วันเสาร์ที่ 21 กันยายน 2024 เวลา 14:32:25

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

315,832 กระทู้ ใน 27,428 หัวข้อ โดย 14,887 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: bigboys
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย
|-+  หมวดหมู่ทั่วไป [ General topics ]
| |-+  พูดคุยทั่วไป ได้ทุกเรื่อง
| | |-+  เดือนพฤศจิกา จะไม่มีเบนซิน 95
0 สมาชิก และ 2 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เดือนพฤศจิกา จะไม่มีเบนซิน 95  (อ่าน 1434 ครั้ง)
kick
สิงห์ปริญญาตรี

« เมื่อ: วันพุธที่ 23 สิงหาคม 2006 เวลา 21:52:51 »

มาแจ้งข่าวครับ  เพื่อเตรียมตัวให้พร้อม    เดือนพฤศจิกา  จะไม่มีน้ำมันเบนซิน 95 ขายแล้วนะ   
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
supreme
สิงห์ตัวจริง

« ตอบ #1 เมื่อ: วันพุธที่ 23 สิงหาคม 2006 เวลา 22:58:37 »

สาเหตุหนึ่งที่มีบางท่านต้องขายรถหนีก่อนเสียแต่เนิ่นๆ ทำให้ราคารถที่เริ่มนิ่งๆต้องลงไปอีก เฮ้อ  และตามอ่านเรื่องโซฮอลมาบ้าง ผมก็ยังไม่อยากจะยอมรับเหตุผลที่จะไม่มี 95 ทั้งๆที่ โซฮอลก็ไม่ได้ประหยัดอย่างที่คุย ใช้แล้วสิ้นเปลืองกว่า95อีก  อัตราเร่งก็แย่ น่าจะแย่กว่า91ด้วยซ้ำครับ  แล้วยิ่งหนังสือมอเตอร์มาร์ตฉบับ 655 มาลงเกี่ยวกับตะกอนในน้ำมันอีก โอ้ พระเจ้าจ๊อด  มันแย่มากกก  ไม่รู้ฟ้อง สคบ ได้ไหมเนี่ย

ขออภัย พอดีมัน ปี๊ดไปหน่อย ขอบคุณเจ้าของกระทู้มากครับ  สงสัยสุดท้ายก็คงเป็น LPG+91
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

รู้จักหา รู้จักเก็บ รู้จักใช้ รู้จักพอ รู้จักให้ รู้จักวาง
ภณ(PON)
สัตว์โลก ย่อมเป็นไปตามกรรม
Administrator
เซียนสิงห์

« ตอบ #2 เมื่อ: วันพุธที่ 23 สิงหาคม 2006 เวลา 23:08:19 »

555 ไม่แน่อาจโดนบีบให้ไปใช้ NGV กันก็ได้นะครับ

อย่าคิดมากนะครับบบบบบ

รูปงาน Meeting ครบ 10 ปี
http://www.vlovepeugeot.com/forum/index.php?topic=22111.0

คิดถึง Mi16 จังเลยอือๆ
โชคดีโชคร้ายไม่มี....แตกต่างเพียงมุมมองในสถานการณ์

มีปัญหาเรื่องรถก็โทรคุยกันได้ ช่วยบอกชื่อท่าน รุ่นรถก่อนถาม
และเคารพสิทธิส่วนบุคคลผมด้วยครับ เบอร์ 084-556-8หกหกหก
วิดีโอของชมรมนะครับ : http://www.youtube.com/vlovepeugeot
สนใจสมัครนักเขียน : http://www.allwhatever.com
Gun'n
สิงห์ตัวจริง

« ตอบ #3 เมื่อ: วันพุธที่ 23 สิงหาคม 2006 เวลา 23:25:54 »

Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy

.....  ยากครับ งานนี้เจอโรคเลื่อนแน่นอน เพราะผลผลิตของแอททานอลที่จะมาทำโซฮอลยังมีปัญหากันอยู่เลย แค่นี้ก็ผลิตไม่พอกันอยู่แล้ว รับรองครับ ว่ายังได้ใช้ 95 อีกสักพักแน่ๆ .....
Jeff405
สิงห์ปริญญาโท

« ตอบ #4 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 27 สิงหาคม 2006 เวลา 21:26:17 »

