิดจากสาเหตุอะไรครับ

มือใหม่ครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
virachai_v
สิงห์มัธยม

« ตอบ #1 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 09 เมษายน 2007 เวลา 19:42:39 »

เสียงแก๊กๆ ปรกติหมายความว่าเพลาขับคุณเตรียมลาจากครับ เป็นเฉพาะรถที่ขับหน้าเท่านั้น

ลองให้ร้านทำเพลาดูครับ ร้านแถวสวนสยามก้อดีครับ รับประกันงานด้วยไม่เอาเปรียนลูกค้าดี

แต่ถ้าเป็นบริเวณภายในรถ ส่วนใต้คอพวงมาลัยคิดว่าเป็นเพราะตัวล็อกปรับระดับอาจหักครับ

ให้ผู้เชี่ยวชาญด้านชิ้นส่วนตรวจดีกว่า ในเวปนี้มีคนเก่งเยอะนะครับ ลองดู

ขอให้หาย ขอให้หาย
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
PP146
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 09 เมษายน 2007 เวลา 22:14:55 »

ขอบคุณครับ

ขอถามเพิ่มเติมครับ พวงมาลัยค่อนข้างหนักครับ(POWER)
คันเร่งค่อนขางนิ่มครับเวลาเหยียบต้องยั้งเท้าไว้ แต่เผลอเหยียบแรงแล้วเสียงเครื่องเร่งตามครับแต่รถไม่พุ่งตามเสียงครับ เป็นเพราะคลัชใกล้หมดหรือเปล่าครับ หรือรุ่นนี้เป็นอย่างนี้เองครับ และปรกติคลัชต้องเปลียนกี่ กม ครับ auto (170,000 โล) ครับ
ขอคุณล่วงหน้าครับ

มือใหม่คันแรกครับ

wut405
เซียนสิงห์

« ตอบ #3 เมื่อ: วันอังคารที่ 10 เมษายน 2007 เวลา 12:37:14 »

ถ้าอยากจะดูว่า คลัช ใกล้หมดรึยัง วิธีเบื้องต้น ให้เยียบ เบรค แล้วเข้าเกียรไปที่ D แล้วเยียบ เบรค

เอาไว้อย่างนั้น และดูว่า รอบเครื่องขึ้นไปมากกว่าตอนเข้าเกียรรึเปล่า ถ้าปกติ รอบจะเท่าเดิม หรืออาจจะ

ต่ำลงมานิดหน่อย แต่ถ้า คลัช ใกล้หมด รอบเครื่องจะไหลขึ้นไปเรื่อยๆ บางที่สูงถึง 3000 รอบเลยครับ

ลองเอาไปทดสอบดูก่อนนะครับ

กำลังไหนจะ เท่า กำลังใจ
กำลังใจ สำคัญที่สุด
PP146
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 12 เมษายน 2007 เวลา 10:59:49 »

ขอบคุณครับ
Hutchie
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #5 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 12 เมษายน 2007 เวลา 12:26:54 »

ถ้าอาการที่พวงมาลัยคือหมุนแล้วสะดุด ตึงๆมือแล้วดังก๊อกเวลาหมุดซ้ายหรือขวาลองตรวจสอบโช๊คของพวงมาลัยดูนะครับ
PP146
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 12 เมษายน 2007 เวลา 14:58:43 »

ไปซ่อมมาแล้วครับ พวงมาลัยหนักปรากฏว่ารถมีประวัติว่าเคยเปลียนคันชักพวงมาลัยด้านซ้ายที่ศูนย์มา(ไม่ขอเอ่ยชื่อนะครับ)เมื่อกลางปีที่แล้วแต่ใส่ยอยพวงมาลัยไม่ต้องครับ และกินน้ำมันปรากฏว่าไส้กรองอากาศตันครับ
 การแก้ไขทั้งหมดครับคือ ช่างถอดคนชักแล้วหมุนพวงมาลัยแล้วหมุนหมุนพวงมาลัยก็ยังหนักครับแสดงว่าปั้มเพาเวอร์ไม่เกี่ยวครับ ช่างได้ปรับตั้งยอยพวงมาลัยให้ใหม่ครับเบาขึ้นเยอะมาก และเปลี่ยนไส้กรองใหม่ครับของเทียม 320 บาท
และปรับเขี้ยวล้างหัวเทียนใหม่คาดว่าน่าจะดีขึ้นครับจากเดิมประมาณ 5-6 โล ลิตร ค่าแรงรวมค่าของ 800 บาทครับ
อู่ช่างศักดิ์ ข้าง บ.ซีเกท เทพารักษ์ครับ

ขอบคุณทุกท่านที่แนะนำครับ
มือใหม่คันแรก
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์