วันเสาร์ที่ 21 กันยายน 2024 เวลา 18:30:58

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

315,832 กระทู้ ใน 27,428 หัวข้อ โดย 14,887 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: bigboys
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย
|-+  หมวดหมู่ทั่วไป [ General topics ]
| |-+  พูดคุยทั่วไป ได้ทุกเรื่อง
| | |-+  พาเจ้า 505 ปี 91 พลังแก๊สไปลุยเขาใหญ่มา
0 สมาชิก และ 2 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] 2 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: พาเจ้า 505 ปี 91 พลังแก๊สไปลุยเขาใหญ่มา  (อ่าน 3356 ครั้ง)
Jad ^_^
เซียนสิงห์

« เมื่อ: วันศุกร์ที่ 03 พฤศจิกายน 2006 เวลา 16:18:50 »

Wink สวัสดีครับ พอดีพาเจ้า 505 พลังแก๊ส LPG ไปลุยเขาใหญ่มาเมื่อวันที่ 2 พ.ย. 2549 มา พอดีไปธุระที่ปราจีนบุรีเลยๆ ขึ้นไปเที่ยว
ระยะทางจากกรุงเทพฯ ไปฉะเชิงเทรา มุ่งหน้า ศรีมหาโพธิ สู่ปราจีน ขึ้นเขาใหญ่ และกลับมาถึงกรุงเทพฯ ประมาณ 400 กม.กว่าๆ เติมแก๊สที่ ปั้มจัสโก้ก่อนถึงเซ็นทรัลบางนาไปเต็มถึง 250 บาท (พอมีแก๊สอยู่ในถังบ้าง) ขับไปเติมอีกทีที่ ปราจีน 250 บาท  และก็กลับมาเติมเต็มถังอีกทีกรุงเทพฯ 250 บาท ก็คิดแล้วใช้แก๊สไป 500.- บาท วิ่งสี่ร้อยโล กินที่ประมาณ 1.25 บาทต่อ กม. ขับที่ความเร็ว 100-120-150 กม. ช่วงจากฉะเชิงเทราไปก่อนแยกเข้าศรีมหาโพธิไปปราจีนถนนค่อนข้างดี แต่คงไปกินแก๊สเยอะตอนขึ้นเขาใหญ่เนี่ยแห๊ละ ค่อนข้างชันและโค้งเยอะ ตอนขึ้นเขามีหนืดๆ บ้างนิดหน่อย ปั้มแก๊สมีหลายที่มาก ที่พนมสารคามก็มีในปั้ม ปตท. ใหญ่ดีมีของรับทานเพียบ ราคาก็ 9.90 ทั้ง ปราจีนและพนมฯ ที่ฉะเชิงเทราก็มี
- บรรยากาศบนเขาใหญ่ อากาศดีมากๆ เย็นสบาย นี่ขนาดลมหนาวพึ่งมา เจอลิงกำลังเลี้ยงลูกตัวเล็กๆ เยอะมาก แถวข้างทาง ขับต้องระวังนิด เพราะแกเป็นเจ้าถนน ไม่หลบรถ รถต้องหลบ เจอกวาง เจอตะกวดตัวใหญ่มาก ที่สำคัญขากลับ ตอนลงเขามานี่ก็ขับตามรถกะบะมา เข้าโค้ง จะมองไม่เห็นรถคันหน้า พอพ้นโค้ง เจอไฟเบรคแดงวาบ เราก็เบรคอย่างแรง ปรากฏว่า ควันโขมงเลยครับ ที่เบรคหน้าทั้งสองข้างกลิ่นหึ่งเลย สงสัยมันเบรคทำไม มองไปข้างหน้าเจอตัวเบ้อเร่อเลยครับ ช้าง มันอยู่กลางถนน ไอ้คันหน้ามันถอย เราก็เลยต้องถอยตามขึ้นเขา รอสักห้านาที โชคดีมันเดินเข้าไปไป โอ้...โล่งอก นึกว่าจะเป็นข่าวซะแล้ว
- น้ำตกเหวนรก เดินเข้าไปประมาณ 1 กม. อากาศดี แต่ตอนลงไปที่น้ำตกนี่ซิชันเป็นบ้า เหนื่อยยิ่งกว่าตอนเดินเข้ามา 1 กม.เสียอีก อากาศดีน้ำตกน้ำก็เยอะพอประมาณ แต่ตอนเดินเข้าไปทีแรกก็กะว่าจะไม่ไปแระ ก็คนเดินออกมา เค้าคุยกันว่า ก็ชื่อก็บอกอยู่แล้วว่า น้ำตกเหวนรก เหนื่อฉิบฯ เลยว่ะ อีกคนบอกว่า แล้วใครบอกมึงว่าน้ำตกสวรรค์ล่ะ ??
- น้ำตกเหวสุวัต โอเค เดินไม่ไกลสวยดี สถานที่จอดรถสะดวกสบาย ห้องน้ำโอเค (แต่เป็นวันธรรมดานะ)
- จุดชมวิว ก็สวย แยกจากถนนสายหลักไปประมาณ 16 กม.
- ถนนบนเขาดีมากๆ เรียบ เส้นตีถนนมองชัดเจน
--------- ก็เป็นสถานที่ท่องเที่ยวใกล้ๆ กรุงเทพฯ อีกที่หนึ่งที่น่าไปตอนปีใหม่นี้ อากาศท่าจะเย็นดี มีลานกางเต้นนอนที่ หน่วยกางเต็นลำตะคอง กับผากล้วยไม้ ห้องน้ำห้องท่าสะดวกดี ----- ก็ฝากเพื่อนสมาชิกไว้คร๊าบ..ผม ไปที่ไหนไม่ถูกใจเที่ยวเมืองไทยดีกว่า...ถูกตังค์ดีด้วยครับ.......
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
ภณ(PON)
สัตว์โลก ย่อมเป็นไปตามกรรม
Administrator
เซียนสิงห์

