วันเสาร์ที่ 21 กันยายน 2024 เวลา 14:51:54

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

315,832 กระทู้ ใน 27,428 หัวข้อ โดย 14,887 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: bigboys
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย
|-+  หมวดหมู่ทั่วไป [ General topics ]
| |-+  พูดคุยทั่วไป ได้ทุกเรื่อง
| | |-+  น้ำยารักษาหม้อน้ำรักษาหรือทำร้ายรถเรา
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำยารักษาหม้อน้ำรักษาหรือทำร้ายรถเรา  (อ่าน 3303 ครั้ง)
anutin
306SR
สิงห์ประถม
**

« เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 09 พฤศจิกายน 2006 เวลา 23:20:58 »

สืบเนื่องจากผมได้มีโอกาสรับรองลูกค้าชาวยุโรปกลุ่มหนึ่ง หลังจากพาตระเวนเที่ยวอยู่หลายวันจนวันสุดท้าย จึงพบว่าหนึ่งในฝรั่งกลุ่มนี้ทำงานอยู่ฝ่ายวิจัยและพัฒนาของ บ.รถยนต์แห่งชาติฝรั่งเศส หรือสหกรณ์อะไรทำนองเนี้ย สรุปคือ บ.ที่ทำรถเปอร์โย(ตะแกออกเสียง ปุยโย) ซีตรอง นั่นเอง ผมเลยตื่นเต้นเป็นพิเศษ เสียดายที่มารู้ตอนงานเลี้ยงอำลากันแล้ว เลยได้แต่ขอนามบัตรแกไว้  Mr.Philippe Blain และผมเลยถือโอกาสสนทนากับคุณPhilippe เกี่ยวกับเรื่องรถเปอร์โยในบ้านเรา แต่มีอยู่หัวข้อหนึ่งที่เราสนทนากันเพราะรถผมเพิ่งท่อเวียนน้ำเข้าเกียร์เกิดแตกรั่วขึ้นมา คุณPhilippeก็ถามผมว่ายูใช้รถมากี่ปีแล้ว วิ่งมาเท่าไร แกบอกว่าปกติท่อยางที่ใช้ในรถเปอร์โยทุกรุ่นตั้งแต่ปี90เป็นต้นมาได้พัฒนาขึ้นมาใหม่โดยใช้สูตรเฉพาะ สามารถทนน้ำอณหภูมิสูงและแรงดันได้เป็นอย่างดี และมีหลายชั้นเพื่อความปลอดภัยและทนทานมาก Shocked Shocked

สักพักได้โอกาสผมเลยถือโอกาสพาแกแว่บออกมาสูบไปน์ข้างนอกตรงที่จอดรถแล้วถือโอกาสเปิดรถโชว์แกซะเลย คุณPhilippeแกเลยก้มเงยจับๆบีบท่อน้ำสุดท้ายทนไม่ไหวแกเลยขอยืมไขควงในรถมาไขเข็มขัดรัดท่อออกเอามาส่องดูภายในท่อกันเลยโดยใช้ไฟฉายส่องดู สุดท้ายแกก็เปิดฝาหม้อน้ำผมดู เท่านั้นแหละแกร้อง อ้า เลย คุณPhilippe ถามผมว่าใช้คูลแลนท์อะไร ผมก็บอกยี่ห้อไปเพราะซื้อเอาตามปั๊มทั่วไป แกก็อธิบายว่าเนี่ยยูเห็นไหมท่อน้ำในรถยูข้างในยางแข็งและชั้นยางกำลังแยกตัวออกจากกันแล้ว  นี่เป็นเพราะคูลแลนท์ที่ยูใช้นะ เนื่องจากท่อยางของรถเปอร์โยและซีตรองเป็นเนื้อยางสูตรพิเศษดังนั้นคูลแลนท์ที่ใช้จำต้องน้ำยาสูตรพิเศษด้วย น้ำยานี้จะสกัดส่วนผสมส่วนใหญ่มาจากพืชและจะไม่มีผลต่อท่อยาง ซึ่งจะต่างกับน้ำยาทั่วไปที่ขายในท้องตลาด ผมเลยถามคุณPhilippeว่ามียี่ห้ออะไรบ้าง แกบอกมาหลายยี่ห้อที่ผมไม่รู้จัก จำได้สองยี่ห้อคือ Total และ Vario (ไม่รู้สะกดผิดหรือเปล่าครับ) ซึ่งจะมีระบุอยู่บนฉลากอยู่แล้วว่าใช้ได้กับรถซีตรองและเปอร์โย ถ้ายูใช้น้ำยารักษาหม้อน้ำแบบทั่วไป มันจะมีผลต่อท่อในรถของยู อายุใช้งานของท่อก็จะสั้นลงมากและเกิดการชำรุดได้ง่าย สำหรับเมืองร้อนยูไม่ต้องใช้เลยก็ได้เพราะน้ำในหม้อน้ำของยูจะไม่เป็นน้ำแข็งอยู่แล้ว และให้ถ่ายน้ำหม้อน้ำบ่อยๆแทน   เฮ้อออ เวรกรรม ผมนึกในใจ ก่อนจะขอบคุณMr.Philippe Blain อีกครั้ง>Sad Angry Sad Sad

