วันอาทิตย์ที่ 22 กันยายน 2024 เวลา 06:05:51

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

315,832 กระทู้ ใน 27,428 หัวข้อ โดย 14,887 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: bigboys
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย
|-+  หมวดหมู่ทั่วไป [ General topics ]
| |-+  พูดคุยทั่วไป ได้ทุกเรื่อง
| | |-+  เอาวิธีล้างคอยเย็นและช่องแอร์มาแนะนำครับ
0 สมาชิก และ 9 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เอาวิธีล้างคอยเย็นและช่องแอร์มาแนะนำครับ  (อ่าน 16494 ครั้ง)
Pboy
สิงห์ประถม
**

« เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 17 ธันวาคม 2006 เวลา 18:43:09 »

วิธีทำ
1. ปั้มลม (ใช้ถูกๆตัวเล็กๆก็พอ) แรงลมที่ใช้ 25-50 psi (เนื่องจากกระป๋องพ่นรับแรงลมได้เท่านี้)

2. กระป๋องพ่นสี ผสม น้ำกับซันไลท์ (ผมใช้ยี่ห้อของโลตัส ถุงละ 11 บาท) อัตราส่วนประมาณ 5:1 (ไม่มีทฤษฏี กะๆเอา)

3. ต่อสายยางอ๊อกซิเจนตามรูป โดยจะต้องเจาะรูด้านใต้ข้างๆ blower air เพื่อให้สายเดินเข้าไปในช่องคอยเย็นได้ (ผมใช้คอแร้งจี้เป็นรูประมาณสายยาง) ตามจริงไม่ต้องเจาะก็ได้เพราะสามารถถอด blower air แล้วใส่สายอ๊อกซิเจนเข้าไปทางช่องนี้ได้ แต่เนื่องจากถ้าทำเสร็จแล้ว เวลาประกอบ blower air เข้าที่เดิมจะติดสายอ๊อกซิเจนตัวนี้ ด้วยเหตุนี้ผมจึงเจาะรูใว้ข้างๆ blower air แล้วคาสายอ๊อกซิเจนใว้เลย อยากล้างเมื่อไหร่ก็ต่อกระป๋องพ่นกับสายยางได้เลย

4. ฉีดกระป๋องพ่น (น้ำ+ซันไลท์) สิ่งที่พ่นออกมาจะเป็นฟองคล้ายโฟม เหมือนกับสเปรย์ที่ใว้ทำความสะอาดคอมแอร์ทั่วๆไป ฟองจะก่อตัวทีละนิดๆ จนเต็มช่องคอยเย็นและล้นออกมาที่ช่องลมแอร์ออก (ผมใช้น้ำยาประมาณ 1 กระป๋อง พ่นจนกว่าฟองจะเต็ม)

5. ติดเครื่อง เปิดแอร์ เพื่อให้ไอน้ำและความเย็นเป็นตัวช่วยชำระล้างคราบต่างๆบนคอยเย็น ไม่งั้นจะมีกลิ่นอับ พร้อมทั้งพ่นน้ำยาไปด้วยจนหมดกระป๋อง (หมดน้ำยากระป๋องที่ 2) และดับเครื่อง บิดกุญแจเปิดเฉพาะลมแอร์ต่ออีกสักพัก เพื่อไล่ความชื้น เป็นอันเสร็จ
ปล.ฟองน้ำยาจะพ่นออกมาทางช่องแอร์ตลอด ผมใช้ผ้ามาปิดเพื่อใว้ซับกันน้ำยาเปื้อนเบาะ

***หลังจากไล่ความชื้นแล้วใครจะตบท้ายด้วย แอลกอฮอลล้างแผล ฆ่าเชื้ออีกสักครึ่งกระป๋องพ่น ก็ดีต่อสุขภาพคุณๆและครอบครัว โอ้ พระเจ้า มันดีจริงๆเลย ซาร่า และไม่ต้องโทรมาภายใน 10 นาทีนี้เพราะผมไม่มีเทคนิคอะไรแถมอีกแล้ว ผมบอกคุณไปหมดแล้วจริงๆ***

