วันเสาร์ที่ 21 กันยายน 2024 เวลา 12:52:38

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

315,832 กระทู้ ใน 27,428 หัวข้อ โดย 14,887 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: bigboys
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย
|-+  หมวดหมู่ทั่วไป [ General topics ]
| |-+  พูดคุยทั่วไป ได้ทุกเรื่อง
| | |-+  ทำไม่ได้หรือไม่ได้ทำ
0 สมาชิก และ 27 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] 2 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไม่ได้หรือไม่ได้ทำ  (อ่าน 5088 ครั้ง)
Woody
สิงห์ตัวจริง

« เมื่อ: วันเสาร์ที่ 23 กันยายน 2006 เวลา 22:11:29 »

ต้องขอขอบคุณ "รูปภาพ" ที่สมาชิคคนหนึ่งในที่นี้ใช้แทนตัวเอง เป็นแรงบันดาลใจให้ผมเริ่มต้นลงมือทำหลังจากทบทวนขั้นตอนอยู่พักใหญ่ เหลือแต่ว่าจะทำหรือเปล่าและจะทำเมื่อไหร่

ผมจะแปลงกายเจ้าฝาครอลวาวส์ Mi16 ผมอีกครั้ง

มีเจ้ากระป๋องสีฟ้าๆทำให้ร่นเวลาขึ้นแต่ต้องระวังให้มากๆ อย่าสัมผัสโดยตรงนะครับเพราะมันกัดสีร่อนได้มันก็กัดผิวหนังเราได้เช่นกัน

* rebuild_01.JPG (44.07 KB, 400x300 - ดู 589 ครั้ง.)
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
Woody

« ตอบ #1 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 23 กันยายน 2006 เวลา 22:42:29 »

รูปแรก
เริ่มต้นลงมือทาเจ้าน้ำยางลอกสีให้ทั่วฝาครอบวาวส์ ทาด้านนอกอย่างเดียวนะครับ ด้านในไม่ต้อง ระวังตอนทาน้ำยาลอกสีมันจะทำปฏิกริยาทันทีโดยมีละอองเล็กๆกระเด็นมาโดนมือ แสบๆร้อนๆ ตอนแรกไม่รู้แต่ก็เตรียมน้ำเต็มถังไว้ใกล้ๆอยู่แล้ว (ควรอ่านฉลากให้เข้าใจ จะได้ใช้อย่างถูกต้องและแก้ไขได้ทันท่วงที ) เลยต้องพึ่งถุงมือยางใส่ซักผ้าของแม่บ้านมาใส่เวลาทา ส่วนที่สำคัญอีกอย่างคือ "ตา" อันนี้ควรที่จะใส่แว่นป้องกันไว้

ตอนเปิดกระป๋องครั้งแรกให้หันปากกระป๋องออกจากตัวนะครับเพราะมันอาจจะมีไอระเหยที่สะสมอยู่ในกระป๋องพุ่งออกมา ผมเองก็เกือบไป ขนาดเอาไปเปิดห่างๆตัวแล้วยังมีละอองเล็กๆกระเดนโดนมือ จึงรู้ว่ามันแสบดีนะ

รูปสอง
หลังจากทาเสร็จทิ้งไว้ 20-30 นาที ก็เป็นอย่างที่เห็นในรูปครับ สีเริ่มพองตัว

* rebuild_02.JPG (45.54 KB, 400x300 - ดู 592 ครั้ง.)

* rebuild_03.JPG (66.84 KB, 400x300 - ดู 590 ครั้ง.)
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
Woody

« ตอบ #2 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 23 กันยายน 2006 เวลา 22:54:58 »

ขอพักไปดู "The Letter" ก่อน ไม่ได้ชอบน้อง "ดิว (แอน ทองประสม)" หรือหล่อเหมือน คุณ "ต้น (อรรถพร ธีมากร)" หรอกครับ แต่มีคนข้างๆอยากให้ไปดูอีกครั้ง

ช่อง 7 สี ทีวีเพื่อคุณ   Hug Love

* letter_04.jpg (16.2 KB, 300x203 - ดู 574 ครั้ง.)
mars
สิงห์ปริญญาโท

« ตอบ #3 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 23 กันยายน 2006 เวลา 23:56:53 »

แหม หนีไปดู The letter ซะแล้น นัทก้อรอดูหลังแปลงโฉมอยู่ ว่าฝาครอบวาล์วแปลงกายออกมาเป็นแบบไหน รอดูอยู่นะคะพี่ เดี๋ยวนัทจะมาดูใหม่ Afro