« ตอบ #1 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 03 พฤศจิกายน 2006 เวลา 20:31:57 »

นะจะมีรูปนะครับ จะได้ใส่ไว้ใน web สัญจร
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

รูปงาน Meeting ครบ 10 ปี
http://www.vlovepeugeot.com/forum/index.php?topic=22111.0

คิดถึง Mi16 จังเลยอือๆ
โชคดีโชคร้ายไม่มี....แตกต่างเพียงมุมมองในสถานการณ์

มีปัญหาเรื่องรถก็โทรคุยกันได้ ช่วยบอกชื่อท่าน รุ่นรถก่อนถาม
และเคารพสิทธิส่วนบุคคลผมด้วยครับ เบอร์ 084-556-8หกหกหก
วิดีโอของชมรมนะครับ : http://www.youtube.com/vlovepeugeot
สนใจสมัครนักเขียน : http://www.allwhatever.com
Woody
สิงห์ตัวจริง

« ตอบ #2 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 03 พฤศจิกายน 2006 เวลา 23:17:12 »

นะจะมีรูปนะครับ จะได้ใส่ไว้ใน web สัญจร

ผมตามไปห่างๆ แบบว่าไม่ให้สิงห์รู้ตัว นี่ครับน้ำตกเหวนรก แต่เป็นมุมที่เดินขึ้นไปถ่ายที่จุดชมวิวที่ต้องให้เจ้าหน้าที่พาไป

Cool

* เหวนรก01.JPG (32.73 KB, 245x363 - ดู 288 ครั้ง.)

* เหวนรก02.JPG (38.76 KB, 310x233 - ดู 307 ครั้ง.)
Jad ^_^
เซียนสิงห์

« ตอบ #3 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 04 พฤศจิกายน 2006 เวลา 08:26:11 »

วันนี้มีรูปมาให้ดูแล้วครับ คุณปอนด์ และเพื่อนสมาชิก
เอ้...คุณ Woody ตามไปตอนไหนน้อ....  Wink
ทุกรูปถ่ายเมื่อวันที่ 2 พ.ย. 2006 จ้า......... Drive

* ป้ายเข้าน้ำตกเหวนรก.jpg (42.69 KB, 312x234 - ดู 297 ครั้ง.)

* ถ่ายด้านล่างเขาใหญ่.jpg (45.07 KB, 324x243 - ดู 568 ครั้ง.)

* สายน้ำทางเดินขึ้นน้ำตกเหวนรก.jpg (95.56 KB, 454x341 - ดู 277 ครั้ง.)

* น้ำตกเหวนรก.jpg (68.68 KB, 454x341 - ดู 286 ครั้ง.)

* น้ำตกเหวสุวัต1.jpg (76.69 KB, 454x341 - ดู 275 ครั้ง.)

