วันเสาร์ที่ 21 กันยายน 2024 เวลา 12:40:49

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

315,832 กระทู้ ใน 27,428 หัวข้อ โดย 14,887 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: bigboys
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย
|-+  หมวดหมู่ทั่วไป [ General topics ]
| |-+  พูดคุยทั่วไป ได้ทุกเรื่อง
| | |-+  พัดลมเบอร์ 2 ไม่ทำงาน
0 สมาชิก และ 2 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: พัดลมเบอร์ 2 ไม่ทำงาน  (อ่าน 1330 ครั้ง)
ก้องภพ
สิงห์ประถม
**

« เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 26 พฤศจิกายน 2006 เวลา 17:49:50 »

พัดลมเบอร์ 2 ไม่ทำงาน ตามน้ำยาแอร์ ทำงานตอนความร้อนเครื่องถึง 92 อย่างเดียวเลย ต้องตรวจดูตรงไหนคับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
ก้องภพ
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #1 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 27 พฤศจิกายน 2006 เวลา 20:20:24 »

มีแต่คนดู ตอบกันไม่ได้เลย Sad
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
tuk
สิงห์ปริญญาโท

« ตอบ #2 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 27 พฤศจิกายน 2006 เวลา 21:28:42 »

รุ่นไหนครับ   สเต็ปที่ 2  ไม่ทำงาน  หรือว่า  ตัวที่  2  ไม่ทำงาน
ฤทธิ์ อำมหิต
XU10J2
สิงห์ตัวจริง

« ตอบ #3 เมื่อ: วันอังคารที่ 28 พฤศจิกายน 2006 เวลา 07:24:42 »

เดาว่าพัดลมจังหวะสอง (สปีดสูง)ไม่ทำงานเวลาที่น้ำยาแอร์ในระบบมีแรงดันสูงใช่ไหมครับ ตามปรกติถ้าน้ำยาแอร์ในระบบมีแรงดันตั้งแต่ 19 บาร์ สวิทช์แรงดันที่ติดอยู่ตรงคอ Dryer จะสั่งให้พัดสมสปีดสูงทำงานครับ ถ้าไม่สั่งแสดงว่า
1. แรงดันน้ำยาแอร์ไม่ถึง 19 บาร์ ซึ่งปรกติเวลาเติมน้ำยาแอร์ในระบบตามปรกติจะไม่มีแรงดันสูงขนาดนี้ครับ
2. แรงดันน้ำยาแอร์สูงตั้งแต่ 19 บาร์ แต่สวิทช์แรงดันไม่ทำงาน ทดสอบได้โดยการถอดคอนเนคเตอร์ (ที่มีสี่ขา) ของสวิทช์ออกมา บิดกุญแจที่ตำแหน่ง ON แล้วใช้สายไฟเส้นเล็กๆลัดวงจรระหว่างขา 3 กับขา 4 ของคอนเนคเตอร์ (สังเกตที่ขาคอนเนคเตอร์จะมีตัวเลขกำกับอยู่ครับ)Temp ECU จะสั่งให้พัดลมสปีดสูงทำงานทันที ถ้าไม่ทำ แสดงว่าสายไฟต่อไปยัง Temp ECU หรือ ECU เองมีปัญหาครับ
ป.ล. การทดสอบข้างต้นนี้จะใช้ได้ในกรณีที่ระบบพัดลมเดิมๆจากโรงงานไม่มีการแปลงระบบมาแล้วนะครับ
อีกประการ สมาชิกเวบทุกคนเป็นเพียงผู้ใช้รถยนต์เหมือนคุณนะครับ อาจมีหลายๆเรื่องที่ไม่ทราบมากเท่าคุณด้วยซ้ำครับ คงไม่อาจคาดหวังได้ว่าจะต้องทราบคำตอบในทุกเรื่องครับ ผมเองก็เป็นผู้ใช้เปอโยต์คนนึงเหมือนกันครับที่ไม่ได้ทราบทุกเรื่อง แต่ถ้าเรื่องไหนที่พอทราบบ้างก็อยากแบ่งปันประสพการณ์เท่านั้นครับ ไม่ได้มีผลประโยชน์อันใดเลย ไม่แน่วันข้างหน้าสมาชิกหลายๆท่านรวมทั้งผม อาจต้องขอคำแนะนำจากคุณบ้างนะครับ :-)

สัมพันธภาพอันดี แม้จะมีมายาวนานสักเพียงใด ล้วนแล้วแต่เริ่มมาจากหนึ่งวัน
ก้องภพ
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #4 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 01 ธันวาคม 2006 เวลา 16:19:09 »

ขอบคุณคับผมจะลองดูครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์