วันอาทิตย์ที่ 22 กันยายน 2024 เวลา 12:46:59

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

315,832 กระทู้ ใน 27,428 หัวข้อ โดย 14,887 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: bigboys
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย
|-+  หมวดหมู่ทั่วไป [ General topics ]
| |-+  พูดคุยทั่วไป ได้ทุกเรื่อง
| | |-+  ขอประจานหน่อยครับ
0 สมาชิก และ 7 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอประจานหน่อยครับ  (อ่าน 3110 ครั้ง)
gas_d
สิงห์ประถม
**

« เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 02 กรกฎาคม 2006 เวลา 19:57:04 »

เรื่องมันมีอยู่ว่า เอารถ205 ของแม่ มาซ่อมแอร์ที่ร้านกลการแอร์ ( น่าจะเรียกกลโกงแอร์มากกว่า ) ร้านมันอยู่ที่นิพัทธ์สงเคราะห์ 2 ซอย 2 ( ซอยตรงข้ามร้านอาหารบัวหลวง ) ผมตั้งใจว่าจะไปเปลี่ยนสายน้ำยาแอร์แค่เส้นเดียว แล้วอัดน้ำยาใหม่ แต่ทางร้านบอกว่าควรจะเปลี่ยนสายทั้งหมดไปเลยเพื่อจะได้ชัวไปเลย ไอ้เราก็ถือว่า ลองซ่อมดี ๆ ซักทีจะได้ใช้ได้นาน ๆ พอซ่อมเสร็จจ่ายเงินไป 4200 บาท ซึ่งผมขับรถมาก็หลายคัน ซ่อมแอร์มาก็หลายครั้ง ไม่เคยเกิน 1000 สักที เอาล่ะ ยอม เพื่อความสะบายของแม่ ยอมจ่ายเงินเอง ซ่อมเสร็จใกล้ค่ำแล้วขับรถมาจอดที่บ้านพัก รุ่งขึ้นจะขับไปเยี่ยมพี่ที่ชุมพร พอไปถึงแถวรัตภูมิ รู้สึกแอร์รถมันไม่เย็น ก็สงสัยว่าหลังกลับจากร้านแอร์เราได้รื้อวิทยุมาเช็คสายที่มันช๊อตอยู่ อาจทำให้สายสวิตท์ ของแอร์มันหลุดหลวมหรือเปล่า เลยวิ่งปิดแอร์จนไปถึงบ้านแม่ที่พัทลุง เลยเปิดกระโปรงรถดู ปรากฏว่าเจอสายน้ำยาแอร์ที่เพิ่งเปลี่ยนไปสีอยู่กับพูลเลย์คอมแอร์ ท่อน้ำยามันเลยรั่ว ก็เลยโทรกลับมาที่ร้าน เล่าให้เค้าฟัง เค้าบอกให้เรากลับมาที่ร้านที่หาดใหญ่แล้วจะดูให้ ผมเลยบอกไปว่าจะรีบไปชุมพร ไม่อยากเสียเวลา ขอซ่อมที่พัทลุงแล้วกัน แล้วจะเอาใบเสร็จมาเบิกวันหลัง และจะเอาท่อที่รั่วมาให้ดูด้วย แถมจะถ่ายรูปมาให้ดูอีก ทางร้านก็เออ ๆ ออ ๆ แบบไม่เต็มใจนัก ผ่านมาอีกอาทิตย์ผมกลับมาที่ร้าน เอาใบเสร็จ พร้อมท่อที่รั่วมาให้ดูเพื่อจะรับเงินค่าซ่อมจำนวน 900 บาทที่ได้จ่ายให้ร้านแอร์ที่พัทลุง ตอนแรกร้านกลการ ( กลโกง ) แอร์ จะจ่ายให้แค่ 800 บาท ผมเลยบอกไปว่า ผมซ่อมมา 900 บาทนะครับ ทำไมจะจ่ายให้แค่ 800 เค้าเลยไปคุยกับเจ้าของร้าน ( น่าจะเป็นพี่น้องกัน ) พอสักพักเดินกลับมาบอกผมว่า