วันเสาร์ที่ 21 กันยายน 2024 เวลา 18:38:04

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

315,832 กระทู้ ใน 27,428 หัวข้อ โดย 14,887 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: bigboys
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย
|-+  หมวดหมู่ทั่วไป [ General topics ]
| |-+  พูดคุยทั่วไป ได้ทุกเรื่อง
| | |-+  ?? จะดูยังไงครับ สำหรับรถตกน้ำ หรือสึนามี ??
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ?? จะดูยังไงครับ สำหรับรถตกน้ำ หรือสึนามี ??  (อ่าน 1175 ครั้ง)
Gun GTi
สิงห์ปริญญาโท

« เมื่อ: วันจันทร์ที่ 26 มิถุนายน 2006 เวลา 12:42:37 »

ถามเพื่อนๆ พี่ๆ หน่อยครับว่า จะดูพวกรถตกน้ำ หรือจมน้ำ มาดูยังไงครับ

ถ้าเค้าทำสีใหม่แล้ว จะยังมีวิธีดูหรือไม่ครับ  อาจจะไม่จมทั้งคัน อาจจะแค่โดนพายุ (เช่น สึนามิ)

ต้องสังเกตุตรงไหนเป็นพิเศษรึเปล่า  ตรงไหนที่ปิดยังไงก็ไม่มิดครับ

ปล. ไม่ได้ล่อเป้านะครับ  ต้องการรู้จริงๆ เพราะบางคัน มันน่าคิดครับ Huh
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
Gun GTi

« ตอบ #1 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 26 มิถุนายน 2006 เวลา 22:09:53 »

แล้วถ้ายังไม่ถึงกับจมล่ะครับ มีวิธีสังเกตุไม๊ครับ  Smiley

(ประมาณว่า ตกคลอง ระดับน้ำ ประมาณ ท่วมขอบแมก ไม่ถึงกับมิดล้อ)

ขอบคุณครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
ต้อม
สิงห์ตัวจริง

« ตอบ #2 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 26 มิถุนายน 2006 เวลา 22:16:39 »

จากที่ดูรายละเอียดตามซอกตามมุมแล้ว เค้าก็ให้เช็คประวัติจากสมุดคู่มือรถอีกอย่างนะครับ ว่าปกติต่อปีวิ่งเท่าไรแล้วถ้ามาเฉลี่ยแล้วมันหายไปเฉยเหมือนไปจอดทิ้งเป็นเดือนเป็นปี ก็ให้เอามารวมกับเหตุผลด้านบน ว่าต้องเป็นรถจมน้ำมานะครับ
ต้อม
สิงห์ตัวจริง

« ตอบ #3 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 26 มิถุนายน 2006 เวลา 22:21:22 »

อ้างถึง
(ประมาณว่า ตกคลอง ระดับน้ำ ประมาณ ท่วมขอบแมก ไม่ถึงกับมิดล้อ)

อย่างนี้ไม่น่ากลัวครับ ชนแบบพวกหลังคาพับ เสาหลังคาเบี้ยว(แบบของป๋าบอย) น่ากลัวกว่าเยอะครับ ตัวถังมันเสียศูนย์นะครับ ส่วนรถจมน้ำที่เค้ากลัวคือน้องนิมครับ ถ้าพวกสึนามิมันก็เหมือนกับรถถูกชนมาแล้วยังแช่น้ำอีก
Gun GTi

« ตอบ #4 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 26 มิถุนายน 2006 เวลา 22:51:11 »

ถ้าพวกสึนามิมันก็เหมือนกับรถถูกชนมาแล้วยังแช่น้ำอีก

อันนี้ตรงประเด็นที่สุดเลยครับพี่

ผมกลัวแค่นี้แหละ กลัวว่า ต้นไม้เอย น้ำทะเลเอย เคยพัดมาโดน แล้วซ่อมทำสีใหม่

ส่วนคู่มือจดทะเบียน ก็น่าสนใจมากครับ  ขอบคุณมากๆครับที่แนะนำ  Smiley Cheesy Grin
นายอาร์ต
รักบ้านเกิด
สิงห์ตัวจริง.
เซียนสิงห์

« ตอบ #5 เมื่อ: วันอังคารที่ 27 มิถุนายน 2006 เวลา 02:39:40 »

