วันเสาร์ที่ 21 กันยายน 2024 เวลา 18:56:33

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

315,832 กระทู้ ใน 27,428 หัวข้อ โดย 14,887 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: bigboys
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย
|-+  หมวดหมู่ทั่วไป [ General topics ]
| |-+  พูดคุยทั่วไป ได้ทุกเรื่อง
| | |-+  จะเอาเจ้า405GRเดินทางไกลครับ ขอคำแนะนำด้วย
0 สมาชิก และ 3 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: จะเอาเจ้า405GRเดินทางไกลครับ ขอคำแนะนำด้วย  (อ่าน 1478 ครั้ง)
iceman
สิงห์มัธยม

« เมื่อ: วันพุธที่ 28 มีนาคม 2007 เวลา 13:28:31 »

สงกรานต์นี้จะไปนครศรีฯ ครับ
ไม่เคยเอาเจ้า405 ไปไหนไกลๆ
ช่วยแนะนำด้วยครับว่าควรระวังหรือต้องเตรียมอะไรเป็นพิเศษบ้าง
ที่ทำไปแล้วก็มี ล้างหม้อน้ำ+เชื่อมรอยรั่ว
เปลี่ยนท่อยางน้ำที่เข้าคาร์บิว
เช็คระบบเบรคเรียบร้อย
มีอะไรต้องเพิ่มเติมอีกหรือเปล่าครับ ต้องพกอะไหล่อะไรสำรองไปหรือเปล่า
ขอบคุณครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
40 ha
สิงห์ตัวจริง

« ตอบ #1 เมื่อ: วันพุธที่ 28 มีนาคม 2007 เวลา 14:04:32 »

ถ้ายังไม่เคยเปลี่ยนโมดูลจุดระเบิดเลย ซื้อสำรองติดรถไว้ก็ดีนะครับ พวกท่อน้ำทุกตัวดูว่าเก่ารึยัง ไล่เปลี่ยนให้หมดเลย อย่าเปลี่ยนแค่ตัวเดียว จากประสบการณ์ที่ใช้เดินทางไกลบ่อย ๆ ปัญหาที่อาจเจอแบบไม่คาดฝัน ถึงแม้เราจะเช็ครถมาอย่างดีแล้ว
1.เบรค โดยเฉพาะพวกลูกยางกระบอกเบรครั่ว หรือพวกแม่ปั้มเบรค ของแบบนี้ไม่ต้องรอให้รั่ว ถ้าใช้มาแล้วไม่เคยเปลี่ยนเลย แนะนำให้เปลี่ยนหมดครับ เพราะถ้ามันจะรั่ว อยู่ดี ๆ มันจะเป็นเลย ไม่มีอาการบอกก่อน
2.โมดูลจุดระเบิด นึกจะเสียก็เสีย
3. พวกสายพาน ถ้าเก่าแล้วก็เปลี่ยนซะ ไม่อันตรายมากหรอก สายพานไดชาร์ตขาดวิ่งได้อีกไกล สายพานแอร์ ก็แค่แอร์ไม่เย็น แบตเตอรี่ของพวกนี้หาข้างทางไม่ยาก  แต่มันเสียเวลา
4. พวกระบบจุดระเบิด สายหัวเทียน หัวเทียน มีติดไว้ก็ดี   

อ้อ รีบไปทำนะครับ ช่วงนี้คนจะเอารถเข้าอู่กันเยอะ แล้วช่างมักกลับบ้านช่วงสงกรานต์

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
sensen
สิงห์ปริญญาตรี

« ตอบ #2 เมื่อ: วันพุธที่ 28 มีนาคม 2007 เวลา 16:28:02 »

ถ้ามีปัญหาที่นคร  ผมพอแนะนำอู่ได้ครับ  แต่ให้ดี  อย่ามีปัญหาเลยดีกว่า   

เดินทางปลอดภัย  สนุกกับสงกรานต์นะครับ  คนนครยินดีต้อนรับครับ   Grin
ฤทธิ์ อำมหิต
XU10J2

« ตอบ #3 เมื่อ: วันพุธที่ 28 มีนาคม 2007 เวลา 20:09:58 »

คอยล์, โมดูล ถ้ายังไม่เคยเปลี่ยนเลยก็ซื้อติดรถเป็นอะไหล่ได้เลยครับ ถ้าเป็นเกียร์ธรรมดาก็ควรซื้อ ลูกหมากเกียร์ตัวสั้นและตัวยาว หัวจรวดพร้อมคลิปล็อคปลายสายคลัทช์ติดไว้ด้วยก็ดีครับ นอกจากนั้นก็เครื่องมือติดรถตามปรกติครับ

สัมพันธภาพอันดี แม้จะมีมายาวนานสักเพียงใด ล้วนแล้วแต่เริ่มมาจากหนึ่งวัน
intra
สิงห์ปริญญาโท

« ตอบ #4 เมื่อ: วันพุธที่ 28 มีนาคม 2007 เวลา 20:56:46 »

สงสัยจะไปหา จตุคาม  ยังไงก็เอามาเผื่อด้วยนะ  รุ่น หลักเมือง ปี 2530
niranam

« ตอบ #5 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 29 มีนาคม 2007 เวลา 09:30:26 »

พี่อย่ากัลวน มากไปเดี๋ยวเที่ยวไม่สนุก อะไนจะเกิดก็เกิก แหละ พี่ ตัวพร้อมใจพร้อม ลุยโรด