ผมไม่กลับมาให้เค้าซ่อมเอง เค้าไม่จำเป็นต้องรับผิดชอบ อึ้งเลยครับ เลยบอกว่าถ้าผมกลับมาผมต้องเสียเวลา แล้วยังค่าน้ำมันอีก ผมไม่กลับมาหรอก เค้ายังยืนยันว่ายังไงก็ไม่จ่าย แฟนผมเลยโมโหขึ้นมา เลยมีเถียงกันเล็กน้อย ผมเลยบอกว่า พอเถอะ ผมไม่ได้มาเพื่อทะเลาะกัน ผมจะมาเอาค่าซ่อมแค่ 900 บาท ถ้าไม่ยอมก็ต้องแจ้งตำรวจล่ะ เค้าตะโกน ไปเลย ๆ ผมจึงเริ่มโมโหขึ้นมาเลยเรียกตำรวจมาคุยกัน ก็ยังเหมือนเดิมเค้ายืนยันว่าไม่จ่าย ถ้าจะเอาให้ไปฟ้องเอาเอง ทางตำรวจก็ไม่สามารถทำอะไรได้เพราะไม่ใช่คดีอาญา แล้วถามจริง แค่ 900 บาทใครจะไปฟ้อง ผมรู้สึกว่าเค้าโกงผมน่ะ ลำพังค่าซ่อม 4200 บาทผมเป็นคนจ่าย ไม่เป็นไรแต่ 900 บาททีหลัง แม่เป็นคนจ่าย กะว่าถ้าได้เงินก็จะเอาไปคืนให้แม่ มันกลับโกงซะ คุณลองคิดดูถ้าเจอกับตัวเอง รถไปถึงพัทลุงแล้วคุณจะเสียเวลา อีก 3-4 ชม. กับค่าน้ำมันอีกเกือบ 600 บาท ขับรถไม่มีแอร์ ฝ่าแดด เปิดกระจกมาหาดใหญ่เพื่อซ่อมแอร์หรือเปล่า ผมว่าคงไม่มีใคร แม้แต่เจ้าของร้านเองก็เถอะ ( เจ้าของร้านชื่อบรรจง ) เค้าโกงเราซึ่ง ๆ หน้า เงิน 900 บาทไม่เท่าไหร่ แต่เสียความรู้สึกครับ รถแม่ราคาแค่ 90000 บาท ซ่อมแอร์อย่างเดียวรวมแล้ว 5100 บาท ใครเป็นคนชุ่ย เก็บงานไม่เรียบร้อย เมื่อผิดพลาดแล้วจะยอมรับผิดชอบสักนิดก็ไม่มี แถมยังคุยอีกว่าร้านเค้าถ้าไม่ดีจริง ลูกค้าก็คงไม่เต็มหรอก อ้าวเราผิดเองหรอกหรือเนี้ยที่ไม่กลับไปให้เค้ายำรถเราอีก ผมจะไม่ยอมเข้าร้านนี้อีกแล้ว คุณจะใช้บริการบ้างก็เชิญครับ ผมไม่รู้จะเอาไงกับเค้าดีเป็นแค่ลูกค้า เพิ่งรู้ว่าเดี่ยวนี้ เราต้องเป็นผ่ายยอม เลยมาเล่าสู่กันฟังครับ อ้อวันหลังจากนั้น 2-3 วันผมกลับไปที่ร้านอีกเพื่อขอใบกำกับภาษีเผื่อว่าเค้าโกงเราไปแล้ว ให้จ่ายภาษีซะบ้าง เค้าบอกเราต้องจ่ายเงินอีก 7 % ครับ อึ้งรอบสองครับพี่น้อง เลยโทรไปถามพี่สาว ๆ บอกว่าเราไม่จำเป็นต้องจ่ายอีก ถ้าเค้าไม่ยอมให้ไปฟ้องสรรพากรได้เลย เหมือนมันรู้ทันครับ พอไปขออีกทีมันยอมเขียนให้แต่โดยดี ตอนนี้ไม่รู้ทำไงดีเลยเขียนร้องเรียน ส.ค.บ ไปแล้วไม่รู้ว่าจะทำไงได้บ้าง มาเล่าสู่กันฟังเฉย ๆ ครับ เพราะทำอะไรไม่ได้จริง ๆ นี่ผมบอกเจ้าของร้านแล้วนะว่าจะช่วยเอาชื่อร้านมาโฆษนาให้ เค้าบอกว่าตามสบายเลย !!!!!!!
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
ป๋าบอย
สิงห์มัธยม

« ตอบ #1 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 02 กรกฎาคม 2006 เวลา 20:10:52 »

