วันเสาร์ที่ 21 กันยายน 2024 เวลา 17:38:51

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

315,832 กระทู้ ใน 27,428 หัวข้อ โดย 14,887 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: bigboys
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย
|-+  หมวดหมู่ทั่วไป [ General topics ]
| |-+  พูดคุยทั่วไป ได้ทุกเรื่อง
| | |-+  ขอถามหน่อยครับ
0 สมาชิก และ 4 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามหน่อยครับ  (อ่าน 1694 ครั้ง)
KonG_S16
เซียนสิงห์

« เมื่อ: วันเสาร์ที่ 16 ธันวาคม 2006 เวลา 18:35:49 »

อีกไม่กี่วันจะถึงปีใหม่แล้ว มีใครวางแผนออกเที่ยวบ้างไหมครับ

ป.ล.อย่าลืมไปทำบุญปีใหม่ด้วยนะครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

ซ่อมรถ โมเครื่อง ทำช่วงล่าง: อู่ช่างแว่นที่เดียวเท่านั้น ที่ผมไว้ใจ
owen
สิงห์ตัวจริง

« ตอบ #1 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 16 ธันวาคม 2006 เวลา 18:59:19 »

ผมคงไปเชียงใหม่น่ะคับ เลยไปเปลี่ยนยางกะซิ่งเต็มที่น่ะ แต่เห็นบางคนบอกว่ามีการตั้งด่าน ปรับเรื่องขับรถเร็วเป้นระยะๆ น่ะคับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
ภณ(PON)
สัตว์โลก ย่อมเป็นไปตามกรรม
Administrator
เซียนสิงห์

« ตอบ #2 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 16 ธันวาคม 2006 เวลา 19:04:55 »

ผมว่าจะไปเชียงใหม่เหมือนกันครับ

เชียงใหม่ผมเคยโดน 3 ด่านเลยครับ
ด่านแรกเจอไปที่ 160 Km/hr คิดว่าไม่มีแล้วเลยขับเร็วต่อ
ด่าน 2 เจอที่ 156 Km/hr เลยถามด่านที่ 2 ว่ามีอีกไหม เค้าบอกว่า "ไม่มีแล้ว" เลยเจออีกด่าน 5555
ด่าน 3 เจอที่ 140 Km/hr เลยถามด่านที่ 3 ว่ามีอีกไหม เค้าบอกว่า "ไม่มีแล้ว"
แต่ขับผมก็ขับ 120 Km/hr จนถึงกรุงเทพฯ เพราะโดนไป 300 แล้ว

ป.ล. การขับรถเร็วเกินกฎหมายกำหนด ไม่ดีนะครับ

รูปงาน Meeting ครบ 10 ปี
http://www.vlovepeugeot.com/forum/index.php?topic=22111.0

คิดถึง Mi16 จังเลยอือๆ
โชคดีโชคร้ายไม่มี....แตกต่างเพียงมุมมองในสถานการณ์

มีปัญหาเรื่องรถก็โทรคุยกันได้ ช่วยบอกชื่อท่าน รุ่นรถก่อนถาม
และเคารพสิทธิส่วนบุคคลผมด้วยครับ เบอร์ 084-556-8หกหกหก
วิดีโอของชมรมนะครับ : http://www.youtube.com/vlovepeugeot
สนใจสมัครนักเขียน : http://www.allwhatever.com
owen

« ตอบ #3 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 16 ธันวาคม 2006 เวลา 21:06:34 »

แต่ละด่านที่คุณ ปอนด์ โดนปรับน่ะ เสียด่านละเท่าไหร่ และแต่ละด่าน อยู่ช่วงไหนมั่งครับ อีกอย่างช่วงที่คุณปอนด์โดนปรับ ช่างฤดู เทศกาลหรือไม่ครับ ช่วงสงกรานต์ที่ผ่านมา ผมขับกลับเข้ากรุงเทพ ช่วงลำปางลงมากำแพงเพชร ผมขับ 160 - 190 ตลอด ยังไม่เคยโดนปรับเลยครับ ไม่ทราบว่าช่วงเทศกลาง เขาจะยกเว้นหรือไม่ครับ
โอ๊ต_XU5_ฝาส้ม
ใจไปไวกว่าแสง
เซียนสิงห์

