วันเสาร์ที่ 21 กันยายน 2024 เวลา 16:34:44

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

315,832 กระทู้ ใน 27,428 หัวข้อ โดย 14,887 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: bigboys
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย
|-+  หมวดหมู่ทั่วไป [ General topics ]
| |-+  พูดคุยทั่วไป ได้ทุกเรื่อง
| | |-+  ช่วยหน่อยค่ะ รถเป็นอะไรอีกก้อไม่รู้ค่ะ 306SR
0 สมาชิก และ 3 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยหน่อยค่ะ รถเป็นอะไรอีกก้อไม่รู้ค่ะ 306SR  (อ่าน 974 ครั้ง)
birdie
สิงห์มือใหม่
*

« เมื่อ: วันอังคารที่ 20 กุมภาพันธ์ 2007 เวลา 09:59:38 »

ช่วยแนะนำหน่อยนะค่ะ กลัวเอาไปที่ศูนย์หรือที่อู่จะโดนหลอกอ่ะค่ะ

1. ตอนเช้าหรือตอนเครื่องเย็น สตาร์ทได้ปกติ แต่เวลาเข้าเกียร์เดินหน้าแล้วเครื่องเบาดับไปเลย ถ้าไม่ดับหลังจากเข้าเกียร์ต้องเหยียบคันเร่งเลยอ่ะค่ะ หรือถ้าดับแล้วสตาร์ทใหม่จะติดยากมาก ต้องเหยียบคันเร่งค้างด้วยถึงจะติด
2. หลังจากขับไป ความร้อนอยู่ประมาณไม่เกิน 90' แล้วจอดไว้กลางแจ้ง ไม่นานมาก ประมาณ 1-2 ชม ก้อสตาร์ทติดยาก ต้องทำแบบเดิม คือสตาร์ทแล้วเหยียบคันเร่ง
3. บางครั้งเวลาขับรถอยู่ตอนกลางวัน ความร้อน ประมาณ 90'  ส่วนเวลากลางคืนบางทีก้อเกือบ 90' ถือว่าร้อนผิดปกติหรือเปล่าค่ะ
4.เวลาหมุนพวงมาลัยแล้วมันมีเสียง กึกๆๆๆตลอดเลย เสียงเหมือนอะไรฝืดอ่ะค่ะ ครั้งที่แล้วไปเปลี่ยนเค้าบอกว่าตุ๊กตาหน้าเครื่องอะไรประมาณนี้อ่ะค่ะ บู้ทปีกนกห้อเปลี่ยนคู้หน้าเลย มันเกี่ยวกันหรือเปล่า ไม่รู้คราวนี้จะใช่ไหม
5.เวลาขับที่ขรุขระแล้วมีเสียงอีด แอ๊ด ตลอดเวลา เป็นที่ช่วงล่างไหมค่ะ ต้องเปลี่ยนอะไร อย่างเวลาลุกออกจากรถก้อมีเสียงแอ๊ดๆ ด้วยนะค่ะ ทั้งสองข้างเลย (สงสัยน้ำหนักเกิน)
6.แอร์ค่ะ มันจะมีเสียงอยู่ตรงฝั่งคนนั่งด้านหน้าค่ะ เสียงมันจะดังคล้ายๆ จักจั่น อี๊ดๆๆๆ เวลาเปิดแอร์ บางครั้งก้อดังมาก บางครั้งก้อดังไม่ค่อยมาก ลมแอร์ออกมาก้อไม่แรงเหมือนเมื่อก่อน เป็นที่อะไรค่ะ

คันนี้เพิ่งเอาไปโอเวอร์ฮอลล์เกียร์มาด้วยนะค่ะ ไม่รู้ร้านเค้าหลอกหรือเปล่า ก่อนซ่อมยังไม่มีเสียงเอี๊ยด แอ๊ด เลย พอกลับมาก้อมีเสียง ตอนแรกอู่ไม่บอกอะไร แต่พอขับกลับมามีเสียง เค้าบอกให้ไปเอาไปซ่อมอีก แต่เสียตังเพิ่มนะ เลยไม่กล้ากลับไปที่เดิมอ่ะค่ะ เป็นอู่เปอโยต์นอก

ช่วยแนะนำหน่อยค่ะ ว่าควรต้องทำยังงัยบ้าง อะไรที่ตัวเองพอจะเช็คเองได้ช่วยแนะนำหน่อยนะค่ะ ไม่รู้เรื่องรถเท่าไหร่
และช่วยแนะนำอู่ซ่อมแถวอ่อนนุชหรือว่าบริเวณใกล้เคียงหน่อยนะค่ะ

ขอบคุณค่ะ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
wut405
เซียนสิงห์

« ตอบ #1 เมื่อ: วันอังคารที่ 20 กุมภาพันธ์ 2007 เวลา 16:10:18 »

