วันเสาร์ที่ 21 กันยายน 2024 เวลา 16:42:54

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

315,832 กระทู้ ใน 27,428 หัวข้อ โดย 14,887 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: bigboys
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย
|-+  หมวดหมู่ทั่วไป [ General topics ]
| |-+  พูดคุยทั่วไป ได้ทุกเรื่อง
| | |-+  รถโดนแมวข่วน เป็นรอย จะทำยังไงดีครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: รถโดนแมวข่วน เป็นรอย จะทำยังไงดีครับ  (อ่าน 4474 ครั้ง)
wut405
เซียนสิงห์

« เมื่อ: วันอังคารที่ 20 มีนาคม 2007 เวลา 08:43:51 »

รถผมจอดนอกบ้านตอนกลางคืน พอดีมีลูกแมวเพิ่งเกิดใหม่หลายตัว มันเองรถผมเป็นสนามเด็กเล่น มันเล่นซะ

เป็นรอยเส้นเล็กๆเต็มไปหมด เล่นเอาผมเข่าอ่อนเลย เราพยายามรักษาสีรถเป็นอย่างดี ไม่อยากทำสีใหม่

ยากให้มันเป็นสีที่มาจากโรงงาน ไม่อยากเอาไปทำเองข้างนอก เจ้าของเก่าพ่อเพื่อน ก็รักษามาดี แต่มาวันนี้

เป็นรอยเพราะเล็บแมวซะแล้ว ถ้ามองไกลๆจะไม่เห็น แต่ถ้ามองใกล้ๆ เห็นแล้วเสียราคาเลยครับ

ไม่ทราบว่าจะมีวิธีไหนที่จะซ่อม โดยไม่ต้องทำสีใหม่ทั้งคัน จะได้เอาไปเป็นความรู้ คุยกับช่างทำสี ไม่อย่างนั้น

โดนอู่ฟันราคาแน่ๆ หรือโดนให้ทำสีใหม่ทั้งคัน แบบไม่อยากทำสีใหม่เลยเพราะสีเก่ามันก็สวยดีอยู่แล้วครับ  Sad

* ภาพ010.jpg (30.35 KB, 480x360 - ดู 818 ครั้ง.)
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

กำลังไหนจะ เท่า กำลังใจ
กำลังใจ สำคัญที่สุด
wut405
เซียนสิงห์

« ตอบ #1 เมื่อ: วันอังคารที่ 20 มีนาคม 2007 เวลา 08:57:36 »

อันนี้ถ่ายไกลๆ

* ภาพ001.jpg (62.28 KB, 480x360 - ดู 787 ครั้ง.)

* ภาพ001.jpg (62.28 KB, 480x360 - ดู 784 ครั้ง.)
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

owen
สิงห์ตัวจริง

« ตอบ #2 เมื่อ: วันอังคารที่ 20 มีนาคม 2007 เวลา 09:18:55 »

หาน้ำยาเคลือบสีเคลือบหลายๆๆ ครั้งจะทำให้ดูตื้นขึ้นครับ แต่ถ้าถึงเนื้อเหล็กคงต้องทำสีครับไม่น่าเกิน 1000 บาท ถ้าขนาดแค่นั้น แผลเล็กครับ
intra
สิงห์ปริญญาโท

« ตอบ #3 เมื่อ: วันอังคารที่ 20 มีนาคม 2007 เวลา 12:08:11 »

ถ้ารอยไม่ลึกถึงเหล็กตัวรถก็ไม่น่ากังวลใจ ลองใช้ยาขัดรถแบบขัดละเอียด ขัดดู ก็คงออก
ภณ(PON)
สัตว์โลก ย่อมเป็นไปตามกรรม
Administrator
เซียนสิงห์

« ตอบ #4 เมื่อ: วันอังคารที่ 20 มีนาคม 2007 เวลา 12:41:23 »

เป็นที่คนรู้จักผมเค้าคงใช้น้ำมันก๊าซนะครับ

วิธีใช้นะครับ
เอาน้ำมันก๊าซราดแมวตัวที่ข่วน และจุดไฟเผาเลยครับ อิอิอิ
ล้อเล่น

น้ำยาขัดทั่วไปก็น่าจะได้นะครับ มีขายตามห้างนะครับ

รูปงาน Meeting ครบ 10 ปี
http://www.vlovepeugeot.com/forum/index.php?topic=22111.0

