วันเสาร์ที่ 21 กันยายน 2024 เวลา 18:30:50

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

315,832 กระทู้ ใน 27,428 หัวข้อ โดย 14,887 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: bigboys
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย
|-+  หมวดหมู่ทั่วไป [ General topics ]
| |-+  พูดคุยทั่วไป ได้ทุกเรื่อง
| | |-+  จอดรถแถวร้านขายอาหารตามสั่งต้องระวัง
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: จอดรถแถวร้านขายอาหารตามสั่งต้องระวัง  (อ่าน 2282 ครั้ง)
wut405
เซียนสิงห์

« เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 15 กุมภาพันธ์ 2007 เวลา 10:25:02 »

รถผมต้องจอดหน้าร้านตอนกลางคืน ส่วนตอนกลางวัน จะไปฝากจอดหลบแดด เดือนละ 300 แต่ที่ให้ระวังนั้นคือ

น้ำมันที่ลอยจากกะทะ ของร้านอาหารตามสั่ง มันลอยมาติดรถ ติดทั้งกระจกหน้า กระจกหลัง กระจกบานประตู แม้แต่กระจกมองข้าง

ก็ย้งติดเลยครับ แล้วช็ดออกยากมาก ที่สำคัญ มันติดที่ฝากระโปรง หลังคาและฝาท้าย ทั้งดำทั้งเหนียว เป็นจุดละอองเต็มไปหมด

ทีแรงผมคิดว่าเป็นน้ำค้าง แต่ที่ไหนได้ มาจากสาเหตุนี้นี่เอง ผมเลยต้องหาที่จอดใหม่ มีเพื่อนไปกินข้าวที่ร.ร แต่จอดรถไว้ข้างถนน

แต่มีร้านขายอาหารตามสั่ง แล้วป่องท่อของร้านมันพ่นออกมาตรงที่รถจอดพอดี ผลปากฎว่ารถมีรอยน้ำมันทั้งคันเลยครับ

ที่สำคัญล้างไม่ออก ต้องใช้น้ำมันก๊าสเช็ดมันถึงจะออก ผมเสียดายสีรถครับ หรือไม่ก็ต้องไปจ้างขัดสีรถ ก็ต้องเสียอีกเป็น พัน

ผมจึงเอามาบอกกล่าวเพื่อนที่ยังไม่ทราบ ว่าควรจอดรถให้ห่างๆจากร้านขายอาหารแบบนี้หน่อย จะได้ไม่เสียความรู้สึกนะครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

กำลังไหนจะ เท่า กำลังใจ
กำลังใจ สำคัญที่สุด
สุรเชษฐ์
สิงห์มืออาชีพ

« ตอบ #1 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 15 กุมภาพันธ์ 2007 เวลา 12:14:36 »

อ่านดูแล้วรู้สึกไงไม่รู้ครับ สงสารรถจัง
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

PEUGEOT------------------------------------------ 405 GRI
ake305
สิงห์ปริญญาตรี

« ตอบ #2 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 15 กุมภาพันธ์ 2007 เวลา 13:31:38 »

แชมพูล้างรถก็ล้างออกครับ กป.ละ 50.-กว่าบาท มีขายทั่วไป
MailXR
Peugeot in Memories
สิงห์ตัวจริง

« ตอบ #3 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 15 กุมภาพันธ์ 2007 เวลา 15:26:37 »

ประหยัดกว่านี้ก็ โอโม่ซองละ 10 บาท ใช้ดีเหมือนกัน คราบสกปรกออกหมดแน่นอนครับ นานๆ ล้างทีไม่เป็นไรไม่ต้องกลัวกัดสี
addy
สิงห์มัธยม

« ตอบ #4 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 15 กุมภาพันธ์ 2007 เวลา 20:01:49 »

ประหยัดกว่านี้ก็ โอโม่ซองละ 10 บาท ใช้ดีเหมือนกัน คราบสกปรกออกหมดแน่นอนครับ นานๆ ล้างทีไม่เป็นไรไม่ต้องกลัวกัดสี
จริงๆเหรอครับ พูดเล่นหรือเปล่าครับ อยากรู้จริงๆนะครับ
MailXR