ลูกแม่นัทสีเขียว ชื่อน้องมากาเร็ต 

บ้านเพลงเก่า  www.oldsonghome.com
Woody

« ตอบ #4 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 24 กันยายน 2006 เวลา 01:41:09 »

"ผู้ชายอย่างนายต้นคงมีแต่ในนิยาย"

The Letter-:(ดิว)  ต้น ต้น ฝนตกแล้ว ช่วยเก็บผ้าหน่อย
The Letter-:(ต้น) จ๊า

ที่หลังบ้าน-:(คุณ คุณ) ฝนตกแล้ว เก็บผ้าหน่อย
ที่หลังบ้าน-:(Huh) ขัดฝาวาวส์อยู่ เก็บเองเถอะ

คงไม่ใช่ผมคนเดียวนะ ใครรู้ตัวว่าเคยทำไม่ต้องแสดงตัวก็ได้นะ Happy
แต่ผมก็มีบางอย่างที่นายต้นไม่มี Wink

ขอโทษที่ออกนอกเรื่องไปไกล ติดตามเรื่องย่อจาก Link
http://www.pantip.com/cafe/chalermthai/newmovie/letter/letter.html

ผมส่งคนข้างๆเข้านอนเรียบร้อยแล้วครับ ขออนุญาติรายงานตัว
----------------------------------------------------------------
รูปแรก+รูปสอง
หลังจากสีพองได้ที่ทั่วฝาวาวส์แล้ว ผมใช้วิธีเอาน้ำราดทั้งสีทั้งน้ำยาออกให้มากที่สุดเพื่อจะได้ไม่โดนน้ำยากัดเวลาขัดฝาวาวส์ จากนั้นเริ่มลงมือขัดเบาๆด้วยแปรงทองเหลืองจนสีที่พ่นมาอย่างดีเมื่อคราวก่อนหลุดออกหมด ดูๆเหมือนง่ายแต่ในความเป็นจริงเอาเรื่องทีเดียว ยังมีบางส่วนที่เป็นซอกมุมที่แปรงเข้าไม่ถึงก็ตามด้วยกระดาษทรายน้ำเบอร์ละเอียด(300-500-1000) อีกรอบจนเนียนสัมผัสได้ ก็ได้มาอย่างในรูปที่สาม ตอนนี้ก็หมดหน้าที่ของผมแล้ว

* rebuild_04.JPG (73.02 KB, 400x300 - ดู 570 ครั้ง.)

* rebuild_05.JPG (64.87 KB, 400x300 - ดู 572 ครั้ง.)

* rebuild_06.JPG (67.51 KB, 400x300 - ดู 549 ครั้ง.)
Woody

« ตอบ #5 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 24 กันยายน 2006 เวลา 02:22:52 »

กลับไปดูความเรียบร้อยกับฝาวาวส์อันสำรองที่งัดออกมาจากกรุเพื่อมาใช้ชั่วคราวฝีมือลูกชายประกอบกลับเข้าที ส่วนเจ้าฝาครอบวาวส์สีแดงอันนี้ผมดันไปจีบช่างสีตอนไปทำสีรถเมื่อหลายปีก่อน แค่เปรยๆให้เข้าหูว่าอยากได้สีแดงเฟอร์รารี ช่างก็น่ารักซะไม่มีละ ได้มาแบบที่เห็น มีใต้โต๊ะนิดหน่อย

รูปสอง-ลองเอาผลงานดิบๆมาเทียบ คงอีกหลายวันกว่าจะกลับเข้าประจำการที่เดิม

เดี๋ยวค่อยๆหาร้านทำให้ได้ตามแบบที่ตั้งใจ

ตอนนี้คนที่รับปากว่าจะช่วยหาร้านให้ไปนั่งสมาธิอยู่ Angry ตามกำหนดว่าจะกลับมาวันที่ 24 นี้ ใครหว่า ตัวแก่ยังต้องค้นหาตัวเองอยู่เลย แล้วจะหาร้านให้ผมได้ไหมนี่ 
 Sleeping

* rebuild_09.JPG (67.64 KB, 400x300 - ดู 542 ครั้ง.)