น่าเห็นใจมากครับกรณีอย่างนี้ ก็คิดว่าทำบุญให้สุนัขไปก็สบายใจ ไปต่อร้องต่อเถียงได้คืนก็เท่านั้นมันเสียความรู้สึกไปแล้ว  เขาคุยว่าถ้าร้านเขาไม่ดีจริงลูกค้าไม่เต็มร้าน ปล่อยให้คุยไปเถอะเวรกรรมมีจริง ผมว่าไม่เกินปีนี้ลองผ่านโฉบๆไปที่ร้านว่ายังอยู่หรือเปล่าว หรือว่ารถเต็มร้านหรือเปล่าว ถ้าเป็นผมผมเลือก 3 ช๊อย
    1. ช่างแมแร่งเป็นไรเงินแค่นี้ซื้อใจคนผมว่าถูก
    2. ไหนๆเสียเพิ่มอีก 900 ยอมเสียอีก 500 ยอมเสียเวลาขึ้นโรงพักแบบสะใจ
    3 ข้อสุดท้ายซื้อน้ำมันเบ็นซินใส่ขวด 1 ลิตร (นึกถึงสมัยเรียนช่างกลน่ะ)
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
Asklepios
เซียนสิงห์

« ตอบ #2 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 02 กรกฎาคม 2006 เวลา 22:20:18 »

3 ข้อสุดท้ายซื้อน้ำมันเบ็นซินใส่ขวด 1 ลิตร (นึกถึงสมัยเรียนช่างกลน่ะ)

น้อยหน่าเลยไหมป๋า เบนซินต้องมานั่งราดให้ทั่วอีก ลำบากน่ะ Shoot
serial
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #3 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 03 กรกฎาคม 2006 เวลา 08:16:08 »

ใจเย็นๆครับพี่ครับ ....  ได้ไม่คุ้มเสียครับ ปล่อยมันไปทับตี..น.  คนอื่นตายเถอะครับ
ต้อม
สิงห์ตัวจริง

« ตอบ #4 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 03 กรกฎาคม 2006 เวลา 09:47:29 »

อ้างถึง

ข้อ3 นี่ป๋าบอยยังโหดเหมือนเดิมคิดว่าจะได้รถใหม่แล้วเปลี๋ยนไป

ประจานไปหลายๆเวปเลยครับ แบบนี้ให้มันรู้กันไปว่ายังมีคนอยากจะใช้บริการอีกไหม
Int_205GR
เจ้าสิงห์น้อย 205
สิงห์ปริญญาเอก

« ตอบ #5 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 03 กรกฎาคม 2006 เวลา 10:39:06 »

900 บาท กับการเรียนรู้ก้อนับว่าคุ้มนะครับ ถึงจะเสียความรู้สึกด้วยก้อเถอะ

รู้สึกเห็นใจคุณ gas_d เหมือนกัน หัวอกเค้าหัวอกเรา

แต่มองในแง่ดี ทุกอย่างมันก้อจบไปแล้ว

หากอยู่ก่ะปัจจบัน คุณภาพจิตเราก้อไม่เสีย ไม่ต้องคิดในสิ่งที่ผ่านมา

ที่แล้วก้อแล้วไป ขึ้นบัญชีเอาไว้ว่าร้านนี้ เป็นยังไง

เลิกแล้วต่อกัน ไม่ผูกเวร ยังไงสิ่งที่เค้าทำ ก้อต้องส่งผลต่อเค้าเอง

เราแค่บังเอิญผ่านมาเท่านั้นเองครับ

ขอให้มีความสุขมาก ๆ ครับ  Wink
hin
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #6 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 03 กรกฎาคม 2006 เวลา 19:24:20 »

เจอพวกนี้ก็ปล่อยๆไปเถอะครับ...ไม่คุ้มกับสุขภาพจิตเราหรอก.....คิดอะไรที่รุนแรงได้แต่อย่าทำเด็ดขาด....เพราะหากทำจริงภาพหลังจากนั้นจะหลอกหลอนเราจนตาย...ไม่คุ้มจริงๆๆๆๆๆ
ป่อง บรรลัยแมน
สิงห์มัธยม

« ตอบ #7 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 03 กรกฎาคม 2006 เวลา 20:53:36 »

ใส่บาตร,กรวดน้ำ อุทิศส่วนกุศล ขอให้ชาติหน้ามันอย่าเกิดมาเป็นคน โตมาเป็นเจ้าของอู่อีก

koooo
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #8 เมื่อ: วันอังคารที่ 04 กรกฎาคม 2006 เวลา 15:55:39 »

ไอ้ร้านอย่างงี้ ยังมีอีกเยอะครับยังฝากๆพี่ๆ มาเล่าอีกน๊ะครับ อย่าให้คนชั่วลอยนวล Afro
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์