วันเสาร์ที่ 21 กันยายน 2024 เวลา 14:54:53

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

315,832 กระทู้ ใน 27,428 หัวข้อ โดย 14,887 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: bigboys
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย
|-+  หมวดหมู่ทั่วไป [ General topics ]
| |-+  พูดคุยทั่วไป ได้ทุกเรื่อง
| | |-+  ขอความช่วยเหลือด่วนครับ! อยู่ๆ ไฟก็หมดครับ
0 สมาชิก และ 3 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความช่วยเหลือด่วนครับ! อยู่ๆ ไฟก็หมดครับ  (อ่าน 1471 ครั้ง)
little blue
สิงห์ประถม
**

« เมื่อ: วันจันทร์ที่ 04 กันยายน 2006 เวลา 18:29:38 »

306 ครับ ขับอยู่ดีๆ ตอนแรกวิทยุเริ่มดับๆ ติดๆ คิดว่ามันคงเสีย  จากนั้นอีก 5 นาที รอบเครื่องเริ่มแกว่ง และเมื่อเวลาผ่านไปไฟ abs ขึ้น พัดลมแอร์เบาลงอย่างรู้สึกได้ เริ่มเห็นได้ชัดว่าไฟตก จากนั้นคอมแอร์ตัด เข็มความร้อนและเข็มน้ำมันตกลง รอบเครื่องแกว่งอย่างรุนแรง แตรไม่ดัง กระจกไฟฟ้าไม่ทำงาน อยากถามท่านผู้รู้ว่าเกิดอะไรขึ้นครับ และควรทำอย่างไรครับ เพราะตอนนี้ดับเครื่องแล้วสตาร์ทไม่ติดอีกเลยครับ ขนาดไฟแสดงสถานะตอนบิดกุญแจก่อนสตร์ทยังหรี่เลยครับ หรือว่าเป็นไดชาร์ทครับและถ้าเป็นทำไมไฟแบตบนหน้าปัดจึงไม่โชว์ ส่วนแบตรถผมเปลี่ยนมาได้ปีเดียวครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
joker306
สิงห์มัธยม

« ตอบ #1 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 04 กันยายน 2006 เวลา 18:58:16 »

ไดชาร์ท ครับ ของผมเคยเป็นอาการเดียวกัน ไฟแบตก็ไม่โชว์ เปลี่ยนไดหายครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
little blue
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #2 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 04 กันยายน 2006 เวลา 19:24:25 »

ขอบคุณครับคุณ jocker รบกวนถามอีกนิดครับว่าของคุณjocker เปลี่ยนเป็นของแท้หรือว่าอย่างอื่นครับ ช่วยแนะนำด้วยครับ
และถ้าไม่เปลี่ยนที่ศูนย์จำเป็นต้องเข้าอู่เปอร์โยต์โดยเฉพาะรึเปล่าครับ
Gun'n
สิงห์ตัวจริง

« ตอบ #3 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 04 กันยายน 2006 เวลา 19:25:26 »

Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy

.....  ไดชาร์ทแน่นอนครับ ลอง search กระทู้เก่าๆดูครับ มีอาการและการแก้ปัญหาอย่างละเอียดครับ พรุ่งนี้ถอดไดฯไปซ่อมครับ ถ้าไม่เสียมากก็หลักร้อย ถ้าเสียเยอะหน่อยก็พันกลางๆ ถ้าโชคไม่ดีเสียเยอะที่สุดต้องเปลี่ยนใหม่ก็ สองพันบวกลบครับ อิอิ .....
205GR
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #4 เมื่อ: วันอังคารที่ 05 กันยายน 2006 เวลา 07:58:28 »

อยากบอกว่าของผมก็เคยเป็นเหมือนกัน ไดชาร์ท เสีย ชัวร์ ชัวร์  ผมขับ 205 อยู่ครับ ตอนแรกมันมีอาการ ไฟหน้าไม่ค่อยสว่าง แอร์ ไม่ค่อยมีลมออก ไฟหน้าปัทม์คอนโซล หรี่ ขับไปเรื่อย ๆ ดับเลย

จอดทิ้งไว้ซัก 10 นาที สตาร์ท ติด เลยขับกลับบ้านก่อน เช้ามา ขับไปถึงที่ทำงาน( ไม่เปิดแอร์ + วิทยุ และไฟหน้าเลยนะ ) ลองถอดแบตมาชาร์ต ( ที่ทำงานมีเครื่องชาร์ตแบต ) ปรึกษาเฮียเชษฐ์ แกบอกว่าถ้าขับแล้วเป็นอีกก็คือไดชาร์ตไปแล้ว  และก็เป็นอย่างที่แกบอกจริง ๆ

ไดชาร์ตผมเปลี่ยนของ นิสสันใส่แทน เราคา 1400 บาท ค่าแรง 200 ตอนนี้ไม่มีปัญหาแล้วครับ
sanya
สิงห์มือใหม่
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันอังคารที่ 05 กันยายน 2006 เวลา 18:58:42 »

ผมว่าทดลองถอดขั้ว Batt.ทั้งขั้วลบและขั้วบวกออกมาขัดด้วยกระดาษทรายให้สะอาด แล้วใส่กลับเข้าไปใหม่ขันให้แน่ใจว่าแน่นพอที่ไฟจะเดินได้สะดวก อย่าใช้แรงขันมากเกินไปเพราะทั้งขั้ว Batt. และขั้วสายไฟเป็นตะกั่วทั้งคู่อาจชำรุดได้ถ้าใช้แรงขันมากเกินไป
CHET
เจอคันนี้อย่าพยายามตามตูดเพราะว่าคุณจะต้องผิดหวัง
เซียนสิงห์

