วันเสาร์ที่ 21 กันยายน 2024 เวลา 17:47:39

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

315,832 กระทู้ ใน 27,428 หัวข้อ โดย 14,887 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: bigboys
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย
|-+  หมวดหมู่ทั่วไป [ General topics ]
| |-+  พูดคุยทั่วไป ได้ทุกเรื่อง
| | |-+  สอบถามเรื่องยาง BF Goodrish ไม่ทราบว่าเป็นอย่างไร
0 สมาชิก และ 8 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องยาง BF Goodrish ไม่ทราบว่าเป็นอย่างไร  (อ่าน 3066 ครั้ง)
Kwan_191
สิงห์มือใหม่
*

« เมื่อ: วันพุธที่ 13 ธันวาคม 2006 เวลา 22:54:08 »

พอดีจะเปลี่ยนยางทางร้านบอก ยางGf ใช้ดีอยากถ่มความเห็นเพื่อนๆ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
owen
สิงห์ตัวจริง

« ตอบ #1 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 16 ธันวาคม 2006 เวลา 21:23:43 »

ผมเพิ่งเปลี่ยนยางมาคับ 195-60-14 falken Made in Japan ใส่ Mi 16 ที่ได้แจ้งให้ทราบไม่ใช่อะไรหรอกครับเพียงแต่ว่า อยากจะบอกตรงๆ ว่า ถ้างบพอ ให้ใช้ยางญี่ปุ่นไปเลยครับ อย่าใช้ยาง อินโดนีเซีย ฟิลิปินส์ หรือของไทยเลยครับ 1 - 2 ปีก็แข็งแล้วหอนด้วยครับ ลองใช้ยางของนอกแล้วจะติดใจเหมือนผมครับ อีกข้อมูลหนึ่งเป็นส่วนประกอบการตัดสินใจของผมคือการฟังรายการวิทยุ ตอบปัญหารถยนต์ ของคุณสมศักดิ์ มีรือการ (อาจจะสะกดผิด) รายการนี้เคยบอกว่า ของไทย มิชลิน บลิสโตน มันแข็งลื่น สักพักก็หอน เป็นไปได้ ยางญี่ปุ่นไปเลยครับ จบ แลกกับชิวิตที่มีค่า
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
owen
สิงห์ตัวจริง

« ตอบ #2 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 16 ธันวาคม 2006 เวลา 21:26:52 »

อ๋อ มีเว็ปมาฝากเผื่อเป็นข้อมูลครับ www.1010tires.com/tire
old-big
สิงห์มืออาชีพ

« ตอบ #3 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 17 ธันวาคม 2006 เวลา 05:13:38 »

BF ก็บริษัทเดียวกับ มิชเชอรีนครับ แต่ราคาถูกกว่า

ยางจะนิ่มจะเงียบ และ ยืดหยุ่นไหมให้ดูวัตถุดิบที่ใช้ผลิตครับ ถ้าเป้นยางดิบธรรมชาติ จะแข็งตัวเร็วและมีเสียงดังเร็ว ยางในประเทศส่วนใหญ่ "เมื่อก่อน" จะใช้ยางดิบธรรมชาติทำ แต่ตอนนี้จะใช้ยางสังเคราะแล้ว ที่เขาเรียก "ยาง Compund" ซึ่งสามารถควบคุมและปรับแต่งคุณสมบัติของยางได้ตามใจคนผลิต ยาง Compound จะยืดหยุ่นตัวดีไม่เสียงดังครับ ยางในประเทศที่ขึ้นชื่อว่าเสียงดังเร็ว อย่าง GoodYear Eagle F1 ตอนนี้ออกรุ่นใหม่มาได้ ปีกว่าๆ คือรุ่น GSD3 ผมใช้รุ่นแรกๆที่เพิ่งผลิตเลย ผมก็ใช้มาปีกว่าแล้วยังไม่ดังครับเทียบกับรุ่นเดิมคือ GSD2 แล้วผิดกันลิบ ยิ่งตอนเพิ่งเปลี่ยนแล้วต่างกันชัดเจนครับ

ใช้ยางในประเทศข้อดีคือจะได้ยางใหม่สดกว่ายางนำเข้า ยางนำเข้าจะเป็นช่วงๆครับ ถ้าโชคดีเจอช่วงเพิ่งนำเข้ามาจะได้ยางใหม่ ไม่งั้นอายุยางจะเก่าเก็บ