« ตอบ #5 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 15 กุมภาพันธ์ 2007 เวลา 21:35:43 »

อ้างถึง
จริงๆเหรอครับ พูดเล่นหรือเปล่าครับ อยากรู้จริงๆนะครับ
โธ่ธธธ...เคยพูดเล่นที่ไหนกันละคร้าบบบบ ผมก็เคยโดนเหมือนกันครับ ทั้งกระโปรงหน้า กระจก หลังคา คิดว่าขนาดเสื้อผ้าก็ไม่เห็นมันลอกล่อด้วยผมซักฟอกนี่ล่ะวะ ได้ผลดีครับสะอาดจริงๆ จะใช้ก็ต่อเมื่อรถสกปรกมากจริงๆ นะครับ แต่ก็จะตบท้ายด้วยแว็กขัดรถ ผมทำมา 3 ครั้งแล้วก็ไม่เห็นสีมันจะซีดอะไรมากมาย
ake305
สิงห์ปริญญาตรี

« ตอบ #6 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 15 กุมภาพันธ์ 2007 เวลา 22:53:50 »

ผงซักฟอก......แรงไปคับพี่
แชมพู.......สระผม(แฟซ่า) ซองละ 10.- ก็พอ
wut405
เซียนสิงห์

« ตอบ #7 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 16 กุมภาพันธ์ 2007 เวลา 10:35:53 »

ผงซักฟองใช้ได้จริงหรือครับ ผมบอกตามตรง ยังไม่กล้าลองนะครับ

ถ้าจะลองก็ยังต้องดูว่า จะเอาแบบซักกับมือ หรือซักกับเครื่องดีครับ

กำลังไหนจะ เท่า กำลังใจ
กำลังใจ สำคัญที่สุด
my306SR
สิงห์มือใหม่
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 16 กุมภาพันธ์ 2007 เวลา 12:13:47 »

ลองใช้น้ำยาล้างจานดูสิ เพราะมันมีคุณสมบัติชะล้างคราบไขมันได้ดี
MailXR

« ตอบ #9 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 16 กุมภาพันธ์ 2007 เวลา 13:53:18 »

น้ำยาล้างจาน!....ไช่เลยครับ ซันไลต์สูตรถนอมมือ ไม่มีผลกับสีรถด้วย ....ลืมคิดไปได้ยังไงเนี่ย
ภณ(PON)
สัตว์โลก ย่อมเป็นไปตามกรรม
Administrator
เซียนสิงห์

« ตอบ #10 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 16 กุมภาพันธ์ 2007 เวลา 18:12:39 »

ผมก็เคยนะครับ กลับบ้านมาน้ำยาล้างรถธรรมดาก็ออกนะครับ

รูปงาน Meeting ครบ 10 ปี
http://www.vlovepeugeot.com/forum/index.php?topic=22111.0

คิดถึง Mi16 จังเลยอือๆ
โชคดีโชคร้ายไม่มี....แตกต่างเพียงมุมมองในสถานการณ์

มีปัญหาเรื่องรถก็โทรคุยกันได้ ช่วยบอกชื่อท่าน รุ่นรถก่อนถาม
และเคารพสิทธิส่วนบุคคลผมด้วยครับ เบอร์ 084-556-8หกหกหก
วิดีโอของชมรมนะครับ : http://www.youtube.com/vlovepeugeot
สนใจสมัครนักเขียน : http://www.allwhatever.com
x-mi
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #11 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 17 กุมภาพันธ์ 2007 เวลา 10:45:04 »

ล้างด้วยแชมพูเสร็จแล้ว
สุดท้ายอย่าลืมใส่ครีมนวดด้วยนะ

แต่หากล้างด้วยโอโม่ เสร็จแล้วอย่าลืมน้ำยาปรับผ้านุ่มด้วย Shocked

จาก แม่บ้านสมองเสื่อม
pinky
สิงห์ปริญญาเอก

« ตอบ #12 เมื่อ: วันอังคารที่ 20 กุมภาพันธ์ 2007 เวลา 08:11:54 »

