วันเสาร์ที่ 21 กันยายน 2024 เวลา 16:55:25

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

315,832 กระทู้ ใน 27,428 หัวข้อ โดย 14,887 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: bigboys
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย
|-+  หมวดหมู่ทั่วไป [ General topics ]
| |-+  พูดคุยทั่วไป ได้ทุกเรื่อง
| | |-+  วันนี้ ไปดูรถ(ญี่ปุ่น) ให้น้องที่บริษัทที่เต้นท์แถวๆ พัฒนาการ คนขายรถบอกว่า....
0 สมาชิก และ 15 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] 2 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: วันนี้ ไปดูรถ(ญี่ปุ่น) ให้น้องที่บริษัทที่เต้นท์แถวๆ พัฒนาการ คนขายรถบอกว่า....  (อ่าน 3712 ครั้ง)
บุคคลทั่วไป
สิงห์ประถม
**

« เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 20 กรกฎาคม 2006 เวลา 21:03:56 »

โอ้ย! เปอร์โยต์หรือพี่ ผมไม่เอาเข้าเต้นท์แล้ว ซ่อมไม่จบ ซ่อมทีก็โค-ต-ร แพง ซ่อมทีเป็นแสน ยังไม่จบเลย ผมเลยยิ้มๆ แล้วก็เดินออกจากเต้นท์ไปเลย  เคือง..Angry
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
mars
สิงห์ปริญญาโท

« ตอบ #1 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 20 กรกฎาคม 2006 เวลา 22:25:34 »

Evil  ไม่พูดไปเลยล่ะคะว่า งั้นเต๊นท์นี้ก็ไม่แน่จริงนิ อิอิ เหมือนกันเลย ใครมาพูดถึงเปอร์โยต์ไม่ค่อยดีก็เคืองเหมือนกัน Angry
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

ลูกแม่นัทสีเขียว ชื่อน้องมากาเร็ต 

บ้านเพลงเก่า  www.oldsonghome.com
โอ๊ต_XU5_ฝาส้ม
ใจไปไวกว่าแสง
เซียนสิงห์

« ตอบ #2 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 20 กรกฎาคม 2006 เวลา 22:33:51 »

ยังดีครับ ที่เขายังรู้จัก peugeot   .......ที่โคราชหนะครับ ช่างส่วนใหญ่เขายังไม่รู้จักยี่ห้อนี้เลย
แถมมีอยู่ครั้งนึง ขับไปหาเพื่อนที่ ม.ขอนแก่น แล้วก็แวะปั้มๆนึง ลงไปกินข้าว ไปนวดฝ่าเท้า แล้วก็เอารถไปล้างครับ ปรากฎว่าเด็กที่ล้างรถหนะครับ เขาไม่รู้จักยี่ห้อนี้ จะถอดไส้กรองอากาศออกมาล้างก็ไม่เป็น และเขาถามว่านี่ รถยี่ห้ออะไร ของประเทศไหน เกิดมาไม่เคยเจอเลย ผมถึงกับน้อยใจอย่างสุดซึ้งเลยครับ เขาก็ถามผมนะว่า ทำไมถึงไม่ใช้รถญี่ปุ่น จะได้ซ่อมง่ายไม่แพง ผมก็บอกไปว่า รถยุโรปหนะเขาห่วงความปลอดภัยมากกว่า เวลาชนกันก็ผ่อนหนักให้เป็นเบาได้ดี ยังไม่พอครับ เขามาพูดตอกตอกหน้าผมกลับเลย จะไปซื้อรถทำไมต้องดูความปลอดภัย ไม่ได้ซื้อมาไว้ขับชนซะหน่อย ....ดูมันพูด ไม่เกรงใจเจ้าของรถเลย ทีนี้ทีของผมบ้าง ก็เลยจูงมือมันมาดูแต่ละจุดที่เคยโดนชน แล้วก็บอกว่าแต่ละครั้งหนะหนัก และมันก็ช่วยชีวิต ครอบครัวผมมาแล้ว รถหนะถึงมันจะมีปัญหาอะไรมากกว่ารถญี่ปุ่น แพงก็แพงกว่า แต่เงินที่เราจ่ายไปนั้นหนะ ถ้ามันซื้อเทคโนโลยีที่ช่วยชีวิตเราตอนเกิดอุบัติเหตุ ถึงมันจะราคาแพงกว่าแค่ 1 บาท แต่มันก็เป็นเงินที่ไม่สามารถประเมินเป็นมูลค่าได้ เท่านั้นแหละครับ ได้รับส่วนลดเลย ค่าล้างจาก 150 เหลือแค่ 70 เลยครับ สงสัยผมคงจะพูดกินใจเขามั้งครับ เขาถึงลดค่าล้างให้ครึ่งนึง ผมน่าจะพูดให้มันซึ้งกว่านี้นะ เขาจะได้ไม่คิดค่าล้าง

