วันเสาร์ที่ 21 กันยายน 2024 เวลา 18:54:39

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

315,832 กระทู้ ใน 27,428 หัวข้อ โดย 14,887 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: bigboys
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย
|-+  หมวดหมู่ทั่วไป [ General topics ]
| |-+  พูดคุยทั่วไป ได้ทุกเรื่อง
| | |-+  ขอบคุณ คุณfish
0 สมาชิก และ 7 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอบคุณ คุณfish  (อ่าน 2073 ครั้ง)
JOHN_305
สิงห์มัธยม

« เมื่อ: วันอังคารที่ 25 กรกฎาคม 2006 เวลา 08:31:13 »

เมื่อวาน ผม คุณบอย คุณฟิช  ร่วมโต๊ะมื้อค่ำกันที่ระยอง หลังจากแยกย้ายกันกลับบ้าน  ระหว่างทาง รถผมเกิดแบคไฟร์ (ผมใช้แก๊สน่ะครับ) เสียงและความรุณแรงปรกติที่เคยเจอแต่ที่ น่าตกใจคือ ประกายไฟที่ย้อนออกมาดันไปติดตัวเรือนกรองอากาศ เกิดลุกไหม้จนกล่องพลาสติกละลาย โชคดีในรถมีน้ำอยู่หลายขวดเลยดับได้ทันที ดับเสร็จก็โทรหาคุณฟิช พอดีกลับทางเดียวกัน หลังจากสำรวจความเสียหายก็ขับแบบประคองกลับบ้าน(ใช้น้ำมัน) คุณฟิชขับมาเป็นเพื่อน ส่งถึงบ้าน (มืดก็มืด ไกลก็ไกล) ขอบคุณจริงๆครับ 
   ดีที่ผมเอะใจทุกครั้งที่เกิดแบคไฟ เปิดกระโปงรถดูก่อน ไม่งั้นคงไหม้ลามไปเยอะกว่านี้  โชคดีซ้ำสองที่พกน้ำติดไว้ในรถ และมีเพื่อนร่วมทางดีๆอย่างคุณ ฟิช 
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

ซ่อมที่ไหนไม่ถูกใจ ซ่อมเองซิครับ
fish
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: วันอังคารที่ 25 กรกฎาคม 2006 เวลา 08:39:13 »

ไม่เป้นไรหรอกคุณ john ร่วมด้วยช่วยกัน พวกเราอยู่บ้านนอกเหมือนกัน มีอะไรพอช่วยเหลือกันได้ก็ช่วยกัน  ต่อไปผมก็ว่าจะพกน้ำไว้ในรถมั่งแล้ว เผื่อฉุกเฉิน

เมื่อคืนขับรถกลับเส้นยายร้า  โค้งเยอะมากๆ  ใครมาแถวบ้านฉางแล้วอยากลองสาดโค้ง ซ้อมก่อนไปเที่ยวทางเหนือ ก็แนะนำเส้นทางสายนี้ครับ กลับถึงบ้านตี 2 แฮงค์  มาทำงานสาย ....เห้อ

จน เครียด  กินเหล้า .....เห้อ

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
ต้อม
สิงห์ตัวจริง

« ตอบ #2 เมื่อ: วันอังคารที่ 25 กรกฎาคม 2006 เวลา 09:54:55 »

I-Firmครับพี่fish ขวดเดียวสดชื่นขึ้นเยอะ
fish
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: วันอังคารที่ 25 กรกฎาคม 2006 เวลา 10:50:37 »