« ตอบ #4 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 16 ธันวาคม 2006 เวลา 21:51:41 »

ผมว่าช่วงเทศกาลคงจะตรวจหนักกว่าเก่าครับ โดยเฉพาะโคราช ถ้าจับคนเมาแล้วขับ คงต้องยกโรงแรมมาไว้เลย ถึงจะพอกับจำนวนคนครับ โคราชได้แชมป์ที่ 1 ด้านนี้มานานแล้วครับ แต่ก็แก้นิสัยกันไม่หายสักที

คนนั่งกระบะหลัง ส่งให้คนขับ คนขับดื่มแล้วเมา ตายทั้งคันเลย
ก้อนกรวด
GRI GOLD
สิงห์ปริญญาตรี

« ตอบ #5 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 17 ธันวาคม 2006 เวลา 10:18:02 »

Smiley ผมก็ว่าจะไปเชียงใหม่เหมือนกัน คงจะออกจากโคราช ตี1 ของวันที่ 30 ไปถึงเช้าแค่พิษณุโลกก็พอที่เหลือคงให้สุดที่รักขับต่อแล้วกัน  ชอบไปไหว้พระ เช่าพระไว้บูชา เป้าหมายอยากขึ้นดอยที่แม่ฮ่องสอน ที่มี 1000กว่าโค้งอาครับ มีใครแนะนำอะไรดีๆบ้างครับ
Woody

« ตอบ #6 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 17 ธันวาคม 2006 เวลา 11:00:02 »

ขับรถตามกฎเป็นดี ถ้าจะใช้ความเร็วสูงต้องระวังเป็นพิเศษอย่าให้ผู้ร่วมใช้ทางเดือดร้อน ลำพังปรับมันเรื่องเล็ก นึกถึงจุดมุ่งหมายว่าเราจะไปท่องเที่ยว ค่อยๆไปเดี๋ยวก็ถึง

ถ้าจะไปแม่ฮ่องสอน ไปได้ สองทางหลวงหลักๆ คือ ผ่านทางแม่สะเรียงเข้าแม่ฮ่องสอนทางด้านล่าง ซึ่งจะขับยาวๆแยกออกทาง อ.เถิน ไม่เข้าเชียงใหม่ก็ได้ หรือจะเข้าทางด้านบนของแม่ฮ่องสอนผ่านที่ท่องเที่ยวสวยๆ ห้วยน้ำดัง แวะพักที่ ปาย หรือเลยไปถึง ปางอุ๋ง ก็น่าจะได้บรรยากาศดี ขอให้มีเวลาหลายๆวัน

ขับรถไปแม่ฮ่องสอนไม่ยากแม้ว่าโค้งอาจจะเยอะ ถ้ารถสมบูรณ์ คนขับ "ขับมัน" แน่นอน สงสารก็แต่คนนั่งที่อาจไม่สนุกนัก ถ้าคนขับสนุกมาก มันเป็นปฎิกริยาที่ผกผันกันนะครับ

ถ้าชอบเข้าวัดทำบุญไหว้พระ ภาคเหนือมีวัดสวยๆมาก แต่คงต้องไปในช่วงที่คนไม่มากนัก หรือไปวัดในชนบท แล้วจะได้ความรู้สึกที่รู้สึกได้ถึงความสุขใจครับ ลองแวะไปเที่ยว น่าน ซิครับ

เที่ยวให้สนุกและเดินทางปลอดภัยนะครับ

mars
สิงห์ปริญญาโท

« ตอบ #7 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 24 ธันวาคม 2006 เวลา 01:26:02 »