« ตอบ #6 เมื่อ: วันพุธที่ 06 กันยายน 2006 เวลา 17:37:41 »

ให้ทำตามนี้เลยน่ะครับ
1ถอดขั้วแบตออกทั้ง2ขั้ว
2นำแบตไปชาร์ตไฟให้เต็มพร้อมกับเช็คสภาพแบต(ปกติ2ปีควรเปลี่ยนครับ)
3.ถ้าแบตยังดีอยู่นำกลับมาใส่ที่เดิม
4.ใส่ขั้วแบตกลับที่เดิม
5.บิดที่ต่ำแหน่งพร้อมสตาร์ทรอ20วินาทีจึงค่อยบิดสตาร์ทดูอีกครั้ง(ควรจะติดปกติ)
6ใช้มิเตอร์วัดไฟที่แบตดูว่าได้เท่าไรควรจะอยู่14-15โวลท์ต่ำกว่านี้ไม่ค่อยดีแล้ว
7ถ้าได้แค่12-13โวลท์ก็เป็นที่ไดร์ชาร์ตพัง
8ถ้าไม่มีมิเตอร์ก็ให้ขับรถไปเช็คที่ร้านซ่อมไดร์ถ้าพังก็เปลี่ยนหรือแปลงเอาครับ
ปล.ถ้าไม่ทำจะขับได้2-3วันก็ไฟหมดครับ

คู้บอน service ซ่อม +,ติดแก๊ส 205โดยเฉพาะ (บริการถึงบ้านถ้ามาที่บ้านไม่ได้)
Tel: 086-6141264.
Id line: pg205gti
พิเชษฐ์ หาญกิจรุ่ง เลขบ/ช BBL.111 0 527 189
เฟืองทอง
เซียนสิงห์

« ตอบ #7 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 07 กันยายน 2006 เวลา 08:43:05 »

มาช้าไหมเนี่ย  อาการที่ว่าเป็นเรื่องของแบตเสื่อมแล้วครับ เพราะถ้าไดไม่ชารต์ จะมีรูปไฟโชว์มาให้เห็น  ลองดูเช่น ถ้าสายพานที่ขับไดขาด จะมีไฟโชว์สีแดงขึ้น  แก้ไขปัญหาได้แล้วช่วยโพสการซ่อมด้วยครับ จะเก็บเป็นข้อมูล
Gun'n
สิงห์ตัวจริง

« ตอบ #8 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 07 กันยายน 2006 เวลา 09:39:35 »

มาช้าไหมเนี่ย  อาการที่ว่าเป็นเรื่องของแบตเสื่อมแล้วครับ เพราะถ้าไดไม่ชารต์ จะมีรูปไฟโชว์มาให้เห็น  ลองดูเช่น ถ้าสายพานที่ขับไดขาด จะมีไฟโชว์สีแดงขึ้น  แก้ไขปัญหาได้แล้วช่วยโพสการซ่อมด้วยครับ จะเก็บเป็นข้อมูล

...... แก้ไขยังไงกลับมาโพสบอกด้วยนะครับ  พี่จำรูญครับ ผมเคยนะ มีปัญหาเกี่ยวกับไดชาร์ทเนี้ยแหล่ะ แต่ไฟ stop ไม่ขึ้นโชว์ครับ  ผมไม่รู้หลักการของมันเท่าไรแต่ประสบการณ์ที่เจอ ถ้าไดชาร์ต ชาร์ตไฟอ่อน คือไฟเข้าไม่พอกับไฟออก ใช้ๆรถไปก็จะเป็นแบบนี้เลยแล้วไฟชาร์ตอาจจะไม่แสดงเลยก็ได้ หรือถ้าแสดงก็จะแสดงหรี่ๆครับ แต่ถ้าสายพานขาดอันนี้โชว์แดงเถือกเลย เมื่อสักเดือนก่อนผมก็เป็นอาการแบบนี้แหล่ะ ไดฯจ่ายไฟเข้าไม่พอไม่มีไฟใดๆเตือนวิ่งมาจนจะถึงบ้าน ไฟหรี่เกือบหมดทั้งไฟหน้าปัท ไฟใหญ่ก็เริ่มไม่สว่าง มีอาการไฟตกว่ายังงั้นเถอะ พอตอนเช้ามาสตาร์ทไฟหมดหม้อไม่พอสตาร์ทเลยครับ ตอนแรกเอะใจว่าไดฯคงจะพังอีกแล้ว ดีที่แวะเข้าไปให้อาดูให้ แกบอกสายพานมันหย่อน หลังจากปรับตั้งสายพานใหม่ก็ใช้ได้ปกติมาจนทุกวันเนี้ยอะครับ  ตอนไฟไม่พอก็ไม่มีไฟเตือนใดๆขึ้นเลยนะครับ .....

.....  ผิดจากอาการสายพานขาดที่ผมไปขาดที่ทริปเมืองกาญฯ อันนั้นวิ่งๆมาเสียงดังกึ้ง แล้วไฟ stop โชว์หราเลย ผมก็รู้เลยว่าสายพานขาดแน่ๆ จะฝืนวิ่งมาจนถึงในเมืองก็กลัวไฟจะไม่พอจะพานดับเอา เปิดแอร์วิ่งมาสักพักเจออู่ก็เลยแวะเปลี่ยนเสีย ป่าย 400 ค่าสายพาน+ค่าแรง อะครับ  Smiley Smiley
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์