อ่านแล้ว น่าหนักใจแทน ถ้าจะทำเองผมว่า ไปที่อู่ อาดำหริ จะดีกว่านะครับ

แบบไม่อยาก ให้มือคุณผู้หญิง เปื่อนน้ำมัน นะครับ เดียวไม่สวย
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

กำลังไหนจะ เท่า กำลังใจ
กำลังใจ สำคัญที่สุด
old-big
สิงห์มืออาชีพ

« ตอบ #2 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 22 กุมภาพันธ์ 2007 เวลา 08:40:29 »

ค่อยๆซ่อมที่จำเป้นก่อนครับ เพราะเท่าที่ดูมันน่าเป็นห่วงกระเป๋าเงินครับ เอาตามแต่ละข้อที่คุณถามก็แล้วกัน

ข้อ 1 กับ 2 ต้องซ่อม เกี่ยวกับระบบจ่ายน้ำมันแน่ๆครับ ไม่เกี่ยวกับความร้อนครับ กรองเบ็นซินอาจตัน ปั๊มน้ำมันเบ็นซินอาจทำงานไม่ดี

ข้อ 3 ปกติครับ อุณภูมิ 90 นิ่งถือว่าดีมาก ถ้าสวิง 70-90 จนถึง 100 ไม่ดีครับแสดงว่ารถควบคุณอุณภูมิทำงานไม่ได้ เครื่องเย็นหรือร้อนเกินไปก็ไม่ดี ต้องนิ่งๆ เปิดแอร์ทิ้งไว้ พัดลมทำงานก็ถือว่าโอเคแล้วครับ

ข้อ 4 ต้องทำครับ ถ้าช่างพูดถึงบุชและตุ๊กตา มันคือช่วงล่างทั้งหมดนั่นแหละ ต้องซ่อม เพราะทิ้งไว้นาน ยางจะเสียเร็ว การขับขี่ไม่ปลอดภัย ใช้อะไหล่ใหม่ดีกว่าครับ ถ้าเป้นบุชจริงช่างทั่วไปดูได้ด้วยตาเปล่า พวกยางตามข้อต่อช่วงล่างจะเปื่อยและหยุ่นตัว

ข้อ 5 อี้ดแอ้ด ดังตรงไหน ผมเข้าใจว่าตรงเก้าอี้คนขับหรือคนนั่งด้านหน้า ถ้าเป้นดังผมว่าก็เป้นเสียงสปริงและ/หรือหนังหุ้มเบาะสีกัน ไม่ต้องซ่อมครับ ถ้าไม่รำคาญมัน

ข้อ 6 ให้ร้านแอร์ดูให้ก็ได้ครับ ตู้แอร์อาจตัน ลมจึงน้อย ข้อนี้ถ้าไม่รำคาญเสียงและแอร์ยังเย็นแต่อาจจะใช้เวลาหน่อยก็คงรอได้มังครับ เก็บไว้ซ่อมตอนมันไม่เย็นดีกว่า ประหยัดเงินไว้ก่อน

เวลาจะชื้ออะไหล่หรือซ่อมที่ไหน โทรเช็คศูนย์บริการก่อนครับ ว่าราคาเท่าไหร่ เพราะบางช่วงศูนย์บริการราคาถูกมาก ทำที่ศูนย์ดีกว่า โทรถามที่ศูนยืสุริวงศ์ครับ

ส่วนเรื่องเกียร์ ถ้าช่างพูดแบบนั้น แย่มากเพราะไม่รับประกันฝีมือตัวเอง นี่คือข้อต่างของช่างที่เก่งกับไม่เก่ง ถ้าเก่งส่วนมากมั่นใจในฝีมือจะกล้ารับประกันครับ เสียเงินคราวที่แล้วถือว่าฟาดเคราะห์ อย่ากลับไปทำอีกเลย กลับไปเขาก็โขกเราแน่นอน

ส่วนเรื่องอู่รอท่านอื่นแล้วกัน เพราะไม่อยากแนะนำครับ เพราะถ้าจะซ่อมอู่นอกศูนย์ผมต้องเฝ้าเองทุกครั้ง ผมทำมันทุกอู่นั่นแหละที่มีเครื่องมือครบ แต่ต้องเฝ้าแบบตาไม่กระพริบ ไม่งั้นต้องมีน๊อตสักตัวหรืออะไรสักอย่างเสียแน่นอน ผมจึงเน้นซ่อมศุนย์บริการ ถ้ามันแพงเวอร์ผมจึงจะออกไปซ่อมข้างนอกแต่ต้องยอมเสียเวลาเฝ้า

vopang
สิงห์ตัวจริง

« ตอบ #3 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 22 กุมภาพันธ์ 2007 เวลา 22:01:54 »

แนะนำไปอู่ช่างแว่น พัฒนาการ 69  คนตรงเปิดเผย ส่วนตัวผมชอบที่นีมาก
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์