เออ เมื่อคืนผมก็ลืม นี่ถ้าพี่รินไม่ทักผมลืมเลยนะนี่ว่าหลังรถผมก็มี fire extinguisher อยู่ 1 ชุด ซื้อมาจะ 6 ปี แล้ว ยังไม่ได้แกะพลาสติกออกเลย เมื่อคืนคุณ john แกออกมาก่อนผมสัก 10 นาที ผมขับตามมาทีหลังถึงประมาณ โค้งกรอกยายชามั้ง คุณ john โทรมาพอดี แกเปิดไฟกระพริบฉุกเฉินอยู่ข้างทาง ก่อนถึงสามแยกทับมา สายสุขุมวิท เลยได้จอดช่วยเหลือกัน คุณ john แกจัดการดับไฟเรียบร้อยแล้วตอนผมไปถึง แกถามหาน้ำในรถผมเพื่อเตรียมไว้เผื่อมีการติดไฟขึ้นมาอีก แต่ในรถผมไม่มีน้ำอยู่เลย และก็ดันลืมว่าตัวเองมีชุดดับไฟอยู่ 1 ชุด....โธ่  นี่ถ้าเกิดกับตัวเองสงสัยเสร็จแน่

สภาพความเสียหายคร่าวๆนะครับ อ้อ เป้นรถ ยี่ห้อ jeep  รุ่นไหนจำไม่ได้ ติดแก๊ส LPG พลาสติกฝาครอบกรองอากาศละลาย คาดว่าก่อนที่มันจะปุ้งเปิดออกมาและส่งเสียง  มันน่าจะเกิดการเผาไหม้ อบอยู่ภายในกล่องพลาสติกสักพักนึงแล้วนะ ดูจากสภาพการหลอมละลาย ก็เลยลอง start น้ำมันวิ่งกลับบ้าน พอดีผมเห้นว่าอาจเกิดขึ้นอีกระหว่างทาง และน้ำสำหรับดับไฟก็ใช้หมดไปแล้วด้วย ไม่สบายใจก็เลยขับตามหลังไปส่งที่บ้าน อยู่เลยแยกหนองบอนไปหน่อย ส่วนผมก็ขับเลยไปหน่อยแล้วเลี้ยวซ้ายเข้าเส้นยายร้า วิ่งมาสุขุมวิท  บ้านฉาง  โค้งเกือบ 30 โค้งมั้ง เคยนับตอนไม่เมา

ส่วนรายละเอียดอื่นๆ รอคุณ john มาเล่าให้ฟังแล้วกันครับ

yellow
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #4 เมื่อ: วันอังคารที่ 25 กรกฎาคม 2006 เวลา 10:54:26 »

คุณจอห์นเป็นยังงัยบ้างครับถามนิกนึงเกิดอาการแบบนี้แล้วฝาครอบคาร์บูร์แตกรึเปล่าของผมแตกเลยครับแล้วแก้ไขยังงัยบ้าง
fish
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: วันอังคารที่ 25 กรกฎาคม 2006 เวลา 10:59:29 »

คุณ yellow ผมโทรไปหาคุณ john ให้แล้วนะ วันนี้ว่างแกจะหาเวลามาตอบกระทู้ให้
JOHN_305
สิงห์มัธยม

« ตอบ #6 เมื่อ: วันอังคารที่ 25 กรกฎาคม 2006 เวลา 11:04:13 »

เดี๋ยวเล่าให้ฟังครับ ยาวครับ ยาวแน่ๆ

ซ่อมที่ไหนไม่ถูกใจ ซ่อมเองซิครับ
JOHN_305
สิงห์มัธยม

« ตอบ #7 เมื่อ: วันอังคารที่ 25 กรกฎาคม 2006 เวลา 12:55:07 »