ทุกวันนี้ผมยังคิดไม่ออกเลยว่า เมื่อผมจบมาเป็นวิศวกรยานยนต์ ผมจะมีวิธีอย่างไร ที่จะเปลี่ยนนิสัยของคนไทย ให้มาใส่ใจ กับความปลอดภัยเวลาขับรถ ถ้าเป็นรถก็คาดเข็มขัด ถ้าเป็น มอเตอร์ไซค์ ก็สวมหมวก คิดแล้วก็เหนื่อยใจ ถ้าวันนึงผมมีโอกาสได้ออกแบบรถ ผมก็คงต้องคิดหนักอีกว่า จะต้องพัฒนาความปลอดภัยในยานยนต์ที่จะขายให้คนไทยดีหรือเปล่า  เพราะผมรู้อยู่แล้วว่า ถึงทำให้ไป คนไทยส่วนใหญ่ก็ไม่สน และก็คงจะเห็นว่ามันเป็นเรื่องน่ารำคาญ เกะกะ ไร้สาระ น่าคิดนะเรื่องนี้

*****ดังที่เขาเปรียบเปรย มหาสมุทร จะลึกแค่ไหน ก็วัดได้ แต่ใจคนนั้น ยากที่จะวัดยิ่งนัก*****
406man
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 20 กรกฎาคม 2006 เวลา 22:36:41 »

นั่นแหละ ดีแล้วครับ ผมไปออก 406 ที่เต็นท์ มันรีบกุลีกุจออยากขายจนตัวสั่นเลยครับ อิอิ
บุคคลทั่วไป
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #4 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 20 กรกฎาคม 2006 เวลา 23:34:13 »

เรื่องความปลอดภัย ต้องเจอแบบผมเมื่อปี 03 ถ้าเป็นรถญี่ปุ่น คงไม่เหลือ รถคู่กรณีเป็นกระบะอีซูซุ เชสซิส คดไปเลย ส่วนผมก็เป็นดังรูปครับ

คันนี้ไม่ใช่ Peugeot ครับแต่เป็นสัญชาติเกาหลี เข็งมากๆๆๆๆ Peugeot ยังไม่เคยโดน และไม่อยากโดนแบบนี้ด้วย

* MyHyundai.jpg (70.95 KB, 600x450 - ดู 538 ครั้ง.)
ต้อม
สิงห์ตัวจริง

« ตอบ #5 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 21 กรกฎาคม 2006 เวลา 00:07:30 »