ร้านยางแถบวงเวียน 22 ก็เชียร์ยางญี่ปุ่นครับ โดยเฉพาะพวก Dunlop กับ Yokohama เขาทำราคามาสู้ยางในประเทศเต็มที่ คุณสมบัติสินค้าไม่ต่างกันเขาจะขายแพงแบเมื่อก่อนไม่ได้แล้ว

โดยเฉพาะขนาดยางยอดนิยม 215/45/17 ประมาณ 3 พันกว่าบาทครับ ตัวอย่างคือ Yokohama รุ่น DB ครับ

โอ๊ต_XU5_ฝาส้ม
ใจไปไวกว่าแสง
เซียนสิงห์

« ตอบ #4 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 17 ธันวาคม 2006 เวลา 07:06:22 »

ผมเคยใช้ dunlop ดริฟรถได้เลยครับ
มาใช้ michelin pilot preceda ดริฟไม่ออกครับ หนึบกว่าเบอะครับ
ภณ(PON)
สัตว์โลก ย่อมเป็นไปตามกรรม
Administrator
เซียนสิงห์

« ตอบ #5 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 17 ธันวาคม 2006 เวลา 07:30:43 »

ส่วนตัวผมชอบ michelin เป็นการส่วนตัว แต่เทียบแล้วก็แพงกว่าคนอื่นทุกที ก็เลยไม่ค่อยได้ซื้อเท่าไร  555

BF ลูกพี่ลูกน้องผมเป็น Presenter ด้วยงะ เมื่อ 2-3 ปีก่อน (เสียดายไม่มียางฟรีให้ใช้)  อาย
แต่ตัวรุ่น sport เค้าว่า OK กันงะ

Goodyear ถูก จนอดใจไม่ค่อยได้ หลงซื้อทุกที
NCT 3 ไม่น่าเกลียด วิ่งไปสัก 10,000-15,000 ก็ค่อยมีเสียงยางทะเลาะกับถนน
ยางดอกหมดยากมาก วิ่ง 50,000 ดอกยังเหลืองั้นกะวิ่งมา 30,000 ของยางยี่ห้ออื่น 
วิ่งหมดมาหลายชุดแล้วใน Jazz Ho Ho

ส่วน บริสสโตน มีคนแซวว่า "หวิด กระโจน" ผมเฉยๆ เคยใช้อยู่ตอนใช้ Toyota 3 ห่วง ไม่ออกความเห็น  ไออย๋า

รูปงาน Meeting ครบ 10 ปี
http://www.vlovepeugeot.com/forum/index.php?topic=22111.0

คิดถึง Mi16 จังเลยอือๆ
โชคดีโชคร้ายไม่มี....แตกต่างเพียงมุมมองในสถานการณ์

มีปัญหาเรื่องรถก็โทรคุยกันได้ ช่วยบอกชื่อท่าน รุ่นรถก่อนถาม
และเคารพสิทธิส่วนบุคคลผมด้วยครับ เบอร์ 084-556-8หกหกหก
วิดีโอของชมรมนะครับ : http://www.youtube.com/vlovepeugeot
สนใจสมัครนักเขียน : http://www.allwhatever.com
ก้อนกรวด
GRI GOLD
สิงห์ปริญญาตรี

« ตอบ #6 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 17 ธันวาคม 2006 เวลา 22:07:44 »

Cheesy
อ้างถึง
BF ก็บริษัทเดียวกับ มิชเชอรีนครับ
ขอเพิ่มเติมครับ และก็ บ.ยางสยามไทร์ ด้วยครับ เนื้อยางก็เกรดเดียวกันใกล้เคียงกันมาก แต่ michelin จะราคาแพงกว่า  ถ้าเป็นยางรถบรรทุก michelin น่าจะดีทีสุด  ถ้าเป็นยางรถนั่งผ้าใบ 4 ชั้น ความทนทานทุกยี่ห้อใกล้เคียงกัน แต่ความนิ่มนวลต่างกัน
Chood
สิงห์มือใหม่
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันพุธที่ 20 ธันวาคม 2006 เวลา 08:56:36 »

ผมใช้ BF goodrich รุ่น sport T/A กับ 306 โดยรวมค่อนข้างใช้ดีนะครับ ผมว่าเกาะกว่า Michelin Energy XM1 อีก แต่เสียงก็ดังกว่านิดหน่อย แต่สู้บิดกะโจน ER60 ไม่ได้อ่ะครับ ก็คุ้มราคาดีกับราคาเส้นละ 1500 MicHelin กับ บิดกะโน เส้นละตั้งเกือบ 2000
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์