* น้ำตกเหวสุวัต2.jpg (71.69 KB, 341x454 - ดู 270 ครั้ง.)
Int_205GR
เจ้าสิงห์น้อย 205
สิงห์ปริญญาเอก

« ตอบ #4 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 04 พฤศจิกายน 2006 เวลา 08:33:56 »

โห...สวยดีครับ รถก้อสวยแม็กก้อสวย วิวก้อ สวย ๆๆ

อิอิ
ภณ(PON)
เซียนสิงห์

« ตอบ #5 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 04 พฤศจิกายน 2006 เวลา 12:01:36 »

สวยจังเลยครับ มีอีกไหมครับ ส่งมาเรื่อยๆ เลยครับ

http://www.vlovepeugeot.com/forum/index.php?topic=22111.0

โชคดีโชคร้ายไม่มี....แตกต่างเพียงมุมมองในสถานการณ์

มีปัญหาเรื่องรถก็โทรคุยกันได้ ช่วยบอกชื่อท่าน รุ่นรถก่อนถาม
และเคารพสิทธิส่วนบุคคลผมด้วยครับ เบอร์ 084-556-8หกหกหก
วิดีโอของชมรมนะครับ : http://www.youtube.com/vlovepeugeot
สนใจสมัครนักเขียน : http://www.allwhatever.com
Woody

« ตอบ #6 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 05 พฤศจิกายน 2006 เวลา 16:20:58 »

วันนี้มีรูปมาให้ดูแล้วครับ คุณปอนด์ และเพื่อนสมาชิก
เอ้...คุณ Woody ตามไปตอนไหนน้อ....  Wink
ทุกรูปถ่ายเมื่อวันที่ 2 พ.ย. 2006 จ้า......... Drive

ผมนั่งกินชาอยู่ตีนเขาใหญ่ ได้กลิ่นสาปสิงห์ เลยส่งแก็งค์ซิ่งไปตามสกดลอยครับ นี่ครับหัวหน้าแก็งค์

Cool

* BMx_02.JPG (41.18 KB, 500x338 - ดู 212 ครั้ง.)

* BMx_01.JPG (70.14 KB, 500x338 - ดู 219 ครั้ง.)
ภณ(PON)
เซียนสิงห์

« ตอบ #7 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 05 พฤศจิกายน 2006 เวลา 16:27:42 »

ผมนั่งกินชาอยู่ตีนเขาใหญ่ ได้กลิ่นสาปสิงห์ เลยส่งแก็งค์ซิ่งไปตามสกดลอยครับ นี่ครับหัวหน้าแก็งค์

Cool

งะ มาเป็นกลุ่มใหญ่เลยนะเนี่ย ใครบ้างนี่ รายงานหน่อยครับ

Woody

« ตอบ #8 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 05 พฤศจิกายน 2006 เวลา 16:31:59 »

หมดแรงปั่นตามแกะรอยสิงห์ไปเยะ กลับมาเลยจัดการเติมพลังคืนนิดหน่อย  Cheesy
ทำเอาแม่ครัวหัวป่าตัวจริงนั่งซิมเลยครับ ปิ้งไม่ทันคนกิน  Sad

* BQ_01.JPG (59.68 KB, 500x375 - ดู 211 ครั้ง.)

* BQ_02.JPG (61.57 KB, 500x375 - ดู 222 ครั้ง.)
Woody

« ตอบ #9 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 05 พฤศจิกายน 2006 เวลา 17:00:41 »

วิวสวยๆของที่พักครับ

ใครรู้ว่าเป็นที่ไหนไปรับรางวัลที่ "คุณปอนด์" ครับ ส่วนจะเป็นอะไร ผมไม่รู้จริงๆ แต่อยากให้พวกเราไปนะครับ

* Lake_01.JPG (55.83 KB, 500x338 - ดู 224 ครั้ง.)
Jad ^_^
เซียนสิงห์

« ตอบ #10 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 06 พฤศจิกายน 2006 เวลา 07:37:39 »

คุณ Woody ครับ คุณ Woody ไปพักเต้นท์หรือบ้านพักครับ ถ้าบ้านพักติดต่อได้ที่ไหนครับ (ที่เห็นในรูป) ราคาเท่าไหร่ครับ ถ้าไม่รบกวน [email protected] (รับรองไม่ไปชิงรางวัลครับ อยากไปพักเที่ยวนะครับ กางเต้นท์คงไม่ไหว คงหนาวในแน่ๆ เลย ฮ่าๆๆๆ)  Grin
นิสิตสุรา ตี4

« ตอบ #11 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 06 พฤศจิกายน 2006 เวลา 07:38:53 »

รถสวยจังครับ... Afro
พีท 306
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #12 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 06 พฤศจิกายน 2006 เวลา 10:23:26 »

รถงามดีแต้....
Mai405

« ตอบ #13 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 06 พฤศจิกายน 2006 เวลา 13:02:10 »