มีรูปให้ดูครับ ว่าชิ้นส่วนหน้าตาเป็นอย่างไร ชิ้นที่ไหม้ไฟเป็นกล่องพักอากาศอยู่เหนือลิ้นเร่ง รถจิ๊บครับ ลิ้นเร่งตั้งขึ้น กล่องเบอร์9ในรูปแตกเป็น2ชิ้น บน-ล่าง ภายในกล่องมีชิ้นส่วนพลาสติกคั่นเป็นห้องเล็กๆให้อากาศวน มิกเซอร์แก๊สผมใส่ตรงตำแหน่งหมายเลข3 ไม่ได้ครอบบนลิ้นเร่งเพราะติดกล่องดักอากาศที่ว่านี่ พอเกิดแบคไฟร์ เปลวไฟคงจะพุ่งตรงจากปากลิ้นเร่ง ขึ้นปะทะส่วนบนของกล่องพักอากาศ และโดนชิ้นส่วนพลาสติกที่กั้นห้อง เกิดลุกติดไฟขึ้นมา ผมคิดว่าไฟเริ่มลุกไหม้จากที่นี่เพราะเป็นชิ้นพลาสติกที่บางติดไฟง่ายกว่าตัวกล่อง และดูจากร่องรอยไฟลุกติดอยู่ตรงนี้แล้วลามไปที่อื่น
พอได้ยินเสียงแบคไฟร์ เครื่องก็ดับ ผมลงมาเปิดกระโปรงทันที ไม่ลองฝืนสตาทร์เครื่องต่อ(ซึ่งคิดถูกมาก) เปิดมาเจอไฟกำลังลุกที่กล่องพักอากาศ ก็รีบเดินไปหลังรถ เอาน้ำมาราด 2 ขวด 3 ลิตร ดับสนิท โอมายกอดในใจเลยล่ะครับ แล้วจึงโทรหาคุณ ฟิช ให้มาช่วยเป็นกำลังใจ และช่วยดู ตกใจมากเหมือนกันครับ ผมเจอแบคไฟร์มาเป็นร้อยๆครั้ง นี่เป็นครั้งแรกที่ไฟลามไปติดชิ้นส่วนอื่น เหมือนเดิม ไฟก็คือไฟ แป๊บเดียวกล่องดักอากาศผมแทบไม่เหลือเค้าโครงเดิม
   คงไม่ต้องอธิบายมากเนาะเกี่ยวกับแบคไฟร์ เป็นอันว่าถ้าจูนแก๊สบางก็มีโอกาศ เวลากดคันเร่งพรวดพราด แก๊สมาไม่ทัน ก็ตูม  ของผมมีอาการเตือนคือตอนกลางวันมีช่วงนึงเร่งไม่ค่อยขึ้น หนืดๆเหมือนแก๊สไม่มา จนไฟเชคเอนจิ้นโชว์ ว่าจะรื้อดูพอดียังไม่มีเวลา ตอนกลางคืน แบคไฟร์เลย         
    ประเด็นอยู่ตรงตำแหน่งมิกเซอร์ครับ  และจะเกี่ยวเนื่องไปถึงเรื่อง ย้ายมิก หรือ ขยับมิกไปไกลๆลิ้นเร่ง ของผมไม่ได้ย้ายครับแต่ติดที่ว่ามันครอบบนลิ้นเร่งไม่ได้เลยไปติดไว้ตรงปากกล่องพักอากาศ ก็แปลว่ามิกเซอร์อยู่ไกลจากลิ้นเร่ง และมีกล่องพักอากาศคั่นกลาง กล่องนี้มีไว้ช่วยให้เครื่องมีแรงบิดดีขึ้นเวลาเร่งเครื่องแบบทันทีทันใดรถรุ่นใหม่ๆจะมีเกือบทุกคัน พอเอามิกเซอร์ไปใส่ที่ปาก มันก็แปลงร่างเป็นกล่องเก็บแก๊สไป พอเกิดแบคไฟร์แก๊สที่สะสมอยู่ในกล่องก็ช่วยเพิ่มความรุนแรง และปริมาณของลูกไฟ จึงเพิ่มโอกาศให้ไฟไปติดที่ชิ้นส่วนที่เป็นพลาสติกอื่นๆได้ ปรกติแก๊สจะไหลเข้าเครื่องทางมิกเซอร์ ผ่านลิ้นเร่ง เข้าสู่ท่อไอดี พอเราเอามิกเซอร์มาไว้ไกลจากลิ้นเร่งขึ้น ส่วนที่เป็นกระบอก ท่อยาง หรือท่อเหล็ก ระหว่างมิกถึงลิ้นเร่งก็จะกลายเป็นถังพักแก๊สใบย่อมๆ พอแบคไฟที่นึง เลยรุนแรงมากอย่างที่ผมเจอ ใครที่ติดตั้งมิกเซอร์แบบไกลลิ้นเร่งนี้ต้องระวังครับ จูนหนานิดนึง และใช้วัสดุที่ทำท่อเป็นโลหะดีกว่า ตูมตามขึ้นมาจะได้ไม่ติดไฟ ตอนนี้ผมขอตัวไป ย้ายมิก รถผมก่อน ได้ย้ายมิกกับเขาบ้าง แต่ย้ายเข้าไกล้ลิ้นเร่งมากขึ้นครับ ไม่ได้ย้ายออกไปไกลๆอย่างที่เขาฮิตกัน ขอสวนกระแสหน่อยนะ

* untitled.JPG (45.62 KB, 680x512 - ดู 84 ครั้ง.)