เอ เดี๋ยวนี้เค้ายังตั้งด่านแบบเรียกเหรอคะ  Huh เพื่อนนัทเพิ่งโดนใบสั่งค่ะ ส่งตรงมาถึงบ้านเลย (แต่เป็นเส้นทางลงใต้นะคะ จำไม่ได้ว่าโดนช่วงไหน แล้วจะมาอัพเดททีหลังค่ะ)

โดนใบสั่งค่าปรับเป็นเงิน 400 บาท พร้อมรูปประกอบคือรถซึ่งมีป้ายทะเบียนเต็มๆ โดนจับที่ความเร็ว 120 Km./Hr. กฏหมายกำหนดที่ 90 Km./Hr. ค่ะ (ขับยาวๆไกลๆ  คร้ายมันจะไปทนขับที่ ไม่เกิน 90 ไปตลอดทางนิ นัทขับทางไกลก็ขับ ประมาณ 90-140 Km./Hr ขึ้นกับเพลงที่เปิดในรถ ถ้าเพลงช้าก็จะขับช้าหน่อย Tongue)

ลูกแม่นัทสีเขียว ชื่อน้องมากาเร็ต 

บ้านเพลงเก่า  www.oldsonghome.com
old-big
สิงห์มืออาชีพ

« ตอบ #8 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 24 ธันวาคม 2006 เวลา 08:56:00 »

เที่ยวนี้ไป กทม- แม่ฮ่องสอน(ผ่านถนนสาย 108ตลอดทั้งเส้น ตั้งใจมาก็ถนนเส้นนี้แหละ) -วนกลับเชียงใหม่ทางด้าน อ. ปาย - แล้วมาน่าน - แล้วก็แพร่ - ผ่านสุโขทัย - แล้วกทม. ครับ วิ่ง loop ใหญ่เลยปีนี้

ปีที่แล้ว กทม.-อุ้มผาง สนุกมาก 406 EA9 ไม่มันส์ครับวิ่งบนดอย อากาศชื้นมากด้วย ออก 406 มาปีแรกก็ไปเข้าค้อเพชรบูรณ์เลย ปรากฏเกียร์ช๊อต ที่โซรินอย บนดอยเลย  วิ่งมันทั้งๆที่ไฟ Snow โชว์อย่างนั้นแหละ ตอนนั้นไม่กลัวเพราะอยู่ในประกันเอาให้พังจะได้เปลี่ยนใหม่เลย จะจอดทิ้งไว้ก็กลัวม้งเอาไปปลูกสาระแหน่ กลับมาจ่ายไปพันห้าร้อยบาทค่าโซลินอย ตั้งแต่นั้นไม่เอาไปไหนเลยนอกจากทางเรียบ ถ้าภูเขาก็เอามอร์เตอร์ไซต์อย่างเดียวครับ

อย่างไรก็ปรานีชาวสองล้อบ้างนะครับ ถ้าเจอๆดูแล้วซ่าไปหน่อย มันเป็นจังหวะของเขาและรถพวกนี้ต้องเลี้ยงรอบเครื่องครับ ไม่งั้นแรงจะตก ถ้าเขาแซงก็ไม่ต้องตามไปดูครับ ที่แซงไม่ใช่ต้องการโชว์อะไรเพราะรอบเครื่องมันต้องไปและที่สำคัญวิ่งใกล้คนอื่นจะเดือดร้อนทั้งเราและคนอื่นๆด้วย สองล้อมันเกิดอุบัติเหตุง่ายมาก เขาเลยต้องวิ่งให้พ้นคนอื่นแบบยาวๆไปก่อน ถ้ารถยนต์แรงกว่าก็แซงยาวไปเลยอย่าไปชลอตรงหน้าเพราะเดี๋ยวเขาก็แซงอีก อย่างที่บอกต้องเลี้ยงรอบไว้ครับ ตอนออกตัวหรือเร่งแซงต้องเบิลล์เครื่องตลอดเพื่อเรียกและเลี้ยงรอบไว้ พวกรถยนต์ส่วนใหญ่ไม่เข้าใจจะรู้สึกหมั่นไส้เวลาเจอสองล้อ

