วันเสาร์ที่ 21 กันยายน 2024 เวลา 12:41:15

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

315,832 กระทู้ ใน 27,428 หัวข้อ โดย 14,887 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: bigboys
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย
|-+  หมวดหมู่ทั่วไป [ General topics ]
| |-+  พูดคุยทั่วไป ได้ทุกเรื่อง
| | |-+  อาการปั๊มน้ำ
0 สมาชิก และ 2 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: อาการปั๊มน้ำ  (อ่าน 1297 ครั้ง)
red898
สิงห์มือใหม่
*

« เมื่อ: วันพุธที่ 15 พฤศจิกายน 2006 เวลา 01:27:24 »

ปกติปั๊มน้ำต้องเปลี่ยนทุกกี่กิโลครับ แล้วถ้ามันเริ่มเสีย มันมีอาการยังไงครับ แล้วถ้าความร้อนมันไม่ลดแม้โดนstep2เป่ามันเกี่ยวกับป๊มน้ำมั้ยครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
kunsomsak
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันพุธที่ 15 พฤศจิกายน 2006 เวลา 08:33:13 »

ผมคิดว่าเรื่องเปลี่ยนที่กี่กิโลเมตรคงไม่ใช่ตัวกำหนดนะครับ  ก็ใช้ไปจนกว่ามันจะชำรุด คือมีน้ำรั่วซึมหยดออกมาจากปั๊มน้ำ จึงค่อยเปลี่ยนใหม่ครับ

ส่วนเรื่องพัดลม step 2 ทำงานแล้วอุณหภูมิยังไม่ยอมลง ส่วนใหญ่ปัญหาน่าจะมาจากประสิทธิภาพการระบายความร้อนของหม้อน้ำหละครับ เช่น หม้อน้ำสกปรก อุดตัน

แต่ก้ยังมีตัวเกี่ยวข้องอีกหลายอย่างนะครับ แต่ยังไงลองตรวจสอบสภาพการระบายความร้อนของหม้อน้ำก่อนดีกว่าครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
pong
สิงห์ปริญญาโท

« ตอบ #2 เมื่อ: วันพุธที่ 15 พฤศจิกายน 2006 เวลา 11:33:55 »

ปั้มน้ำเสียอาการอาจจะมีเสียงดังบริเวณสายไทม์มิ่ง แต่อาจจะฟังยากเพราะเสียงดังนั้นอาจะมากจากลูกปืนลูกลอกสาพานไทมิ่งก็ได้ บางทีก็อาจจะไม่ดังแต่รั่วเลยก็ได้ บางคนอาจจะใช้วิธีเปลี่ยนสายไทม์มิ่งสองหนเปลี่ยนปั้มน้ำหนนึง หรืออาจะมากกว่านั้นเพราะการเปลี่ยนปั้มน้ำ จะต้องรื้อสายพานไทม์มิ่งด้วยเพราะสายพานไทม์มิ่งจะเป็นตัวปั่นปั้มน้ำ (405) ส่วนเรื่องพัดลม step 2 ทำงานแล้วอุณหภูมิยังไม่ยอมลง  น่าจะลองดูระบบระบายความร้อน พัดลมให้แรงลมปกติไหมทั้งสองสเตป วาวล์น้ำทำงานปกติไหม หม้อน้ำมีการอุดตันหรือเปล่า

red898
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันพุธที่ 15 พฤศจิกายน 2006 เวลา 19:44:01 »

คุณpongครับ ที่ว่าเสียงดังจากสายพานไทมิ่ง มันดังแบบจี๊ดๆๆตอนเร่งความเร็วป่าวครับ (ผมเพิ่งเปลี่ยนสายพานมา+ลูกรอก)
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์