** ก่อนที่ผมไม่รู้จักเวปนี้ แล้วใช้305 ผม ควบไป ตาก กดเข็มตีสุด ก็แค่ ซีลข้างเครื่องรั่ว ขับไปเติมน้ำมันเครื่องไป 5.5.5.  จอดเที่ยวตรงไหนก็ ควันขโมง แหละ

** ไปร้อยเอ็ดจะหลง เข้าสุรินทร์ จะหลุดออก  เขมร  เอ้า 5.5... ยังไม่กัลวน เรื่องว่า รถจะเสีบเลยครับ

** แต่พอมารู้จัก เวปนี้ ก็เกิดอาการ อย่างที่พีเป็นแหละ  ตอนนี้เลยท้ายรถ ต้องมีอะไหล่ พร้อม  ถ้ารถท่านใดเสีย
     กลางทางแล้วเจอผมนะ โชดดีแหละ 5.5.5...  จาบอกหั้ยย ยยยย
40 ha

« ตอบ #6 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 29 มีนาคม 2007 เวลา 09:57:46 »

ตอนได้มาใหม่ ๆ  ผมเคยพาเจ้า 405 ไปเชียงใหม่โดยไม่ได้เช็ครถ ปรากฎว่าท่อน้ำแตกที่ตาก เอาอะไรพันไว้ แล้วคอยเติมน้ำไปเรื่อย ๆ จนถึงลำปางเพื่อเปลี่ยนท่อน้ำที่ศูนย์ ปรากฎว่าฝาสูบโก่งไปแล้ว ผมขับทั้ง ๆ ที่ฝาสูบโก่ง ขึ้นดอยอินทนนท์ แล้วตระเวณเที่ยว กลับมากทม ฯ ได้

ต่อมา อัดขึ้นภูทับเบิกจนน้ำมันเกียร์เดือดวิ่งไม่ออก ลงมาเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเกียร์ แล้ววิ่งต่อไปเชียงรายแม่สาย ตะเวณไปอีกเพียบ  แล้วเอาไปขึ้นเขาค้อต่อ หลังจากนั้นอีกเป็นเดือนกว่าเกียร์จะพัง

อย่ากังวลจนเกินไปครับ  ไม่ได้ขึ้นเขา หรือไปที่เปลี่ยว 405 ซ่อมไม่ยาก  แต่ก็อย่าประมาท ขอให้เที่ยวให้สนุก
niranam

« ตอบ #7 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 29 มีนาคม 2007 เวลา 12:59:28 »

โห้ สุดหฤโหด ...
iceman
สิงห์มัธยม

« ตอบ #8 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 29 มีนาคม 2007 เวลา 14:50:57 »

ขอบพระคุณ ทุกๆท่านครับ
ค่อนสบายใจขึ้นหน่อย
คุณsensen อยู่นครฯหรือเปล่าครับ
อยากได้เบอร์ติดต่อครับ
เผื่อฉุกเฉิน
Start Cafe
สิงห์ปริญญาเอก

« ตอบ #9 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 30 มีนาคม 2007 เวลา 07:35:54 »

ไปนครศรี อำเภออะไรอะ ..?
405GR ผมขับจากกทม.-ขนอม(นครศรีฯ)มาแล้วไม่ต่ำกว่า20คัน เกือบทุกคันได้ซ่อมระหว่างทางตลอด
ขนเครื่องมือไปเยอะๆเป็นดี มีซ่อมบ้างเป็นความมัน ตลอดทางจะมีอู่ซ่อมเปอโยต์ ไปเสียตรงใหนโทรถามผมก็ได้ 089 811 9011แนะนำอู่ได้ หรือโทรไปที่hot line ของเปอโยต์02 266 7777ตลอด24ชม.

คนเก่งมีมาก คนกล้ามีน้อย

รับซื้อขายรถยนต์ อะใหล่ ของแต่ง เปอโยต์-ซีตรอง  Start Cafe' http://start-peugeot.com/

niranam

« ตอบ #10 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 30 มีนาคม 2007 เวลา 10:09:40 »

Clap Clap Clap
iceman
สิงห์มัธยม

« ตอบ #11 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 30 มีนาคม 2007 เวลา 12:32:18 »

ไปนครศรี อำเภออะไรอะ ..?
405GR ผมขับจากกทม.-ขนอม(นครศรีฯ)มาแล้วไม่ต่ำกว่า20คัน เกือบทุกคันได้ซ่อมระหว่างทางตลอด
ขนเครื่องมือไปเยอะๆเป็นดี มีซ่อมบ้างเป็นความมัน ตลอดทางจะมีอู่ซ่อมเปอโยต์ ไปเสียตรงใหนโทรถามผมก็ได้ 089 811 9011แนะนำอู่ได้ หรือโทรไปที่hot line ของเปอโยต์02 266 7777ตลอด24ชม.

ไปบ้านแฟนอยู่ อ.ท่าศาลาครับ
เพิ่งไปครั้งแรก
ขอบคุณ สำหรับเบอร์โทรครับ
wut405
เซียนสิงห์

« ตอบ #12 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 30 มีนาคม 2007 เวลา 16:01:45 »

อย่าลืมเตรียมคนขับให้ดีๆด้วยนะครับ ทุกอย่างมันอยู่ที่คน อุบัติเหตุ ก็ทำให้รถเสีย เดินทางต่อไม่ได้

เหมือนกันนะครับ ต้องระวังด้วยครับ ขอให้เดินทางโดยปลอดภัยครับ

กำลังไหนจะ เท่า กำลังใจ
กำลังใจ สำคัญที่สุด
iceman
สิงห์มัธยม

« ตอบ #13 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 31 มีนาคม 2007 เวลา 07:33:55 »

ขอบคุณทุกๆท่านครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์