มาเดาด้วยคนว่า เป็นจุดกางเต๊นท์ของเขาใหญ่ตรงทะเลสาบ ใกล้กับมอสิงโตหรือเปล่าคะ

ถ้าตอบผิด..ก็น่าจะมีของรางวัลปลอบใจกันมั่งนะ
Woody

« ตอบ #14 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 06 พฤศจิกายน 2006 เวลา 13:48:06 »

คุณใหม่ ลองอีกครั้ง ห่างจากมอสิงห์โตแค่ "แม้ว" เดินแป๊ปเดียว ถ้าผิดอีก เดี๋ยวมีรางวัลความพยายาม  Roll Eyes
ป.ล. "คุณปอนด์" รับทราบด้วนนะครับ
credor
เซียนสิงห์

« ตอบ #15 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 06 พฤศจิกายน 2006 เวลา 14:36:28 »

รูปสวยครับ

Mai405

« ตอบ #16 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 06 พฤศจิกายน 2006 เวลา 14:42:52 »

เอ..ที่กางเต๊นท์เขาใหญ่มันก็มีไม่กี่ที่นะ แต่ตรงผากล้วยไม่มันจะมีทะเลสาบหรือเปล่าก็จำไม่ได้แล้ว ก็เลยไม่แน่ใจว่าจะใช่หรือเปล่า

ขอตอบ...จุดกางเต๊นท์ผากล้วยไม้....เป็นคำตอบสุดท้ายค่ะ
Woody

« ตอบ #17 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 06 พฤศจิกายน 2006 เวลา 21:23:15 »

ขอตอบ...จุดกางเต๊นท์ผากล้วยไม้....เป็นคำตอบสุดท้ายค่ะ

จุดกางเต๊นท์ผากล้วยไม้....เป็นคำตอบที่ "ผิดครับ"

ที่นี่คือ ศูนย์ศึกษาธรรมชาติเชิงนิเวศน์วิทยา "เจ็ดคตโป่งก้อนเส้า" อยู่แถวแก่งคอย สระบุรีใกล้ๆนี่เอง มองจากจุดชมวิวเห็นเทือกเขาใหญ่อยู่ไม่ไกล อากาศเย็นสบายครับ

* Lake_02.JPG (59.47 KB, 500x338 - ดู 186 ครั้ง.)
Mai405

« ตอบ #18 เมื่อ: วันอังคารที่ 07 พฤศจิกายน 2006 เวลา 08:50:00 »

แม้วเดินก็สามวันถึงนะเนี่ยจากเขาใหญ่   

ศูนย์ศึกษาธรรมชาติที่เจ็ดคต สระบุรี อยู่แถวๆ โรงปูนซิเมนต์ TPI  เป็นสถานที่ที่น่าไปมาก  เมื่อสามเดือนก่อนเพิ่งพาเด็กไปออกค่ายเยาวชนสิ่งแวดล้อมที่นี่มา พาไปทำกิจกรรม พร้อมเดินป่าที่น้ำตกด้วย ตกกลางคืนพอเด็กๆ หลับ พวกพี่ๆ ก็มานั่งแอบกินเบียร์ (ใหม่ดื่มโค๊ก) ชมพระจันทร์เต็มดวงอากาศเย็นๆ

ถ้าจำไม่ผิด บ้านพักมีทั้งพักห้องละสองคนประมาณคืนละหกร้อย และเป็นหลังคืนละพันบาทค่ะ ยังเคยคิดเลยว่าหน้าหนาวนี้จะไปนั่งชมจันทร์ยามค่ำคืนอีกครั้ง  ถ้าสนใจจะไป ใช้ google หาได้เลย เพราะเขาจะมีเว็ปไซด์ของตัวเอง และมีข้อมูลเรื่องการจองพร้อมเสร็จสรรพ

ตอนเช้า..ขากลับ เอาเจ้าสิงห์ขาวตุ่น วิ่งเปิดหน้าต่างรับอากาศบริสุทธ์ พร้อมเปิดเพลงเบา มีความสุขจริงๆ

ใหม่
ปล. ถ้าใครจะไปก็เกริ่นๆ กันบ้างนะคะ จะเอาขาวตุ่นตามไปวิ่งเล่นด้วย
Jad ^_^
เซียนสิงห์

« ตอบ #19 เมื่อ: วันอังคารที่ 07 พฤศจิกายน 2006 เวลา 09:15:51 »