ทำไมต้องเป็นPeugeotและทำไมผมไม่ไปซื้อBenzหรือBMหรือVolvo  เรื่องแรกคือผมรอดตายมาหลายครั้งก็เพราะPeugeot เรื่องที่สองก็ราคารถไม่ว่าใหม่หรือเก่าถ้าไปเทียบกับรถยุโรปด้วยกันก็ยังถูกกว่า เรื่องที่สามไม่ว่าจะผ่านไปกี่ปีกี่ปีรถPeugeotก็ยังสวยอยู่ตลอดไม่เหมือนBenzหรือBM พอมีรุ่นใหม่ออกมาซะ 2 รุ่น รุ่นเก่ามันดูเฉยๆไปเลย เช่นBM E30 สมัยปี 89-92 เมื่อมาเทียบกับ 405 มันดูเฉยไปเลย ขณะที่405ยังดูวัยรุ่นอยู่เลย ข้อสุดท้ายที่ทำให้ผมตัดสินใจซื้อ 406 ก็คือมาเจอเวปนี้แหละครับทำให้รู้แล้วว่าเราไม่เดียวดายอีกต่อไป ส่วนเรื่องรถไปตีราคาแล้วเตนท์บอกว่าไม่อยากได้ผมก็เจอมาแล้วตอนขาย 405SRI ปี 95 เอาไปตีบอกว่าให้ไม่เกินแสน ไอ้ขายนะขายได้ราคานี้เพราะถ้าจอดไว้ก็ไม่ได้ใช้อยู่ดี แต่ไอ้คนตีราคามันก็บ่นๆเหมือนที่เพื่อนๆเจอแหละครับ ผมก็เลยไม่ขายให้เตนท์สู้จอดไว้หาคนที่อยากได้มาเอาไปดีกว่า แสนเดียวขายไม่ได้เราก็ไม่เดือดร้อนนี่หว่า ดีกว่าขายให้มันแล้วยังเมาบ่นให้ฟังอีก แต่ตอนนี้คันนั้นขายไปแล้วนะครับ
สิงห์คะนองนา
สิงห์ตัวจริง

« ตอบ #6 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 21 กรกฎาคม 2006 เวลา 00:20:36 »

ไม่ทราบมาก่อนเลยว่า รถที่ผมขับอยู่ (405SRI) มันดีและแกร่งและปลอดภัยขนาดนี้ ^^ ดีใจจังที่ได้ขับรถดี ๆ แบบนี้

ใครสนใจบิท เชิญได้สมัครได้ที่

http://www.bitgoon.com/bit/account-signup.php?refer=ponggoa

มี การ์ตูน ความรู้ต่าง ๆ เพลงสากล เพลงไทย DVD bluray เอยครับ
เซียนสิงห์

« ตอบ #7 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 21 กรกฎาคม 2006 เวลา 06:25:39 »

สวสัยเต้นท์ที่ชอบโกหก เสาเต้นท์เขาคงจะหายนะครับ เลยต้องเอาจมูกไปเสียบแทน...ฮิๆๆๆ
ส่วนที่ว่า   "ต่อวงจรให้เบ้าเสียบเข็มขัด เป็นวงจรสวิทซ์สตาร์ทไปเลย..ไม่เสียบ=ไม่ติด." ผมว่าก็น่าสนนะ แต่พอทำขายนี่ เจ้าของรถก็คงจะไปจัดการให้ช่างรื้อออกแน่ๆเลย ดังคำขวัญที่ว่า ถ้าจะทำเรื่องรถ ไม่ต้องกลัวหรอก ขอแค่มีเงินให้ช่างซะอย่าง เพราะช่างไทยเก่งอยู่แล้ว....หรือง่ายสุด คนที่เขารำคาญเข็มขัดนิรภัย เขาคงเอาแท่งเหล็กมาเสียบแทนแน่เลย เพื่อเป็นการปิดวงจร .....คิดหนักอีกแล้วเนี่ย ....ทำไงดี
Int_205GR
เจ้าสิงห์น้อย 205
สิงห์ปริญญาเอก

« ตอบ #8 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 21 กรกฎาคม 2006 เวลา 07:12:59 »

Smiley คุณค่าของรถ ไม่ได้เสื่อมเพราะคำคนสักหน่อย

ความคิดคนร้อยแปดพันเก้า

แต่สำหรับ peugeot แล้วเพราะประจักษ์ว่า คุณค่าเหนือราคา เราจึงใช้อย่างสบายใจ เท่านี้ก้อพอแล้วล่ะครับ

คำคน ความคิดคนเปลี่ยนไม่ได้ แค่รู้ใจเรา ความคิดเรา จากความจริง ก้อ โอเคแล้วล่ะ

อิอิอิ ผมรัก Peugeot อ่ะ
weeraoke
PEUGEOT 405 LPG
สิงห์มัธยม

« ตอบ #9 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 21 กรกฎาคม 2006 เวลา 07:17:56 »