ก่อนทำ
1. ผมจะมึนหัวและเพลียทุกครั้งเวลาขับรถนานๆ ทั้งๆที่ขับรถคันอื่นไม่เป็น
2. เวลาสุดหายใจใกล้ลมแอร์จะรู้สึกอากาศไม่โล่ง ไม่สดชื่น
3. กลิ่นอับ
หลังทำ
1. อาการมึนหัวหายไป รู้สึกว่าหายไปเลย
2. เวลาสุดหายใจใกล้ลมแอร์จะรู้สึกอากาศโปร่งมากๆ
3. กลิ่นอับลดลง 30-40 เปอร์เซ็น (เนื่องจากไม่ได้ล้างน้ำตาม) เพราะผมขี้เกียจถอด blower air เพื่อใส่สายยางฉีดน้ำล้าง (สายยางน้ำก๊อก) ไม่สามารถใช้สายอ๊อกซิเจนได้เพราะ สายยางอ๊อกซิเจนมันเล็กและพ่นออกมาเป็นละออง แต่ก็ค่อนข้างโอเคเพราะล้างบ่อยๆได้

ข้อดี
1. จะล้างเมื่อไหร่ก็ได้ สะดวก และไม่ต้องถอดอุปกรณ์ใดๆเลย (ต้องเจาะรูต่อสายอ๊อกซิเจนคาใว้)
2. ล้างได้ทั้งคอยเย็นและช่องแอร์
2. ค่าใช้จ่าย /ต่อครั้ง
     -น้ำยาล้างจานของโลตัส 1/4 ถุง ราคา   3 บาท
     -น้ำเปล่า ก็น้ำก๊อก หรือจะใช้น้ำแร่ออร่าที่ปั้มแถมใว้ท้ายรถก็ดีต่อสุขภาพ
     -ปั้มลม(ย้ำตัวเล็กๆพอ)และกระป๋องพ่น สำหรับชมรม รวมกันสัก 10 คนซื้อมาใช้ด้วยกันก็ประหยัดดี
      เพราะซื้อครั้งเดียวใช้ยาว และบ่อยเท่าที่ต้องการ ราคาก็ ประมาณ 3500-4000 หาร 10 คน

ข้อเสีย
1. สะอาดไม่เท่ากับการถอดช่องแอร์และคอยเย็นออกมาล้าง
2. เวลาน้ำยาพ่นออกมาท่องช่องลมแอร์อาจจะเลอะเบาะ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
jinavin
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #1 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 17 ธันวาคม 2006 เวลา 21:41:22 »

ช่วยเสริมอีกนิดครับ ต้องถอดพัดลมตัวในรูปออกด้วยครับไม่งั้นพังแน่ ไขน็อต3ตัวเองครับ

ของผมก็ล้างวิธีเดียวกันครับ แต่ใช้น้ำเปล่าแล้วใช้หัวฉีดน้ำปรับแรงๆครับ ฉีดระยะไกลเพราะมือเข้าไม่ถึงครับ น้ำจะไหลออกตรงท่อน้ำแอร์ดำมากเลยครับ

หากาละมังรองตรงที่วางเท้าเวลาฉีดด้วยนะครับ

**ป.ล. ตรงช่องอากาศเข้าด้านบน ผมเอาตระแกรงมาปิดกันหนู แล้วเอาฟองน้ำปิดข้างบนอีกทีกันฝุ่นด้วยตอนนี้เยี่ยมมากเลยครับ**
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
ภณ(PON)
สัตว์โลก ย่อมเป็นไปตามกรรม
Administrator
เซียนสิงห์

« ตอบ #2 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 17 ธันวาคม 2006 เวลา 22:21:24 »

โอ!!!! ซาร่า มันยอดมาก พระเจ้าทอดกล้วยช่วยจริงๆๆ

น่าจะมีรูปนะจอร์ท

รูปงาน Meeting ครบ 10 ปี
http://www.vlovepeugeot.com/forum/index.php?topic=22111.0

คิดถึง Mi16 จังเลยอือๆ
โชคดีโชคร้ายไม่มี....แตกต่างเพียงมุมมองในสถานการณ์

มีปัญหาเรื่องรถก็โทรคุยกันได้ ช่วยบอกชื่อท่าน รุ่นรถก่อนถาม
และเคารพสิทธิส่วนบุคคลผมด้วยครับ เบอร์ 084-556-8หกหกหก
วิดีโอของชมรมนะครับ : http://www.youtube.com/vlovepeugeot
สนใจสมัครนักเขียน : http://www.allwhatever.com
Pboy
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #3 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 18 ธันวาคม 2006 เวลา 09:46:09 »

เวลาทำครั้งแรกต้องถอดพัดลมแอร์ออกเพื่อให้ทำงานสะดวกครับ อย่างที่คุณ jinavin บอก

แต่หลังจากเจาะช่องสอดสายยางคาใว้แล้ว ครั้งต่อไปก็แค่ต่อกระป๋องพ่นกับสายยางที่คาใว้ ฉีดล้างได้เลย ไม่ต้องถอดพัดลมแอร์ครับ