JOHN_305
สิงห์มัธยม

« ตอบ #8 เมื่อ: วันอังคารที่ 25 กรกฎาคม 2006 เวลา 12:59:20 »

เพิ่มเติมอีกนิดนึงครับ  เบอร์5 6 เป็นกล่องกรองอากาศ เบอร์ 9 เป็นถังพักอากาศที่ไหม้ไฟ ลิ้นเร่งอยู่ไกล้ๆเลข 9 ครับ ไม่ได้ชี้เบอร์ วงกลมๆนั่นแหละ

serial
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #9 เมื่อ: วันอังคารที่ 25 กรกฎาคม 2006 เวลา 16:09:18 »

ทำเอากลัวเลยนะเนี่ย .... นึกไม่ถึงว่าอาการขอ back fire มันรุนแรงขนาดนี้ ประมาทไม่ได้เลยนะครับแบบนี้ แต่ขอถามหน่อยนึงครับว่าที่ติดไม่มีตัวป้องกัน back fire แบบพี่เฮงหรอครับ
JOHN_305
สิงห์มัธยม

« ตอบ #10 เมื่อ: วันอังคารที่ 25 กรกฎาคม 2006 เวลา 16:58:46 »

มีครับ แต่อุปกรณ์ตัวนี้ไม่ได้กันแบคไฟนะครับ มันช่วยลดความเสียหายจากแบคไฟ โดยระบายควมดันออกทิ้ง กรองอากาศและชิ้นส่วนอื่นอาจจะไม่แตก ของผมมันแบคลูกใหญ่ไปหน่อย ระบายออกแล้วยังเหลือติดไฟในกล่องพักอากาศ เลยเกือบเสียรถ คันนี้เครื่องใหญ่ด้วยแหละ4ลิตร ตูมทีนึงจึงรุนแรง
คัน305ของผมตอนไม่ใช้มิกเซอร์ แบคทีดังแค่เพี๊ยๆ ไม่มีผลอะไร แต่เคยใส่มิกไปไกลลิ้นเร่งอยู่พักนึงแบคไปทีกรองอากาศแตกเลย แก๊สมันสะสมอยู่ในท่ออากาศที่ว่าน่ะครับ ถ้าจะเอาแบบเซพๆ สุดๆ หาทางทำให้ท่อที่ต่อจากมิก ไปยัง ลิ้นเร่ง เป็นโลหะดีที่สุดครับ
อีกนิดนะครับ สำหรับตัวระบายแรงดัน ที่เรียกกันว่าตัวกันแบค ใช้แบบอลูมิเนียมน่าจะดีกว่า เพราะน้ำหนักเบาและไม่สะสมความร้อน แบบทองเหลืองจะสะสมความร้อน ใช้ไปสักพักซีลยางข้างในกรอบ อากาศรั่วเข้าได้ ส่วนผสมบางลง ขับไป ๆ แบคไฟก็มาเยือน
จูนหนานิดนึง คลายเซนอ่อนนิดนึง พอช่วยได้ครับ

ป๋าบอย
สิงห์มัธยม

« ตอบ #11 เมื่อ: วันอังคารที่ 25 กรกฎาคม 2006 เวลา 22:20:05 »

อ้าวผมเพิ่งรู้เพราะหลังจากแยกกันที่โรงเบียร์(ออกสเตปกันหมดทุกคน) ทั้งดิ้นทั้งเต้น ผมตื่นมาก็ขึ้นรถทัวร์รีบมาประชุมที่ กทม. แล้วก็ต้องกลับไปทำงานที่แปดริ้วต่อ ก็ดีใจด้วยที่ไม่เป็นไรมาก คุณ fish คงแฮ็งก็เล่นเบียร์กันไปตั้ง 5 หลอดbig
JOHN_305
สิงห์มัธยม