คนที่พูดแบบนั้นเค้าเคยขับหรือนั้งใน Peugeot มาก่อนหรือปล่าวก็ไม่รู้ มีครั้งนึงเพื่อนผมได้ขึ้นมานั้งรถผม เพื่อนผมคนนี้เป็นคนที่เมารถมาก ขึ้นคันไหนก็บอกว่าเมาต้องกินยาแก้เมารถตลอด แล้วเค้าก็พูดว่า แปลกจังทำไมขึ้นรถของผมแล้วไม่เมา ผมก็หันหน้าไปยิ้มกับแฟน(แล้วก็หัวเราะในใจ อิอิ)

ตอนนี้ถ้าจะให้ผมขาย 405SRI ของผม มีทางเดียวครับคือเอา 406 มาแรกครับ (ฝันไปแล้ว) เหอๆ

แล้วก็อีกอย่างครับ เราซื้อรถมาใช้ไม่ได้ซื้อมาขายทำกำไรสะหน่อย เอาเงินมาซื้อความปลอดภัยของชีวิตเราดีกว่า

[img width= height=]http://web.thaicool.com/givi/AF.jpg[/img]
JOHN_305
สิงห์มัธยม

« ตอบ #10 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 21 กรกฎาคม 2006 เวลา 08:40:27 »

ถ้าของสักอย่าง มีดี และเรารู้ว่ามันดี ไม่เห็นจำเป็นต้องให้คนอื่นรู้ว่ามันดีเลย เดี๋ยวเค้าก็มาแย่งเราใช้หมด เก็บใว้บอกให้พรรคพวกกันเองใช้ดีกว่า เคยได้ยินไหมครับ "อร่อย อย่าบอกใครเชียว" เห็นป่ะ ของอร่อยเขายังห้ามไม่ให้บอกใครเลย เดี๋ยวหมดไว เต็นท์ไม่ซื้อก็ดีแล้วเราจะได้ไปซื้อกันเองไม่ผ่านคนกลางราคาจะได้ไม่แพง "พรานช้าง-ล่าช้าง พรานกวาง-ล่ากวาง พรานเปอร์โย-ล่ารถเปอร์โยมาใช้ ไม่ผ่านเต้นท์ ดีออก ช่วยกันมอง ช่วยกันชี้เป้า หาข่าวว่าใครขาย แล้วมาแบ่งใช้กัน จะได้ใช้รถดีราคาไม่แพงครับ

ซ่อมที่ไหนไม่ถูกใจ ซ่อมเองซิครับ
nutthapongp
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #11 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 21 กรกฎาคม 2006 เวลา 11:40:39 »

ผมเห็นด้วยกับทุกความเห็นเลยครับ เพราะผมให้ความสำคัญกับความปลอดภัยครับ เพราะรถไม่เหมือนกับสินค้าอย่างอื่นครับ
ถ้าเป็นอย่างอื่นเสียหรือเกิดอุบัติเหตุก็ไม่ได้มีผลกับชีวิตเราโดยตรง แต่รถสิครับหากเกิดเหตุการณ์ที่เราไม่ได้คาดฝันขึ้นมามัน
มีผลต่อความปลอดภัยของชีวิตโดยตรงเลยครับ

เมื่อ 4 ปีก่อนนี้ผมใช้รถ PEUGEOT 405Sri ตอนนั้นผมยังเรียนอยู่ที่มหาวิทยาลัยเลยครับรถคันนี้ผมรักมาก แต่ด้วยความที่
ผมพึ่งใช้รถไม่กี่ปีเอง วันนั้นผมขับรถไปที่มหาวิทยาลัย แต่ก็ไปไม่ถึงครับ ด้วยความคึกคะนองผมขับรถเข้าโค้งหน้ามหาวิทยาลัย
ด้วยความเร็วสูงมาก ประมาณ 130 (ตรงนั้นเป็นทางโค้งยกระดับเพื่อเลี้ยวขวาเข้ามหาวิทยาลัยครับ)  ทำให้รถแหกโค้งชนกับ
ที่กันข้างทางแล้วยังข้ามเกาะกลางถนนไปฝั่งตรงข้ามอีก โชคดีที่ไม่มีรถสวนมา รถผมพังเยอะมากเหมือนกัน แต่ก็แค่ตัวถัง
เท่านั้นนะครับ ตัวเครื่องและเชสซิส ไม่เป็นไรเลย คราวนั้นซ่อมไปแสนกว่าบาท แต่ตัวผมและเพื่อนผมที่นั่งไปด้วยอีก 2 คน
ไม่เป็นไรเลย ทำให้ผมรู้สึกว่าผมคิดถูกที่เลือกรถยี่ห้อนี้ครับ ผมรัก PEUGEOT มาก