S.N.N. GANG
สิงห์มัธยม

« ตอบ #9 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 25 ธันวาคม 2006 เวลา 21:22:42 »

ปีใหม่นอนตีพุง ดูหนังอยู่บ้านที่ กทม  เพราะรถแรง ไม่ชอบวิ่งช่วงเทศกาลครับ รถก็เยอะ คนก็แยะ แย่งกันกิน แย่งกันพัก แย่งกันใช้ถนน แถมซิ่งไม่ได้ รอไว้หมดเทศกาลก่อน ค่อยหาเวลาไปเที่ยว ห้าๆๆ
pinky
สิงห์ปริญญาเอก

« ตอบ #10 เมื่อ: วันอังคารที่ 26 ธันวาคม 2006 เวลา 08:38:33 »

น้องนัท เพื่อนพี่pinky ก็โดนค่ะ มาพร้อมรูปถ่ายกับความเร็วรถ อึ้งไปเลย
ช่วงหลังนี้เริ่มจะใช้คอมพิวเตอร์มากขึ้น ยังงัยเพื่อนๆที่ไปต่างจังหวัดขับรถ
ระวังนิดนึง และอย่าขับเร็วเกินกำหนดนะคะ (ไม่รู้จะติดหรือเปล่าเส้นเหนือ คงวิ่งเร็วไม่ได้
สักเท่าไร) โชคดีปีใหม่ทุกคนค่า drive
Dod
สิงห์มัธยม

« ตอบ #11 เมื่อ: วันอังคารที่ 26 ธันวาคม 2006 เวลา 11:27:49 »

ปีใหม่ เผ่นกลับบ้านที่ขอนแก่นครับ  ที่เมืองเลย หนาวจนไม่ไหวครับ เริ่มจะเจ็บกระดูกหน้าแข้ง(ดามเหล็กเอาไว้)
แต่คาดว่าคงเจอวีโก้คู่ปรับใช้เส้นทางเดียวกันแน่นอน เพราะพี่ท่านทะเบียนขอนแก่น ฮ่าๆ ๆ ๆ

แต่ฝากไว้หน่อยนะครับ สำหรับคนขับ 205 วิ่งไฮเวย์ ไม้รู้ว่าเส้นอื่นเป็นหรือเปล่า แต่เส้นภูกระดึง-ชุมแพนี่ประจำ
ระวัง สิบล้อ กะ วีโก้ ให้ดีครับ เพราะสองท่านนี้จะเอ็นดู รถเล็กๆ เป็นพิเศษ

ขับเปอรโยต์ มีความสุขยามได้ขับ แต่ทุกข์หนักยามต้องซ่อม
nitnueng
สิงห์ปริญญาเอก

« ตอบ #12 เมื่อ: วันอังคารที่ 26 ธันวาคม 2006 เวลา 12:08:56 »

การขับรถเร็วเกินกำหนด เมาแล้วขับ
ผมอยากให้ลงโทษเหมือนต่างประเทศอะคับ
ยึดใบขับขี่ ห้ามต่อใบขับสัก5ปี และต้องอยู่ในความประพฤติห้ามขับรถจนกว่าจะครบห้าปีอะไรประมาณนี้
ยิ่งเมาแล้วขับต้องเอาให้หนัก ปรับซักห้าหมื่น  ยึดใบขับขี่ตลอดชีวิต
( ปล.เพราะผมไม่ดื่มของมึนเมาทุกชนิด  และก็ไม่ขับเร็วด้วย )
ผมว่าสำหรับคนไทยต้องดัดนิสัยให้หนักอุบัติเหตุจึงจะลดลง ปรับไปก็ไม่มีประโยชน์เสียค่าปรับก็จบ ในประเทศที่จะเจริญแล้วการลงโทษในการใช้รถยนต์ หนักมากในส่วนตัวผมว่าดีครับ
ขอให้ทุกคนเดินทางโดยสวัสดิภาพ  ส่วนตัวอยู่บ้านขับรถในกทม.นี่แหละคับรถบางตาในเทศกาล

205 จงเจริญ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์