รุ่งเช้าผมเลยรีบจัดการถ่ายน้ำจากหม้อน้ำออกจนเกลี้ยงก่อนจะเติมน้ำสะอาดและไล่ลมใหม่ทันที เดี๋ยวคงต้องหาคูลแลนท์ยี่ห้อดังกล่าวมาเติมเพราะกลัวหม้อน้ำเป็นสนิมครับ เลยมาเล่าฝากให้เพื่อนๆชาวเปอร์โยฟัง เผื่อใครมีปัญหาเรื่องท่อน้ำบ่อยๆอาจเกิดจากตรงนี้ก็ได้ครับ  Embarassed Embarassed Embarassed  Cheesy Cheesy

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
mars
สิงห์ปริญญาโท

« ตอบ #1 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 10 พฤศจิกายน 2006 เวลา 00:12:26 »

อ้างมานิดนึงนะคะ
คูลแลนท์ ยี่ห้อ Valeo มีขายที่เอกชัยค่ะ (นัทก็ใช้อยู่ เพราะเห็นเค้าแนะนำว่าใช้สำหรับรถเปอร์โยต์ ซีตรองอ้ะ)
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

ลูกแม่นัทสีเขียว ชื่อน้องมากาเร็ต 

บ้านเพลงเก่า  www.oldsonghome.com
ภณ(PON)
สัตว์โลก ย่อมเป็นไปตามกรรม
Administrator
เซียนสิงห์

« ตอบ #2 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 10 พฤศจิกายน 2006 เวลา 06:13:33 »

ถูกกกกกกก.......ต้องแล้วคร๊าบบบบบบบบ

เนืองจาก 405 GR และอุปกรณ์ของ peugeot หลายตัวเป็นอลูมิเนียมครับ ย้ำว่าเป็นอลูมิเนียม
เสื้อสูบ ฝาสูบ หม้อน้ำ และอื่นๆ
น้ำยาหม้อน้ำที่ขายอยู่ในเมืองไทยส่วนใหญ่ไม่ได้ออกแบบมาเพื่อใช้กับรถยนต์ที่มีอุปกรณ์หม้อน้ำและอื่นๆ ที่เป็นอลูมิเนียมครับ ดังนี้นมันจึงกัดกร่อนทำให้เสื้อผุได้ครับ และอุปกรณ์อื่นเสียหายได้ครับ

ส่วนท่อยางนั้นผมไม่ทราบรายละเอียดครับ แต่ส่วนมาก Additive ที่ใส่เพิ่ม (เรียกถูกเปล่าว่า สารเคมีตกแต่ง) ก็จะใกล้เคียงกันครับ แต่อาจจะมีบางตัวที่แตกต่างกันไปบ้างครับ

รูปงาน Meeting ครบ 10 ปี
http://www.vlovepeugeot.com/forum/index.php?topic=22111.0

คิดถึง Mi16 จังเลยอือๆ
โชคดีโชคร้ายไม่มี....แตกต่างเพียงมุมมองในสถานการณ์

มีปัญหาเรื่องรถก็โทรคุยกันได้ ช่วยบอกชื่อท่าน รุ่นรถก่อนถาม
และเคารพสิทธิส่วนบุคคลผมด้วยครับ เบอร์ 084-556-8หกหกหก
วิดีโอของชมรมนะครับ : http://www.youtube.com/vlovepeugeot
สนใจสมัครนักเขียน : http://www.allwhatever.com
pinky
สิงห์ปริญญาเอก

« ตอบ #3 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 10 พฤศจิกายน 2006 เวลา 08:49:34 »

ขอบคุณ คุณanutin ที่มาเผยแพร่ความรู้ให้กับเพื่อนๆ pinkyจะรีบไปเปลี่ยนอย่างด่วนจี๋
ทั้งสองคันเจ้าค่ะ Clap Yahoo Clap
zero1
สิงห์มัธยม

« ตอบ #4 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 10 พฤศจิกายน 2006 เวลา 10:53:18 »

ต้องขอบคุณที่เอามาเผยแพร่กัน

The Good Old Days Of Cheap Puggs Are Over.
 -- -- -- -- -- -- -- -- -- -- -- -- -- -- -- -- --
Gun'n
สิงห์ตัวจริง

« ตอบ #5 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 10 พฤศจิกายน 2006 เวลา 15:01:55 »

Smiley Smiley Smiley Smiley Smiley

.....  เข้ามาอ่านครับ ขอบคุณสำหรับสิ่งที่เป็นประโยชน์และนำมาเล่าสู่กันฟังครับ  Afro
credor
เซียนสิงห์

« ตอบ #6 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 10 พฤศจิกายน 2006 เวลา 15:50:41 »

Afro Afro Afro

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์