จนวันนี้ผมพึ่งเริ่มทำงานได้แค่ 2 ปีเศษๆ ผมมองหารถคันใหม่(แต่เป็นมือ 2 นะครับ)เพราะ 405 คันเดิมใช้มา 260000 กิโลแล้ว
ผมก็ยังมีความเชื่อมั่นกับรถ PEUGEOT อยู่ผมจึงเลือกที่จะซื้อเจ้า 406 Ea9 มาไว้ครอบครอง ทั้งๆ ที่เพื่อนร่วมงานรอบข้าง
บางคนก็ถามว่า"ทำไม่ผมถึงเลือกรถยี่ห้อนี้อะไหร่แพงไม่ใช่เหรอ" ผมก็บอกเค้าไปว่า ผมไว้ใจและมั่นใจในความปลอดภัยและ
คุณภาพของรถยี่ห้อนี้มากกว่าเรื่องของราคาอะไหร่ครับ

ขอบคุณครับ
chilo
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #12 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 22 กรกฎาคม 2006 เวลา 20:05:19 »

คำตอบว่า            เปอร์โยดีหรือไม่คือ           ทุกท่านที่ไช้นะครับ   
          ทุกอย่างมีเหตุเเละผลของทุกสิ่ง         
          ทุกสิ่งล้วนมีคุนค่าเเละความหมาย
          ทุก  ทุก    ท่านก็  ไช้เปอร์โย    ผมก็ ไช้เปอร์โย         
          ไช         โย           ไช้เปอร์โย กัน ต่อไปนะครับ            เเฮ่
          จะว่าไป            ถ้าไช้รถโดยไม่มีความรู้เลย            เเย่ครับ ผมก็เริ่มไช้เปอร์โยโดยไม่รู้เรื่องเรยครับ คอ่ยๆเกี่ยวต้นเปอร์โย จนรู้วิธีที่รักษา เเละ ทำไห้ดีที่สุด                เเต่ก็ยังไม่รู้เท่าไร
         วันนั้น ขับเปอร์โยไปจีบสาวๆ          สาวๆบอก ไม่รู้จัก      รู้จักเเต่       เเจ๊ส กะ วีออส      เซงเรยอะครับ          ( ถ้าจะกิ๊กสาว เเนะนำไห้ไช้ 406 นะครับ ไม่งั้นสาวๆ ไม่สนอะครับ  เเฮ่)         ผมยังเรียนอะครับ นักศึกษาส่วนมากยังไม่รู้จักเปอร์โยเลยครับ
weeraoke
PEUGEOT 405 LPG
สิงห์มัธยม

« ตอบ #13 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 23 กรกฎาคม 2006 เวลา 00:19:25 »

ผมยังเรียนอะครับ นักศึกษาส่วนมากยังไม่รู้จักเปอร์โยเลยครับ

ล้างรถให้ใหม่เอี่ยม ขัดสีให้แวว ทำความสะอาดภายในให้แว็บ แล้วขับเข้ามหาลัย ทั้ง อาจารย์ นักศึกษา(สาวๆ) นักการ จบถึงรปภ. จะหันมามองรถเราแล้วก็ตะลึง (คิดในใจแบบงง) รถยี่ห้ออะไรเนี๊ยะ

[img width= height=]http://web.thaicool.com/givi/AF.jpg[/img]
เซียนสิงห์

« ตอบ #14 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 23 กรกฎาคม 2006 เวลา 06:37:48 »