* rebuild_08.JPG (49.86 KB, 400x300 - ดู 543 ครั้ง.)
Woody

« ตอบ #6 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 24 กันยายน 2006 เวลา 02:47:04 »

ส่วนเจ้านี่คือเหตุผลที่ปลดเจ้าแดงเฟอร์รารีออกกลางอากาศ

ขอตัวเข้านอนเก็บแรงไปหิ้วตะกร้าจ่ายตลาดให้ภรรยาตอนเช้า นายต้นทำแป๊ปเดียวก็ไม่ทำแล้ว ส่วนตัวผมหิ้วตะกร้ามาจะครบ 20 ปีแล้วยังหิ้วอยู่เลย  Cheesy

แล้วจะมารายงานความคืบหน้า

ราตรีสวัสดิ์

* rebuild_07.JPG (66.4 KB, 400x300 - ดู 543 ครั้ง.)
ฤทธิ์ อำมหิต
XU10J2

« ตอบ #7 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 24 กันยายน 2006 เวลา 08:49:22 »

เยี่ยมครับ  Afro รบกวนถามนิดนึง ถ้าจะถอดฝาครอบวาล์วออก จำเป็นต้องถอดหัวเทียนทุกหัวออกก่อนหรือเปล่าครับ

สัมพันธภาพอันดี แม้จะมีมายาวนานสักเพียงใด ล้วนแล้วแต่เริ่มมาจากหนึ่งวัน
Woody

« ตอบ #8 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 24 กันยายน 2006 เวลา 17:29:48 »

ถอดสายหัวเทียนด้านที่ติดกับหัวเทียนออกก็พอ
ภณ(PON)
สัตว์โลก ย่อมเป็นไปตามกรรม
Administrator
เซียนสิงห์

« ตอบ #9 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 24 กันยายน 2006 เวลา 18:02:28 »

รอดูนะครับท่าน

รูปงาน Meeting ครบ 10 ปี
http://www.vlovepeugeot.com/forum/index.php?topic=22111.0

คิดถึง Mi16 จังเลยอือๆ
โชคดีโชคร้ายไม่มี....แตกต่างเพียงมุมมองในสถานการณ์

มีปัญหาเรื่องรถก็โทรคุยกันได้ ช่วยบอกชื่อท่าน รุ่นรถก่อนถาม
และเคารพสิทธิส่วนบุคคลผมด้วยครับ เบอร์ 084-556-8หกหกหก
วิดีโอของชมรมนะครับ : http://www.youtube.com/vlovepeugeot
สนใจสมัครนักเขียน : http://www.allwhatever.com
Woody

« ตอบ #10 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 24 กันยายน 2006 เวลา 20:57:34 »

อันนี้ครับที่เป็นต้นแบบและแรงบันดาลใจให้ทำ
ส่วนจะทำได้แค่ไหน ก็เต็มที่นะครับ

* cover_val01.JPG (44.54 KB, 400x248 - ดู 498 ครั้ง.)
Willing
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #11 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 25 กันยายน 2006 เวลา 00:30:43 »

ก๊ากๆๆๆๆๆๆๆ พี่ woody........นี่มันรูปผมนี่นา...........จะทำแล้วไม่บอกกันเลยยยย....จะได้ทำบ้าง...อิอิ!!!
ภณ(PON)
เซียนสิงห์

« ตอบ #12 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 25 กันยายน 2006 เวลา 05:36:53 »

สงสัยงานนี้ mi16 สวยกันยกแก็งค์แน่เลยงะ

http://www.vlovepeugeot.com/forum/index.php?topic=22111.0

โชคดีโชคร้ายไม่มี....แตกต่างเพียงมุมมองในสถานการณ์

มีปัญหาเรื่องรถก็โทรคุยกันได้ ช่วยบอกชื่อท่าน รุ่นรถก่อนถาม
และเคารพสิทธิส่วนบุคคลผมด้วยครับ เบอร์ 084-556-8หกหกหก
วิดีโอของชมรมนะครับ : http://www.youtube.com/vlovepeugeot
สนใจสมัครนักเขียน : http://www.allwhatever.com
dr_com
ไม่ชัวร์ แต่ไม่มั่ว ไม่ปึก แต่รู้
สิงห์ปริญญาโท

« ตอบ #13 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 25 กันยายน 2006 เวลา 08:18:31 »

เอ้ แบบนี้ ใช้ ปัดเงา เหรอว่า ชุบโครเมี่ยม ครับ
** ขอเป็นความรู้ ฮับผม
Woody

« ตอบ #14 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 25 กันยายน 2006 เวลา 08:19:06 »

น้อง Will,
พี่ออกตัวไว้ตั้งแต่ประโยคแรกแล้วนะจ๊ะ ยังไงก็ Thanks again งานนี้เจ้าตัวมาเฉลยเองจะได้ไม่ต้องสงสัยว่าเป็นใคร
ส่วนฝาเดิมของน้องใต้กระโปรงสีเปลือกมังคุดมันสุดแจ่มแล้ววว อย่าเที่ยวเปิดให้คนไม่รู้ใจดูหละ !!