ของผมก็เอาไปติด LPG แล้วครับ อันที่จริงรถก็ไม่ค่อยได้ใช้ แต่เพราะข่าวที่จะยกเลิก เบนซิน95นี่แหละ ก็เลยเปลี่ยนวิกฤตเป็นโอกาสซะเลย  ก็ใช้ได้ดีครับ+ประหยัดไปเยอะเลย  คือยังรักรถคันนี้อยู่อะครับ  Wink Wink
gri the black sheep
สิงห์มือใหม่
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันพุธที่ 30 สิงหาคม 2006 เวลา 12:13:02 »

peugeot 405gri เติม gassohol ไม่ได้นะครับท่อน้ำมันที่ต่อจากกรองเข้าเครื่องเป็นยางนานๆไปมันจะซึมตรงปลายท่อรถญี่ปุ่นปี 95 ก็เป็นกันหลายยี่ห้อแต่ถ้าทำใจได้ว่าต้องเปลี่ยนท่อน้ำมันเส้นนี้ทุกๆ 2-3 ปีก็ไม่เป็นอะไรส่วนถังน้ำมันผมไม่แน่ใจว่าจะกร่อนหรือเปล่า  ส่วนประกอบอื่นในเครื่องยนต์ไม่มีปัญหาครับมีก็แต่ท่อยางเส้นนี้ซึ่งจะเริ่มซึมตอนใช้ไปนานๆกับถังน้ำมันไฟเบอร์กลาส จริงๆแล้วรถญี่ปุ่นก็ใช้ถังน้ำมันแบบนี้เหมือนกันถ้าถังน้ำมัน pg ทนไม่ได้รถญี่ปุ่นหลายรุ่นก็น่าจะเอาไม่อยู่ด้วยต่อไปคือตัวกรองเบนซินตอนนี้ยังไม่พบปัญหาครับปัญหาใน pg 405gri น่าจะมีแค่นี้  pg  405gri สามารถเติมเบนซิน 91 ได้โดยไม่ต้องตั้งจูนอะไรแต่มันจะมีเสียงวาล์วเขกนิดหน่อยเหมือนเสียงปกติของ pg 405  ทั่วๆไปละครับแต่อัตราเร่งจะตื้อๆหน่อยอันนี้ไปลองกันเอาเองว่ารับได้ไหม

รถผมตอนที่เติม gassohol เทียบกับ 95 ผมว่า gassohol แรงกว่าเยอะแต่เปลืองกว่าเห็นๆ จริงๆถ้าไม่มีท่อยางเส้นนี้ผมเติม gassohol ดีกว่าตอนนี้กะว่าจะหาท่ออลูมิเนี่ยมไม่ก็ท่อถักมาใส่แทนเส้นไม่กี่บาทแต่รอดูทิศทางของเชื้อเพลิงทดแทนก่อนถ้าชุดติด ngv ราคาถูกลงมากๆผมกะว่าจะเอารถไปติด ngv ดีกว่า และถ้าเป็นไปได้ผมอาจจะถอดถังน้ำมันทิ้งแล้วเอาถัง ngv ยัดเข้าไปแทนจากนั้นก็หาถังน้ำมันรถ city car คันเล็กๆมาใส่พ่วงลงไปแทนถังเดิมเผื่อฉุกเฉินกับเอาไว้สตาร์ทตอนเช้า
Old mAn&505
เซียนสิงห์

« ตอบ #6 เมื่อ: วันพุธที่ 30 สิงหาคม 2006 เวลา 18:44:30 »

[quote ]
      pg  405gri สามารถเติมเบนซิน 91 ได้โดยไม่ต้องตั้งจูนอะไรแต่มันจะมีเสียงวาล์วเขกนิดหน่อยเหมือนเสียงปกติของ pg 405  ทั่วๆไปละครับแต่อัตราเร่งจะตื้อๆหน่อยอันนี้ไปลองกันเอาเองว่ารับได้ไหม
 [/quote]

505 ใช้ 91 มาปีกว่าแล้ว ตอนแรกๆมีเสียงวาล์วเขกบ้าง ใช้ได้ประมาณเกือบปีไปตั้งวาล์ ตั้งไฟใหม่ตอนนี้เสียงเขกไม่มีครับ แต่อัตราเร่งจะตื้อๆเหมือนกัน ถ้าไม่กระแทกกระทั้นค่อยๆไปเรื่อยๆสบายเลยครับ  Loll

ไ ม่ รู้ ว่ า ซื้ อ เ พ ร า ะ อ ะ ไ ร  แ ต่ ใ ช้ แ ล้ ว . . " ช อ บ "
kick
สิงห์ปริญญาตรี

« ตอบ #7 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 31 สิงหาคม 2006 เวลา 13:47:01 »

รถผมตอนที่เติม 91 เสียงเขกดังกว่าเติม 95  ครับ  gassohol ก็เคยเติมเทียบกับ 95 ผมว่า  gassohol หมดเร็วกว่าเห็นๆ จริงๆ  เหมือน กท.8   
pinky
สิงห์ปริญญาเอก

« ตอบ #8 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 31 สิงหาคม 2006 เวลา 14:45:08 »

คิดว่าน่าจะเลิกยากนะ เพราะว่าโซฮอล์ต้องนี้ ผลิตไม่พอ นำเข้าก็ไม่ทัน
ยังมีปริมาณไม่พอ คงยังต้องมีต่อไปแหละ (แบบประมาณว่าจะปล่อยลอยตัวกาซ
lpg จะ จะ จะขึ้น 18 รอบ ยังรออยู่เพราะกระทบหลายอย่าง)
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์