เห็นด้วยครับ ที่ มทส ยังไม่ค่อยมีใครรู้จักยี่ห้อนี้เลย ผมก็เลยลองถามเพื่อนผมดูเล่นๆครับ ถามว่า ระหว่างรถเรากับ โตโยต้า soluna (ก่อน vios) อายุกี่ปีกัน
มีหลายคนทายว่า รถผม 405 gri อายุ 4 ปีหนะครับ (ฝุ่นเครอะ) ส่วนเจ้าโตโยต้านั่น มีแต่คนบอกว่า 6 ปีใช่ไหม งานนี้เจ้าของรถภูมิใจมากเลยครับ เป็นที่รู้กันอยู่ว่า 405 gri ผลิตออกมาประมาณ 10 ปีมาแล้ว ผมก็เฉลยเขาไป เขายังหาว่าผมโกหกอีก เขาไม่เชื่อไง ถามผมว่ายี่ห้ออะไร ผมก็บอกไปว่า peugeot  เขาก็พากันอ๋อเลยครับ "ไม่รู้จัก" เซ็งเลย

แล้วก็ถัดมาอีกสัปดาห์นึง ผมชวนเพื่อนผมออกไปเที่ยวในเมืองกัน (สาวๆ) ถามว่าผมขับรถอะไร ผมก็บอกไปว่าเป็นรถยุโรป สาวๆก็ถามต่อว่า bm หรือเปล่าค่ะ หรือว่า benz ค่ะ (ประเมินซะ!)

ผมตอบด้วยความเขินนิดหน่อย รถยี่ห้อ peugeot ครับ สาวๆก็พากันถามต่างๆนาๆเมื่อเดินไปเจอสภาพรถผม (ฝุ่นเครอะ )สาวๆถึงกับไม่อยากไปเลยครับ พูดประชดผมอีกแน่ะ คันนี้เนี่ยนะค่ะ จะไปถึง รู้งี้ฉันไปกับ vios เพื่อนฉันดีกว่า ผมก็ใช้วิชามารนิดหน่อย ชวนเขามานั่งจนได้ พอสาวๆเข้ามานั่งในรถผมครับ ผ่านไปสัก 5 นาที ผมก็ถามว่ารู้สึกอย่างไร เมื่อเทียบกับ vios เขาก็บอกว่า รถผมเนี่ย นิ่มจริงๆ เบาะนั่งสบายกว่า vios อีก แถมเข้าโค้งก็นุ่มนวล แอร์ก็เย็น ฮีตเตอร์ก็มี  หลังจากนั้นผมก็สาธยายไปเรื่อยเกี่ยวกับความปลอดภัยว่ามันดีอย่างไร  เป็นอย่างไร ทำงานแบบไหน มันช่วยอะไรเรา ประโยคสุดท้ายเขาพูดว่า "รถยี่ห้อนี้เขาก็ห่วงคนนั่งดีนะค่ะ วันนี้เป็นวันแรกเลย ที่ ฉันได้รู้จักรถยี่ห้อนี้ ถึงแม้ภายนอกจะดูไม่สะดุดตา แต่พอมานั่งแล้ว คนละเรื่องเลยค่ะ" หลังจากนั้นผมก็บอกเขานิดหน่อยว่า ทีหลังหนะครับ อย่าตัดสินอะไรแค่ภายนอก เราควรจะมองให้ครบทุกด้านก่อน แล้วค่อยตัดสินใจ รถคันนี้ก็เปรียบเหมือนตัวผมแหละครับ ภายนอกอาจจะดูไม่หล่อเท่าคนอื่นๆ แต่หัวใจผมนี่ จริงใจนะครับ แล้วสาวๆก็เคลิ้มหลับไปจนถึงที่หมาย ด้วยรถที่นุ่มๆ แอร์เย็นๆ เพลงเพราะๆ ....Happy

วันนั้นครับ เป็นวันที่ผมนอนได้อย่างมีความสุขที่สุดเลยครับ เรื่องรถ peugeot ของผมเนี่ย
natcha2518
สิงห์มือใหม่
*

« ตอบ #15 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 23 กรกฎาคม 2006 เวลา 12:42:20 »