พี่ว่าจะเบิกใหม่สักฝาแต่ติดว่ามีอีกโปรเจ็คที่กำลังติด loop อยู่ ลองเปิด mail ที่พี่ส่งไป หาทางดูหน่อย งานนี้พี่บอกน้องล่วงหน้าแล้วนะ จุ๊จุ๊ อย่าให้หลุดถึงตา Webmaster  Yahoo
Woody

« ตอบ #15 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 25 กันยายน 2006 เวลา 09:17:39 »

ไปคุยกับที่ร้านแล้วเขาบอกว่ากลัวจะชุบโครเมี่ยมไม่ติด เลยแนะนำให้ทำแค่ครึ่งทาง "ปัดเงา"

เจ้าฝาครอบวาวส์ของ Mi นี่เป็น แม็คนีเซียม ที่คนออกแบบตั้งใจออกแบบไว้ช่วยในการระบาบความร้อนด้วยส่วนหนึ่ง(เดาเอา) แบบที่ Design ไว้รองรับการพ่นทับด้วย "สีย่น" ทำให้การหล่อขึ้นรูปส่วนของผิวสัมผัสอาจจะต้องไม่ปรานีตสูงสุด(เดาเอาอีกเช่นเคย) เพราะขั้นตอนสุดท้ายของแบบจะถูกพ่นด้วย "สีย่น" อยู่แล้ว

ส่วนฝาต้นแบบในรูปจะ ปัดเงา หรือว่า ชุบโครเมี่ยม อันนี้ บ่ฮู้ ถ้าอยากรู้จริงๆ ตามไปขอเปิดกระโปรงดูฝาที่ www.mi16.nl เลยยยยยพี่น้อง
Mai405
สิงห์ปริญญาเอก

« ตอบ #16 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 25 กันยายน 2006 เวลา 11:04:27 »

คุณ woody คราวนี้อย่าประกวดรถเลยนะ เพราะได้ที่ 1 ไปแล้วตอนงานรวมพล  หันมาประกวด "ฝา" กันดีกว่านะ

Somsri/Mai405
Woody

« ตอบ #17 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 25 กันยายน 2006 เวลา 12:55:38 »

ครั้งก่อนก็ไม่ได้ตั้งใจประกงประกวดกับเขาหรอก บังเองตอนขับรถเข้าไป คุณ "สิงห์เฒ่า" เจอเข้าก็เลยตามน้ำ แถมได้จอดรถในที่ร่มด้วย ชอบอยู่แล้ว เจ้าสิงห์ผมมันกลัวแดด อีกอย่างผมได้บอกคุณปอนด์ไปแล้วตั้งแต่แก่จะจัดงานว่า  "ผมพอแล้ว" ขอแค่มีส่วนร่วมในกิจกรรมของพวกเราก็พอแล้ว จริงจริง

ว่าแต่จะทำฝา "S16" มาแจมกันไหมครับ ผมว่า Good idea นะครับ เผื่อจะเข้าหูคณะทำงานจัดงาน

นานแล้วไม่ค่อยได้ข่าวเจ้า S16 ตัวแรงของคุณใหม่เลย ตัวร้อนเป็นไข้บ่อยไหมหรือมีคนดูแลเอาใจใส่อย่างดี อยากฮู้ครับ
Mai405
สิงห์ปริญญาเอก

« ตอบ #18 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 25 กันยายน 2006 เวลา 14:27:43 »

205 กับ 306s16 ขายไปแล้วค่ะ หมดไฟเล่นรถแล้ว เหลือแต่สมศรีตัวจริง 405sri ตอนแรกกะจะเปลี่ยนแคม สปริงวาวล์ แต่ตอนนี้ไม่เอาแล้ว เอาแค่ทำให้สมบูรณ์ เก็บเอาไว้ไปทำงาน ไปจ่ายตลาด ไปเล่นกีฬา รับส่งหลานๆ ไปเรียนพิเศษดีกว่า  (สงสัยจะเริ่มแก่จริงๆ แล้ว)
Willing
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #19 เมื่อ: วันอังคารที่ 26 กันยายน 2006 เวลา 00:07:02 »