ผงซักฟอกไม่เห็นด้วยมากๆเลย กัดสีรถแล้วก็ผิวสีรถดูแห้งๆ
ทางที่ดี ถ้าไม่แน่ใจ ไปให้เค้าล้างแล้วก็ขัดสีรถดีกว่า ยอมเสียแพงกว่า
ปกตินิดนึงนะ เพราะระยะยาวสีจะได้คงสภาพเดิมๆ  Grin
old-big

« ตอบ #13 เมื่อ: วันอังคารที่ 20 กุมภาพันธ์ 2007 เวลา 09:46:27 »

ลงทุนเคลือบสีครับ ถ้าทำไม่ไหวก็ต้องให้ร้านทำให้ แต่ถ้ามีเวลาพอสัก 1 วันเต็มๆก็ทำเองก็ได้ครับ รถถ้าเคลือบสีบ่อยๆ โดนอะไรมาก็ล้างออกง่ายครับ เอาของดีๆหน่อย เมื่อก่อนผมใช้ 3M ราคาถูกมากและดีทีเดียว เดี๋ยวนี้ไม่มีแล้ว ตอนนี้ผมใช้คาแล็กตั้งแต่รถออกวันแรก ผลที่ได้ไม่ค่อยประทับใจครับ เมื่อเทียบกับ 3M ที่เคยใช้ ราคาก็สูงกว่ากันมากด้วย

tree406
สิงห์มัธยม

« ตอบ #14 เมื่อ: วันอังคารที่ 20 กุมภาพันธ์ 2007 เวลา 10:30:08 »

ผมว่าลองใช้น้ำยาที่หาง่ายและไม่เป็นอันตรายต่อสีรถอย่างที่ทุกท่านกล่าวมาและ เห็นด้วยกับพี่ old big ครับ ว่า 3m ราคาสมกับคุณภาพ และ carlack สู้ไม่ได้ครับ แต่ตอนนี้ไม่รู้จะใช้ 3m ที่ไหน ใครรู้ช่วยบอกที หรือ ไม่มีที่ไหนทำแล้ว
pinky

« ตอบ #15 เมื่อ: วันอังคารที่ 20 กุมภาพันธ์ 2007 เวลา 16:28:42 »

ล่าสุดเมื่อวันเสาร์pinkyไปคลองถม ในโซนที่เป็นคลองถมเซ็นเตอร์
มีนะค่ะ แต่คนขายแนะว่า ถ้าเป็น3M มีเครื่องขัดจะดีกว่า แต่ค่อนข้างแพง
มากนะคะ เคลือบสีของ3M เนี่ย ถ้าคุณBig กับ คุณtree406 สนใจลองไปเดิน
หาดู น่าจะมีหลายร้าน แต่ร้านที่pinky ดูเนียเป็นร้านในฝั่งที่เข้าซอยตรงข้ามวัดนะค่ะ
old-big

« ตอบ #16 เมื่อ: วันพุธที่ 21 กุมภาพันธ์ 2007 เวลา 07:42:18 »

ขอบคุณมากครับคุณ Pinky ผมสนใจที่เป้นศูนย์ขัดเคลือบครับ เพราะถ้าต้องซื้อเครื่องขัดเคลือบและเวลาอีกครึ่งวันที่ต้องนั่งขัด ไม่ไหวครับ

3M เมื่อก่อนจะมีอยู่แถวๆถนน ศรีนครินทร์ เลี้ยวขวาตรงสี่แยกก่อนถึงซีคอน ร้าน USC หรือ UCS อะไรทำนองนี้ครับ ตอนนี้ไปทำติดฟิมล์แล้ว เลิกทำเคลือบสี3M อีกที่เห็นจะเป้นที่ห้างเซ็ลทรัลปิ่นเกล้า ไม่แน่ใจว่าเลิกหรือยัง ที่เปลี่ยนมาเป้น คาร์แลคเพราะหา 3M ใกล้บ้าน-ที่ทำงานไม่ได้ครับ และเป้นสมาชิกรายปีของคาแรคที่ศุนย์สุริวงศ์ครับ ครั้งแรก 3พันกว่าบาทต่อปี ปีต่อมาแพงขึ้นเรื่อยๆ แต่ผลประโยชน์ลดลง ทุกครั้งที่ขัดเคลือบต้องจ่าย 50% ของค่าทำครับ