เมื่อสมัยผมซื้อรถมาใหม่ๆแฟนมาก็บอกว่าซื้อรถอะไรมาไม่เห็นสวยเลย  แต่ก็ต้องเลิกพูดเพราะได้นั่งบ่อยขึ้นคงค้นพบข้อดีของมันครับ  จนต้องติดอกติดใจทั้งรถทั้งเจ้าของครับ  ผมเห็นด้วยสิ่งที่คุณเล่ามาครับ  แต่ประโยคหลังรู้สึกว่าอ่านแล้วกินใจดีครับ  ยินดีที่ได้รู้จักครับ
ninekao
สิงห์มัธยม

« ตอบ #16 เมื่อ: วันอังคารที่ 25 กรกฎาคม 2006 เวลา 16:57:12 »

เห็นด้วยกับคุณ wasin และคุณต้อมครับ เจ้า peugeot มันช่วยชีวิตเราได้จริง รูปนี้เป็นประสบการณ์ตรงของผมเอง
ตอนโดนชนกำลังเลี้ยวเข้าบ้านเพื่อน จยย.มันแซงมาจากไหนไม่รู้ (ตอนหลังมันบอกว่าขับมา 80 พอเห็นรถผมเลี้ยว มันบิด 100 เพื่อที่จะให้พ้น แต่ไม่พ้น คนขี่แค่ถลอก แต่คนซ้อนขาหักกระดูกทิ่มครับ) มาชนเอา ถนนเป็นเลนสวนกันผมเลี้ยวจะถึงขอบถนนอีกฝั่งแล้ว ตอนชนไม่มีใครรู้ แต่ผมได้ยินเสียงตึง!! แต่คนอื่นไม่รู้สึกอะไรเลยรถนิ่งมาก มารู้ว่าโดนชนก็ตอน จยย พลิกข้ามกระโปรงหน้าไปแล้ว โชคดีที่ตกลงไปในคูน้ำ ไม่งั้นตายชัวร์ สรุปผลคนขี่ก็โดนฟ้องข้อหาประมาทครับ

รูปที่ 1-2 รถผมโดนเข้าไปประตูกับกาบซุ้มล้อ ไม่ถึงโครงสร้าง ซื้อประตูกับกาบซุ้มล้อมาเปลี่ยนใหม่ กระจกมองข้างเปลี่ยนใหม่
รูปที่ 3 รถคู่กรณี

* Car3 reside.jpg (44 KB, 360x270 - ดู 296 ครั้ง.)

* KIF_0169 reside.jpg (41 KB, 360x270 - ดู 292 ครั้ง.)
ninekao
สิงห์มัธยม

« ตอบ #17 เมื่อ: วันอังคารที่ 25 กรกฎาคม 2006 เวลา 16:59:53 »

รูปที่ 3
ถ้าเป็นรถญี่ปุ่นละก็ สงสัยมันคงถึงตัวผมแน่นอน Peugeot Afro

* KIF_0165 reside.jpg (55.92 KB, 360x270 - ดู 287 ครั้ง.)
ornor123
สิงห์มือใหม่
*

« ตอบ #18 เมื่อ: วันพุธที่ 26 กรกฎาคม 2006 เวลา 08:02:51 »

เห็นมีหลายเรฟ ที่ว่า ส่วนมากคนไม่รู้จัก เปอร์โย 

ทีนี้ต้องลองกลับไปมองว่า คนที่บอกว่าไม่รู้จัก หญิง หรือชาย  บ้านอยู่แถวไหน (ระเข็บชายแดนรึเปล่า)  อย่างดิฉันเป็นผู้หญิง รู้จักรถหลายรุ่น  ถ้าเห็นวิ่งผ่านบนถนนนี่ ก็แค่บอกได้ว่ารถยี่ห่ออะไร  แต่ถึงกับรู้100% นะคะ

อย่างเช่น Renault   Holden  เอาง่ายๆ แค่2ยี่ห้อนี้  บอกไปร้อยละ 90 ส่ายหัวไม่รู้จัก สาเหตุคนที่พวกนี้ไม่สนใจเรื่องรถไม่เคยใช้  เหมือน เปอร์โย  ที่ส่วนมากไม่รู้จักกัน  เพราะคนไทยเห็นแต่โฆษณาของรถญี่ปุ่น