40 ha
สิงห์ตัวจริง

« ตอบ #4 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 18 ธันวาคม 2006 เวลา 10:06:12 »

ผมมีอีกวิธีครับ วิธีนี้ผมใช้มานานแล้วได้ผลดีมาก คือทำท่อเล็กแข็ง (อาจใช้ท่อทองแดงก็ได้ โดยให้ปลายท่องอเข้าแบบเส้นสีแดงนั่งแหละ   แต่งอเข้าแค่ประมาณ 1 ซม.เท่านั้น บีบปลายให้แบนเป็นหัวฉีด  ส่วนปลายอีกด้านให้งอเล็กน้อยในระนาบเดียวกับหัวฉีด เราจะได้รู้ว่าหัวฉีดเราพุ่งเข้าไปตรงกับช่องแอร์ อีกปลายต่อสายยางมีวาลว์เปิดปิด หรือต่อที่ฉีดน้ำรดต้นไม้ก็ได้

ถอดพัดลมออก เอาท่อต่อเข้าไป ลองเอาปลายท่อเขี่ยรังผึ้งแอร์ดู จะได้ยินเสียง แสดงว่าท่อเราจ่อเข้าหน้าแอร์แล้ว แล้วก็เปิดน้ำฉีด ๆ  ๆ ๆ อย่าฉีดมาก รอให้น้ำระบายออกก่อน แล้วไล่ไปให้ทั่วรังผึ้ง

ลองดูนะ สำหรับผู้ไม่มีปั้มลม
credor
เซียนสิงห์

« ตอบ #5 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 18 ธันวาคม 2006 เวลา 18:40:35 »

เยี่ยมครับ

10 SEC.
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #6 เมื่อ: วันพุธที่ 05 กันยายน 2007 เวลา 00:54:35 »

Afro

Int_205GR
เจ้าสิงห์น้อย 205
สิงห์ปริญญาเอก

« ตอบ #7 เมื่อ: วันพุธที่ 05 กันยายน 2007 เวลา 07:41:50 »

ยอดครับ อยากเห็นภาพตอนทำด้วยนะครับ

ไม่เคยทำเองเลยนอกจากเข้าร้านนึกภาพไม่ออก อาย
vopang
สิงห์ตัวจริง

« ตอบ #8 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 08 กันยายน 2007 เวลา 19:37:52 »

สุดยอดเลย ถ้ารับจ้างทำบอกได้เลย จะทำเป็นแรกๆครับ
maddog
สิงห์ปริญญาโท

« ตอบ #9 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 08 กันยายน 2007 เวลา 19:45:28 »

ติดตรงที่ต้องใช้เครื่องปั้มเนี่ยแหละครับ..
zuzarz
สิงห์ปริญญาเอก

« ตอบ #10 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 08 กันยายน 2007 เวลา 21:03:49 »

ลองดูรูปโครงสร้างของตู้แอร์ Mi 16 ซึ่งน่าจะเหมือนกับ GR แต่ไม่ทราบว่าจะเหมือนกับ SRI หรือไม่
เผื่อว่าจะแยงได้แม่นยำขึ้นครับ...อิอิ

* ac1.jpg (61.77 KB, 600x368 - ดู 1109 ครั้ง.)

* ac2.jpg (57 KB, 600x442 - ดู 1159 ครั้ง.)
หลังบ้าน
สิงห์มัธยม

« ตอบ #11 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 09 กันยายน 2007 เวลา 13:39:07 »

ยอดเยี่ยม..กระเทียมโทน..

ความรู้ทุกอย่างเป็นของเก่า..แต่เป็นของใหม่สำหรับผู้ที่เพิ่งเรียนรู้
wut405
เซียนสิงห์

« ตอบ #12 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 09 กันยายน 2007 เวลา 13:48:50 »

ขอบคุณที่ให้ความรู้เพิ่มครับ

กำลังไหนจะ เท่า กำลังใจ
กำลังใจ สำคัญที่สุด
virachai_v
สิงห์มัธยม

« ตอบ #13 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 10 กันยายน 2007 เวลา 20:17:02 »

รับจ้างล้างไม๊ครับ อยากใช้บริการ
Anuwong
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #14 เมื่อ: วันพุธที่ 12 กันยายน 2007 เวลา 15:47:12 »

ขอบคุณครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์