« ตอบ #12 เมื่อ: วันพุธที่ 26 กรกฎาคม 2006 เวลา 08:00:52 »

เชคแล้ว เสตปปิ้งมอเตอร์เสียครับ เกิดอาการค้าง ในจังหวะปิด เลยจ่ายแก๊สไม่ทัน ส่วนผสมบาง เลยแบคไฟกลางดึก
โอ้โหไม่ได้หยุดไม่ได้หย่อนเลยนะครับพี่บอย ชีพจรลงเท้าจริงๆ อย่างนี้เข้าข่ายบุคคลากรที่รัฐบาลต้องแจกโบนัสนะเนี่ย

บุคคลทั่วไป
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #13 เมื่อ: วันพุธที่ 26 กรกฎาคม 2006 เวลา 08:22:23 »

Lamda ยี่ห้ออะไรครับคุณจอห์น ใช้มานานเท่าใหร่ครับถึงเสีย
JOHN_305
สิงห์มัธยม

« ตอบ #14 เมื่อ: วันพุธที่ 26 กรกฎาคม 2006 เวลา 10:03:20 »

auto gas ครับ ตกลงไม่เสียนะครับ แต่มันค้าง ไม่เลื่อนขึ้นเพื่อเปิดแก๊ส  ถอดมาหมุนๆก็ใช้ได้อีก ตำแหน่งที่ติดอยู่หลังพัดลมหม้อน้ำ รับลมร้อนเต็มๆ อาจมีส่วนให้มอเตอร์ค้าง ใช้มาได้ไม่นานครับยังใหม่อยู่เลย คันอื่นๆที่เคยทำก็ไม่เห็นเป็นไรนะ แต่ห้องเครื่องจิ๊บร้อนจัดกว่าชาวบ้านอยู่แล้ว บางคันเคยได้ยินว่ากล่องตัดหัวฉีดเบี้ยวเสียรูปเลย ในเปอร์โยไม่น่าเป็นไร

Old mAn&505
เซียนสิงห์

« ตอบ #15 เมื่อ: วันพุธที่ 26 กรกฎาคม 2006 เวลา 10:54:35 »

เอ!! อาถรรพ์ป๋าบอยยังไม่หมดอีกเหรอเนี่ยะ Huh

สงสัยคุณ JOHN_305 ต้องไปแก้เคล็ดแล้วครับ ผมนั่งดื่มกับแกแค่สองชั่วโมง รถเพิ่งจะวิ่งได้เมื่อวานนี้เองครับ 555 5

ไ ม่ รู้ ว่ า ซื้ อ เ พ ร า ะ อ ะ ไ ร  แ ต่ ใ ช้ แ ล้ ว . . " ช อ บ "
JOHN_305
สิงห์มัธยม

« ตอบ #16 เมื่อ: วันพุธที่ 26 กรกฎาคม 2006 เวลา 12:13:49 »

โอ ต้องสวดมนต์ก่อนนอนเพิ่มขึ้นซะแล้วล่ะครับ  Smiley

ป๋าบอย
สิงห์มัธยม

« ตอบ #17 เมื่อ: วันพุธที่ 26 กรกฎาคม 2006 เวลา 23:13:08 »

ในตัวผมมันต้องมีอะไรซักอย่างแน่ๆ เฮี้ยนไม่เลิก
บุคคลทั่วไป
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #18 เมื่อ: วันพุธที่ 26 กรกฎาคม 2006 เวลา 23:21:25 »

วันนั้นจอดทักพี่บอยแป๊บเดียว จะมีกระโดดข้ามมาบ้างหรือปล่าวเนี่ย แต่สงสัยคงไม่เพราะคงกลัวมอเตอร์ไซค์จราจรคันที่บีบแตรไล่ ผมเลยโชคดีไป.. Cheesy
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์