ถ้าเป็นรถญี่ปุ่น ฮอนด้า อีซูซุ โตโยต้า  ยุโรป เบนซ์  บีเอ็ม  พวกนี้รถตลาด โฆษนาเยอะ

แต่ด้วยความคาสสิกของรถยุโรป เมื่อเทียบกับรถญี่ปุ่น  ต่างกันไกล ง่ายๆค่ะ จอดเปอร์โย405คู่กับมิสซูแช้มป์ คาสก็ผิดกันและ

ที่บ้านมีรถหลายยี่ห้อค่ะ ใช้นี่รู้เลย ที่บ้านใช้ นิสสันบิ๊กเอ็ม สตาดาร์แคป เปอร์โย405   ทุกรุ่นดีหมดถ้ามีเงินเติมน้ำมัน อิอิ Grin

ลูกสาวเจ้าพ่อ
DrGunner
สิงห์มัธยม

« ตอบ #19 เมื่อ: วันพุธที่ 26 กรกฎาคม 2006 เวลา 13:31:08 »

ไม่เห็นแปลกที่จะมีคนไม่รู้จักเปอโยต์... สินค้า่ทุกประเภทแหละครับ  ยี่ห้อที่รู้จักกันเยอะ ๆ มักไม่ใช่ยี่่ห้อที่ดีที่สุด  ไม่ว่าจะเป็นกล้อง, เสื้อผ้า, เครื่องหนัง ...
ยี่ห้อดี ๆ มักเป็นประเภท niche อยู่แล้วครับ ไม่ใช่สำหรับ consumer ทั่วไป... และผมก็ไ่ม่ชอบเหมือนใครมาแต่ไหนแต่ไรแล้วซะด้วยสิ  Wink
เซียนสิงห์

« ตอบ #20 เมื่อ: วันพุธที่ 26 กรกฎาคม 2006 เวลา 22:00:27 »

เห็นมอเตอร์ไซค์แล้ว ยังไม่เท่าคันที่ชนรถ 406 ea9 ของแม่ผมเลยครับ เผอิญผมไม่ได้ถ่ายภาพไว้ แต่มอเตอร์ไซค์มันก็ยุบทั้งคันจนเหลือแค่ล้อหลังอย่างเดียวเลยครับ ส่วน 406 (ชนตอนเลี้ยวขวา มอเตอร์ไซค์ชนด้านซ้าย)ก็ ไฟเลี้ยวซ้ายแตก ตัวถังด้านซ้ายถลอก คันชักคันส่งขาด
Custom-Man
สิงห์มืออาชีพ

« ตอบ #21 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 27 กรกฎาคม 2006 เวลา 23:03:57 »

"ผมเคยใช้ 505 gr ปี84 สีดำ เดิมๆ ขับไปจีบสาวแข่งกะไอ้หนุ่มวีออสมาแล้ว..ผลน่ะเหรอครับ"***

Wink ชนะขาด....( เรื่องของเรื่องของมันต้องดูที่ใจไม่ใช่แค่ภายนอกครับ อิอิ) Grin แต่มันก็นานมาแล้วน่ะนะ....
เซียนสิงห์

« ตอบ #22 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 28 กรกฎาคม 2006 เวลา 05:59:08 »

vios หนะผมเคยนั่งรถของรุ่นพี่มาแล้วครับ  ดูภายนอกก็ดูกว้างกว่า peugeot นะ แต่พอนั่งข้างในนี่ รู้สึกอึดอัดเลยครับ เหมือนทำไมมันแคบกว่า peugeot เยอะเลย
DrGunner
สิงห์มัธยม

« ตอบ #23 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 28 กรกฎาคม 2006 เวลา 08:01:44 »

vios หนะผมเคยนั่งรถของรุ่นพี่มาแล้วครับ  ดูภายนอกก็ดูกว้างกว่า peugeot นะ แต่พอนั่งข้างในนี่ รู้สึกอึดอัดเลยครับ เหมือนทำไมมันแคบกว่า peugeot เยอะเลย

เทียบกับ peugeot รุ่นไหนน่ะครับถึงบอกว่า vios กว้างกว่า?  Huh
หน้า: [1] 2 ขึ้นบน พิมพ์