คิดถึง Mi16 จังเลยอือๆ
โชคดีโชคร้ายไม่มี....แตกต่างเพียงมุมมองในสถานการณ์

มีปัญหาเรื่องรถก็โทรคุยกันได้ ช่วยบอกชื่อท่าน รุ่นรถก่อนถาม
และเคารพสิทธิส่วนบุคคลผมด้วยครับ เบอร์ 084-556-8หกหกหก
วิดีโอของชมรมนะครับ : http://www.youtube.com/vlovepeugeot
สนใจสมัครนักเขียน : http://www.allwhatever.com
wut405
เซียนสิงห์

« ตอบ #5 เมื่อ: วันอังคารที่ 20 มีนาคม 2007 เวลา 16:36:41 »

เอาน้ำมันก๊าซราดแมวตัวที่ข่วน และจุดไฟเผาเลยครับ อิอิอิ

เป็นวิธีที่น่าสนเหมือนกัน แต่แมวพวกนั้น เป็นแมวของคนอิสลาม ผมไปเผาแมว มีหวังโดนเผาบ้านแน่ครับ

ที่เป็นรอยไม่ใช่แค่รอยเดียวนะครับ ทั้งคันเลยครับ มันเล่นซะเละเลย ที่ผมถ่ายมาแค่รอยเดียว แต่ที่มัน

เล่นเป็นรอยแบบนั้นไม่ถ้วนเลยครับ ยิ่งตรงฝาทั้งตรงตรา สิงห์ เป็นเส้นๆรอบ ตัวสิงห์เลยครับ

เดียวต้องลองเอานำยาขัดดูก่อนครับ

badpig
สิงห์มือใหม่
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันอังคารที่ 20 มีนาคม 2007 เวลา 23:47:34 »

น้ำยาขัดเคลือบเงารถยนต์ซิลิโคนเกลซของแอมเวย์ครับเมื่อก่อนรถผมน้องหมาขึ้นไปนอนบนหลังคาเลย รอยเพียบ ตอนเอาไปขายเต้นท์เขาไม่เอาเลยเขาบอกว่าต้องเอาไปทำสี ผมเลยเอาซิลิโคนเกลซขัดออกแล้วค่อยเอาไปขาย สอบถามกับเพื่อนๆที่ทำแอมเวย์ได้ครับรับประกันความพอใจไม่พอใจยินดีคืนเงินครับ Wink
wut405
เซียนสิงห์

« ตอบ #7 เมื่อ: วันพุธที่ 21 มีนาคม 2007 เวลา 07:47:39 »

ผมลองเอาไปขัดแล้วครับ ก็ดีขึ้นครับ แต่มันก็ยังมีรอยอยู่ ปกติผมจะล้างรถ แล้วจะลงน้ำยาตัวนี้เป็นประจำ

แต่เจอแมวตัวดี มันก็เอาไม่อยู่  ยังคิดอยู่ว่าเราจะทำสีใหม่เลยดีหรือเปล่า หรือแค่เก็บงานเอา อันไหนดีกว่ากันครับ

เพราะสีรถมันยังใหม่อยู่เลย ทั้งๆที่มันผ่านร้อนผ่านหนาวมา 10 กว่าปี ยอมรับสีจากโรงงานเขาดีจริงๆ

* ภาพ001.jpg (96.98 KB, 480x640 - ดู 641 ครั้ง.)

owen

« ตอบ #8 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 23 มีนาคม 2007 เวลา 19:45:03 »

ผมว่าถ้าทำ รอทำทีเดียวทั้งคืนดีกว่าครับ สีจะได้สม่ำเสมอเป็นสีเดียวกันทั้งรถ ไม่งั้นรับรองด่างแน่ๆๆ
peera
สิงห์มัธยม

« ตอบ #9 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 23 มีนาคม 2007 เวลา 20:24:50 »

แล้วรอยสุนัขละครับ จะทำยังไงกับมันดีครับ
vopang

« ตอบ #10 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 23 มีนาคม 2007 เวลา 20:34:10 »

cat or dog sam sam 5555 pls.try again
นายโม
สิงห์มัธยม

« ตอบ #11 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 23 มีนาคม 2007 เวลา 21:08:56 »

ผมว่าแมวพี่ปอนด์ ชัวร์ ตัวที่อยู่แถวๆกระทู้พี่ปอนด์นี่หละ
ตัวดีเลย แล้วจะเอานำมันราดจุดไฟเผาอีก หุหุ
ภณ(PON)
สัตว์โลก ย่อมเป็นไปตามกรรม
Administrator
เซียนสิงห์

« ตอบ #12 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 24 มีนาคม 2007 เวลา 07:03:38 »

ผมว่าแมวพี่ปอนด์ ชัวร์ ตัวที่อยู่แถวๆกระทู้พี่ปอนด์นี่หละ
ตัวดีเลย แล้วจะเอานำมันราดจุดไฟเผาอีก หุหุ