ช่วยลงชื่อเวปให้เลยได้มั้ยครับ พยายาม google หลายรอบแล้ว ทั้งสระบุรี ทั้งแก่งคอย ทั้ง ศูนย์ศึกษาธรรมชาติที่เจ็ดคต หรือ ศูนย์ศึกษาธรรมชาติเชิงนิเวศน์วิทยา "เจ็ดคตโป่งก้อนเส้า  Sad
ยังไม่เจอซะทีเลยครับ ว่าหนาวนี้จะไปซะหน่อย (ปีใหม่) แล้วเช้ามาก็ขึ้นไปเที่ยวเขาใหญ่  Sun
Yes ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับชื่อเวป ศูนย์ศึกษาธรรมชาติเชิงนิเวศน์วิทยา "เจ็ดคตโป่งก้อนเส้า
Mai405

« ตอบ #20 เมื่อ: วันอังคารที่ 07 พฤศจิกายน 2006 เวลา 09:42:42 »

มาแล้วค่ะ

http://www.dnp.go.th/MFCD1/7kod.htm

บ้านพักดี แต่ อาหารการกินไม่ค่อยสะดวกเท่าไหร่ มีร้านค้าสวัสดิการเล็ก 1 ร้าน ขายพวกมาม่า อาหารแช่แข็ง เครื่องดื่มบ้างแต่ถ้าจะดื่มเบียร์เป็นแพ็คๆ แนะนำว่าให้เอาไปเองแล้วไปซื้อน้ำแข็งที่ร้านจะสะดวกกว่า การขับรถออกไปข้างนอกจะไกลพอสมควร ขับเข้าขับออกเพื่อซื้อของคงจะไม่ไหว

ในช่วงหน้าหนาว ตอนเช้าและเย็นจะเย็นสดชื่น แต่กลางวันอาจจะร้อนจัดหน่อย ถ้าอยู่กลางแดด เพราะเมฆจะไม่มากนัก น่าจะออกไปเที่ยวข้างนอกหรือเดินป่าไปน้ำตกพร้อมปิกนิกก็จะได้บรรยากาศอีกแบบนึง แต่ต้องหอบพะรุงพะลังซักนิด ขาไปเอาอาหารกล่องไปพร้อมน้ำดื่ม ขากลับเก็บขยะกลับมาทั้งข้างนอก  ถ้าจะให้เจ้าหน้าที่นำทางควรแจ้งล่วงหน้านะคะ เพราะมีจำนวนจำกัดเหมือนกัน จำไม่ได้แล้วว่าอัตราค่าบริการเท่าไหร่ หรือถ้าชอบอ่านหนังสือ วาดรูปก็ยกเอาอุปกรณ์ไปตั้งริมบึง เตียงผ้าใบตั้ง นอนอ่านหนังสือ ก็มีความสุขแบบสงบแล้ว

มีจักรยานให้เช่าด้วย แต่เด็กๆ ต้องระวังนิดนึง เพราะทางอาจจะลาดชัน (แต่ได้อารมณ์หวาดเสียวตอนปั่นเร่งลงเนิน)  ถ้าหกล้มแล้วต้องได้เสียเลือดแน่ๆ เพราะเป็นทางกรวดลายางมะตอย ไม่งั้นก็ต้องเอาไปขี่ในสนามแทน

ราคาที่โพสต์บอกตอนแรก อาจจะเป็นราคาพิเศษที่พาเด็กไปออกค่ายนะคะ ถ้าผิดพลาดประการใด ขออภัยด้วย

ขอให้สนุกค่ะ
MailXR
Peugeot in Memories

« ตอบ #21 เมื่อ: วันอังคารที่ 07 พฤศจิกายน 2006 เวลา 10:50:06 »

น่าสนใจมากครับ พึ่งรู้นะเนี่ยว่ามีสถานที่ ทิวทัศน์สวยงาม ราคาไม่แพงอยู่ อยู่ใกล้ๆแค่นี้ คงต้องหาวันหยุดบ้างซะแล้วเรา
http://www.pantown.com/board.php?id=2594&name=board7&topic=23&action=view
http://www.pantown.com/board.php?id=2594&name=board7&topic=21&action=view
http://www.thaimtb.com/cgi-bin/viewkatoo.pl?id=19072
Jad ^_^
เซียนสิงห์

« ตอบ #22 เมื่อ: วันอังคารที่ 07 พฤศจิกายน 2006 เวลา 13:38:49 »

ขอบคุณมากสำหรับ ข้อมูลต่างๆ เยี่ยมมากครับผม  Afro
Woody

« ตอบ #23 เมื่อ: วันอังคารที่ 07 พฤศจิกายน 2006 เวลา 15:55:15 »

ถ้าจะอนุญาติให้เพื่อนๆตามไป ก็ลอง post ไว้ เผื่อจะได้ชวนกันพาสิงห์เข้าป่า 
หน้า: [1] 2 ขึ้นบน พิมพ์