555 เดี๋ยวผมจะไปเบิกดูบ้างนะก๊าบพี่ woody...มันใช้น้ำยาลอกได้เลยหรอพี่....ถ้าง่ายแบบนี้เดี๋ยวลองดูบ้างน้า....
ภณ(PON)
เซียนสิงห์

« ตอบ #20 เมื่อ: วันอังคารที่ 26 กันยายน 2006 เวลา 05:14:09 »

น้อง Will,
พี่ออกตัวไว้ตั้งแต่ประโยคแรกแล้วนะจ๊ะ ยังไงก็ Thanks again งานนี้เจ้าตัวมาเฉลยเองจะได้ไม่ต้องสงสัยว่าเป็นใคร
ส่วนฝาเดิมของน้องใต้กระโปรงสีเปลือกมังคุดมันสุดแจ่มแล้ววว อย่าเที่ยวเปิดให้คนไม่รู้ใจดูหละ !!

พี่ว่าจะเบิกใหม่สักฝาแต่ติดว่ามีอีกโปรเจ็คที่กำลังติด loop อยู่ ลองเปิด mail ที่พี่ส่งไป หาทางดูหน่อย งานนี้พี่บอกน้องล่วงหน้าแล้วนะ จุ๊จุ๊ อย่าให้หลุดถึงตา Webmaster  Yahoo

อะไรหลุดถึงข้าพเจ้าครับ ไหนๆๆๆๆ  Secret Wiggle Wiggle

Woody

« ตอบ #21 เมื่อ: วันอังคารที่ 26 กันยายน 2006 เวลา 09:56:30 »

205 กับ 306s16 ขายไปแล้วค่ะ หมดไฟเล่นรถแล้ว เหลือแต่สมศรีตัวจริง 405sri ... (สงสัยจะเริ่มแก่จริงๆ แล้ว)

สงสัย !!! ใครได้เจ้าตัวแรงไป  ซีรี่ส์ 2 3 4 ผ่านมาหมดแล้ว หรือมองข้ามไป 6 โน่น  Adore

555 เดี๋ยวผมจะไปเบิกดูบ้างนะก๊าบพี่ woody...มันใช้น้ำยาลอกได้เลยหรอพี่....ถ้าง่ายแบบนี้เดี๋ยวลองดูบ้างน้า....

อย่าบอกว่าน้อง Will จะไปเบิกฝานะ ฝาครอบวาวส์นะไม่ใช่ "ฝาขนมครก" ฝาละบาทสองบาท ใจคอร้ายเหลือ ...
เจ้าน้ำยามันช่วยได้แยะก็จริง แต่ไอ้ที่เหลืออีกหน่อยนี่ซิ  Sweat สงสารก็แต่มือนุ่มๆของน้อง พี่เป็นห่วงแทนสาวๆนะ  Cool จะทำก็บอกพี่หน่อยละกัน จะไปช่วยดู

ดูเมล์พี่หรือยัง  ปล่อยตา Webmaster แคะต่อไปยังไงก็ไม่สารภาพหรอก 555 Project ......

ป.ล.

เดี๋ยวเย็นนี้พาเด็กที่บ้านไปฝากท้องที่โรงพยาบาล แล้วจะกลับมา update ฝาครอบวาวส์ของผมมมม(มันเสร็จแล้ว)
ดีใจจัง  Claping

Woody

« ตอบ #22 เมื่อ: วันอังคารที่ 26 กันยายน 2006 เวลา 20:35:09 »

หน้าตาที่เสร็จออกมาก็เป็นอย่างที่เห็นครับ มีรายละเอียดต้องเก็บอีกหน่อย
ว่าแต่ว่าวันนี้ฝนตกรถติด(มาก) ทำเอาผมน่องโตเลย แต่(สี)ทนได้

* cover_02.JPG (67.04 KB, 400x300 - ดู 390 ครั้ง.)

* cover_03.JPG (43.13 KB, 400x300 - ดู 401 ครั้ง.)
Woody

« ตอบ #23 เมื่อ: วันอังคารที่ 26 กันยายน 2006 เวลา 20:48:21 »

ดูใกล้เข้ามาหน่อย คงต้องงัดเอาฝีมือขัดหัวเข็มขัดนักเรียนตอนอยู่ชั้นมัธยมมาปัดฝุ่นหน่อยแล้ว

* cover_01.JPG (40.35 KB, 300x400 - ดู 376 ครั้ง.)
หน้า: [1] 2 ขึ้นบน พิมพ์