ความต่างที่ผมเห็นระหว่าง 3M กับ คาร์แลค คือ 3M จะเคลือบผิวแกร่งกว่า สีรถหลังเคลือบจะไม่เพี้ยน น้ำยาของ 3M จะไม่เยิ้ม
ขนแมวนี่ไม่เกิดเลยหินเล็กกระเด็นมาโดนไม่มีรอย ช่วงที่ใช้3M ผมไปปลวกแดงบ่อยมากๆยืนยันได้ว่ามันช่วยได้มาก น้ำยาไม่เยิ้มแต่ให้ความเงา ล้างง่ายมาก ยางไม้ ขี้นก แมลง ยางมะตอย ล้างออกได้ง่ายมาก

ของคาร์แลค รถเงา ล้างง่าย แต่ไม่ป้องกันการกระแทกและการเกิดขนแมว เคลือบสีรถจะออกเหลืองอ่อนๆแต่ไม่ชัดถ้าเพ่งจะเห็น น้ำยาเยิ้มมากๆ ในห้องเครื่องนี่มันย่องเลย พอเจอกับเขม่ารถสุดยอดเลย น้ำยาเคลือบยางรถเงาดีแต่เยิ้มมากขนาดออกรถแล้วดีดมาโดนขอบตัวถังและบังโคลนล้อเลยอ่ะ ตรงนี้ผมว่าอยู่ที่คนเคลือบ ผมทำที่ศุนย์สุริวงศ์ต้องบอกว่าอย่าชะโลมห้องเครื่องกับล้อ ไม่งั้นเนอะหนะไปหมด

ถ้าเอาความสะดวกสำหรับผมคาร์แลคจะสะดวกที่สุด มีที่สุริวงศ์ และมีศุนย์คาร์แลคตั้งอยู่ที่หน้าหมู่บ้านเลยตอนนี้ สะดวกมากๆ
ถ้าคาร์ปรับปรุงเรื่องความเยิ้มและความแกร่งของผิวเคลือบได้ผมว่าจะดีมากๆ

ภณ(PON)
สัตว์โลก ย่อมเป็นไปตามกรรม
Administrator
เซียนสิงห์

« ตอบ #17 เมื่อ: วันพุธที่ 21 กุมภาพันธ์ 2007 เวลา 07:59:13 »

ล้างด้วยแชมพูเสร็จแล้ว
สุดท้ายอย่าลืมใส่ครีมนวดด้วยนะ

แต่หากล้างด้วยโอโม่ เสร็จแล้วอย่าลืมน้ำยาปรับผ้านุ่มด้วย Shocked

จาก แม่บ้านสมองเสื่อม

คิดได้แจ๋มมากเลยครับ
จาก พ่อบ้านสมองไหล

รูปงาน Meeting ครบ 10 ปี
http://www.vlovepeugeot.com/forum/index.php?topic=22111.0

คิดถึง Mi16 จังเลยอือๆ
โชคดีโชคร้ายไม่มี....แตกต่างเพียงมุมมองในสถานการณ์

มีปัญหาเรื่องรถก็โทรคุยกันได้ ช่วยบอกชื่อท่าน รุ่นรถก่อนถาม
และเคารพสิทธิส่วนบุคคลผมด้วยครับ เบอร์ 084-556-8หกหกหก
วิดีโอของชมรมนะครับ : http://www.youtube.com/vlovepeugeot
สนใจสมัครนักเขียน : http://www.allwhatever.com
pinky

« ตอบ #18 เมื่อ: วันพุธที่ 21 กุมภาพันธ์ 2007 เวลา 08:02:56 »

คุณปอนด์ ล้างรถ ไม่ได้ซักผ้าอะ 555
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์