อ้าวรู้ได้ไงนี่ 5555555 กะว่าจะเก็บเป็นอาวุธลับสักกระหน่อย
(ไม่ชอบใครปล่อยแมวไปข่วน)

รูปงาน Meeting ครบ 10 ปี
http://www.vlovepeugeot.com/forum/index.php?topic=22111.0

คิดถึง Mi16 จังเลยอือๆ
โชคดีโชคร้ายไม่มี....แตกต่างเพียงมุมมองในสถานการณ์

มีปัญหาเรื่องรถก็โทรคุยกันได้ ช่วยบอกชื่อท่าน รุ่นรถก่อนถาม
และเคารพสิทธิส่วนบุคคลผมด้วยครับ เบอร์ 084-556-8หกหกหก
วิดีโอของชมรมนะครับ : http://www.youtube.com/vlovepeugeot
สนใจสมัครนักเขียน : http://www.allwhatever.com
badpig
สิงห์มือใหม่
*

« ตอบ #13 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 29 มีนาคม 2007 เวลา 03:12:44 »

ผมว่านะ ทำใจดีกว่า รถเราไม่ได้มีคุณค่าด้อยลงเพราะรอยเล็กๆหรอกพี่ ส่วนที่ดีๆยังมีอีกเยอะให้เราดู.......อมิตตาพุทธ  Afro
โอ๊ต_XU5_ฝาส้ม
ใจไปไวกว่าแสง
เซียนสิงห์

« ตอบ #14 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 31 มีนาคม 2007 เวลา 12:02:10 »

อย่าไปคิดมากครับ รอยข่วนเรื่องเล็กน้อยครับ

รถผมรอย...อืม ไม่รู้จะนับไงหมดครับ
รอยข่วน
รอยชน
รอยกระแทก
รอยยางต้นมะม่วงกัดสี
รอยบุบ
รอยแตก

รอบคันเลยครับ
wut405
เซียนสิงห์

« ตอบ #15 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 01 เมษายน 2007 เวลา 17:15:14 »

อ้างถึง
อย่าไปคิดมากครับ รอยข่วนเรื่องเล็กน้อยครับ

รถผมรอย...อืม ไม่รู้จะนับไงหมดครับ
รอยข่วน
รอยชน
รอยกระแทก
รอยยางต้นมะม่วงกัดสี
รอยบุบ
รอยแตก

รอบคันเลยครับ

ถ้าเป็นรอยซะขนาดนั้น ผมก็ทำใจเหมือนกันครับ แต่รถผมมันแถบไม่มีรอยเลยตอนที่ได้มา สีมันสวยมากๆ

แต่พอมาอยู่กับเรา เป็นรอยซะงัง ผมเพียงแต่เสียดายสีเก่าที่มาจากโรงงาน ไม่อยากทำสีใหม่เลยครับ

รถคันนี้จอดตากแดด น้อยมากครับตั้งแต่อยู่กับเจ้าของคนเก่า เขาจะมีที่จอดที่ไม่โดนแดด และน้อยครั้งที่ขับ

ไปเจอรถติดนานๆแบบที่ กทม แทบไม่มีเลย ใชน้อยมากๆ ตกเดือนหนึ่งใช้ปรนะมาณ 1000 กม ไม่จอดตากแดด

ไม่เจอรถติด ทุกวันนี้หม้อน้ำที่ด้านข้างยังเป็นพลาสติกอยู่เลยครับ สายไฟก็ยังนิ่มๆอยู่ ไม่แข็งตัว ใช้ที่ ตจว

ปัญหาเรื่องรถติด ทำให้เกิดความร้อนในห้องเครื่อง ไม่ค่อยมีครับ รถ 14 ปี วิ่งมาแค่ 155000 กม เองครับ

โอ๊ต_XU5_ฝาส้ม
ใจไปไวกว่าแสง
เซียนสิงห์

« ตอบ #16 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 01 เมษายน 2007 เวลา 23:11:32 »

อ้างถึง
ถ้าเป็นรอยซะขนาดนั้น ผมก็ทำใจเหมือนกันครับ

เรื่องนี้ผมโดนบังครับให้ทำใจ เนื่องจากไม่มีเงินซ่อมครับ

อ้างถึง
ทุกวันนี้หม้อน้ำที่ด้านข้างยังเป็นพลาสติกอยู่เลยครับ

ไปตีประกับข้างใหม่ก็ดีนะครับ เพราะเวลาเขายกหม้อน้ำลงมาล้าง เจ้าพลาสติคตัวนี้มักจะแตกครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์