ผมว่าดูไม่ยากนะคับ เพราะเร็วๆ นี้เพิ่งไปดูรถเปอโยต์มาคัน ดูข้างนอกพอใช้ได้ พอเปิดเครื่องนี่แปลกใจกับคราบสนิมครับ ผมว่าถ้าจมน้ำ หรือโดนน้ำพัด ไม่ว่าจะทำความสะอาดขนาดไหนก็เหอะ แต่ภายในเครื่องยนต์มักจะมีจุดล่อแหลมให้เห็นอยู่ นอกจากเขาจะยอมถอดมาทำความสะอาดทุกชิ้น จุดที่ผมคิดว่าสังเกตุง่ายที่สุดคือสนิมบริเวณตัวเครื่อง ส่วนที่ฝาสูบประกบกับเสื้อสูบ หรือจะเป็นท่อไอเสียหลังเครื่อง ผมว่าดูง่ายสุดครับ ถ้าคราบสนิมจับเป็นลักษณะเหมือนน้ำขังก็ระวังไว้ได้เลย พวกนี้ส่วนมากจะทิ้งรอยครับไม่ว่าจะเก็บงานได้ดีเนี๊ยบขนาดไหนก็เหอะ นี่ยังไม่ได้พูดถึงในตัวรถนะคับ ถ้าร้านดีๆ เขาจะรื้อเบาะ รื้อพรมออกมาซักเลย ให้ดูผ้าบุเพดานรถครับ ถ้ามันเนี๊ยบหมดเลย อาจจะทำมาใหม่ ไม่เจ้าของเดิมก็ทำมา แต่ถ้าห้อยบางจุดนี่ถ้าเป็นปี 95 ลงไป พบเห็นหลายคัน บางคนอาจจะคิดว่าเฮ๊ยห้อยลงมานี่ไปแช่น้ำมาหรือเปล่า อันนี้ปกตินะคับ เว้นเจ้าของเดิมเอาไปบุใหม่

ผมว่าอีกจุดที่ผมมักจะสังเกตุคือกลิ่นแอร์น่ะครับ เพราะคอนโซลหน้าเปอโยต์ถ้าไม่ชำนาญจริงๆ รื้อยากมาก ถ้ามีรอยรื้อมาก็ดูมากหน่อย อาจจะสังเกตุได้จักรอยงัดแงะครับ และถ้าเขาบิ๊วแบบสุดๆ คือยกคอนโซนออกมาเลย มันก็อาจจะไม่มีรอยและกลิ่นที่ผมบอก แต่ถ้าไม่สุดขนาดรื้อคอนโซน ให้ลองดมกลิ่นแอร์ ถ้าจมมา มันจะมีกลิ่นเหม็นน้ำดิน หรือน้ำโคลนติดอยู่ให้ได้กลิ่นนะ เหมือนรถคนสูบบุหรี่ครับ มันจะมีกลิ่นของบุหรี่อยู่ เช่นเดียวกัน

อันนี้จากประสบการณ์ส่วนตัวนะคับ

ปล. แต่ใครมานั่งรถอาร์ตแล้วจะบอกว่ากลิ่นหอมสะอาด เพราะล้างดูดฝุ่น ฉีดสเปรย์ฆ่าเชื้อทุกอาทิตย์ครับ กลัวคนนั่งข้างซ้ายเป็นภูมิแพ้น่ะ

ฝากเวปใหม่ด้วยนะครับสำหรับคนที่สนใจหนังสือผ้า
สำหรับเด็กครับ http://www.iggybooks.com
Gun GTi

« ตอบ #6 เมื่อ: วันอังคารที่ 27 มิถุนายน 2006 เวลา 11:30:27 »

ขอบคุณพี่อาร์ตคับ  Grin

ของผมเคยเจอ ระบบไฟรวน  ทำงานบ้าง ไม่ทำบ้าง

ห้องเครื่องตามมุมๆ มีสนิม (เยอะกว่าในรถปีเดียวกัน) แต่ตัวถังข้างนอกสวยเช้ง

กระบะท้าย ทำสีใหม่แวววาว  (แต่กาบบันได สีซีด  งงเลย)  ประตูปิดแล้วไม่ค่อยสนิท

สงกะสัยมากๆครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์