วันเสาร์ที่ 21 กันยายน 2024 เวลา 18:38:43

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

315,832 กระทู้ ใน 27,428 หัวข้อ โดย 14,887 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: bigboys
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย
|-+  หมวดหมู่ทั่วไป [ General topics ]
| |-+  พูดคุยทั่วไป ได้ทุกเรื่อง
| | |-+  เรื่องเสียวๆ ยามค่ำคืน.....
0 สมาชิก และ 4 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องเสียวๆ ยามค่ำคืน.....  (อ่าน 3347 ครั้ง)
นายอาร์ต
รักบ้านเกิด
สิงห์ตัวจริง.
เซียนสิงห์

« เมื่อ: วันเสาร์ที่ 24 มิถุนายน 2006 เวลา 22:01:09 »

สวัสดีครับ ไม่ค่อยได้ตั้งกระทู้ใหม่ๆ เลยคับ มันแต่วุ่นวายอยู่ที่โรงงานน่ะคับ วันนี้เลยมีเรื่องเสียวๆ มาเล่าให้ฟังกัน

เริ่มจาก หลังเลิกงานผมได้เดินทางไปส่งแฟนสาว ( สวยด้วย อิอิ ) แถววังหิน กิจกรรมที่ทำกันประจำก็เลี้ยงหลานคับ หลานสาวอายุ 1 ขวบ 2 เดือน
กำลังซนเลยหล่ะ หลังจากทำกิจกรรม(เลี้ยงหลาน) เสร็จผมก็ขอตัวกลับบ้าน ประมาณ 3 ทุ่มได้ ถ้าดึกกว่านี้กลัวจะเป็นการไม่งาม

ระหว่างทางกลับบ้านนี่แหละครับเป็นต้นเหตุแห่งความเสียว......

ขณะกลับบ้าน ขับรถมุ่งหน้าจากแยกเกษตร-นวมินทร์ เพื่อเข้าถนนงามวงค์วาน ด้วยความที่รถโล่ง ประจวบกับรถแรง..... ก็เลยเหยียบมาเพลินๆ
ความเร็วหน้าปัดอยู่ที่ประมาณ 100 Km/Hr ได้ครับ อารมณ์ดีมาเลย พอลงจากสะพานข้ามถนนวิภาวดี ผมก็วิ่งเลนที่สองจากขวา ( ถนนงามวงค์วงวาน ช่วงนี้จะมี 4 เลน )
สองเลนขวาขึ้นสะพาน สองเลนซ้ายแยกไปถนนประชาชื่น ผมวิ่งค่อนข้างเร็ว ก็เลยวิ่งอยู่เลนสองทางขวามือ ในจังหวะเลยคุกลาดยาวมา ก็มีมอไซค์ที่ไหนไม่รู้ มันวิ่งมาเลน
ที่ผมใช้อยู่ อาจจะแถหลบน้ำไม่ก็แถขึ้นสะพาน ( ไม่น่าใช่ประเด็นที่สอง เพราะยังอีกไกลพอควร ประมาณ 200 เมตรก่อนถึงสะพาน ) ด้วยความที่มาเร็ว และถนนลื่น
ผมก็ตกใจ แต่ยังมีสติ กระทืบเบรกคับ เน้นว่าไม่ได้เลียเบรกนะ คือกระทืบเลย ความเร็วที่ 100 รอบเครื่องรถผมประมาณ 3,200 รอบได้ กำลังอยู่ในย่านแรงบิดพอดี
กำลังเครื่องที่ส่งขึ้นไป ทำให้ต้องกระทืบเพื่อให้รถลดความเร็ว ด้วยเวลาที่สั้นที่สุดก่อนจะบวกกับมอไซค์

ด้านขวาผมมีรถกระบะอยู่ผมหลักหลบก็ไม่ได้...จำได้ว่า ระหว่างที่รถล้อล๊อกแล้วน่ะคับ ดังเอี๊ยดดดดดดดดด ยางฟอเก้นขนาด 205/45/ZR17 คงจะทำงานเต็มประสิทธิภาพของมันแล้วหล่ะ เพราะจับอาการจากพวงมาลัยรู้สึกถึงความฝืดของพื้นถนนอย่างเห็นได้ชัด ( โอ๊วขนาดนั้น ) ล้อล๊อกแน่นอนคับ แต่ไม่มีปัด จังหวะนั้นผมได้บี๊บแตรกับลิดไฟสูงไว้ด้วย เพื่อให้มอไซค์หลบ เดชะบุญที่รถมอไซค์คันนั้นยังไม่ถึงคาด เขาก็ลงซ้ายห่างจากรถผมก่อนจะปะทะเพียงไม่เกินฟุตคับ ด้านขวาผมห่างจากรถกระบะไม่เกินฟุตเหมือนกัน......

พอพ้นมอไซค์มา ผมได้เข้าข้างทางด้านซ้ายทันทีเพื่อสำรวจความเสียหายเพราะจำได้ว่า ขณะถึงจุดประทะผมได้ยินเสียงเหมือนอะไรกระแทกหรือหล่น พบว่ากล่องเครื่องมือท้ายรถที่เปิดไว้มันเทกระจาดนั้นเอง และของที่วางไว้ในรถก็หล่นกระจายเต็มพื้นไปหมด ( ทีแรกนึกว่ามีบวกกับคันที่ตามมา....)
หลังจากสำรวจรถเสร็จ โล่งอกไม่มีอะไรเสียหาย นอกจากเสียขวัญและเสียวแปร๊บๆ อยู่ร่ำๆ

ก็เลยลองมองไปยังจุดเกิดเหตุ ผมเห็นถนนจุดนั้น เป็นรอยยางสีดำ เป็นทางยาว ตรงดีครับ สวยงามมากไม่มีรอยถไลเฉเอียงเลย..... วันนี้ก็เป็นอีกวันที่ได้ทดสอบประสิทธิภาพเบรกของเปอโยต์ 405 อีกครั้ง และก็ยังมั่นใจว่า เบรกมันก็ยังไม่ค่อยจะหยุดเท่าไหร่ ต่อไปคงได้อัพเกรดเบรกให้หยุดได้สนิทใจขึ้น ที่ว่าไม่สนิทใจเพราะจังหวะกดลงไปก่อนจะล๊อก ( เบรกเหมือนเฟรด ) มันไม่หยุด จนต้องกระทืบให้ล๊อกไปเลย แล้วแก้ทางทีหลัง แต่ดีที่รถไม่ปัด

ท้าวความเล็กน้อย ก่อนหน้านี้ผมได้ฝึกการเบรกกระทันหันบ่อยๆ ครับ กับถนนโล่งๆ ลานกว้างๆ เพื่อทดสอบประสิทธิภาพการหยุด มันจะมีผลเวลาเราเจอเหตุการณ์ฉุกเฉินแล้ว
จะได้ไม่ตกใจ จนทำอะไรไม่ถูก หรือแก้ทางไม่ทันนั่นเอง

โชคดีที่ไม่มีใครบาดเจ็บและรถเสียหายคับ

เมื่อวานนี้อาจารย์จำรูญ ( เฟืองทอง ) ยังมาซ่อมแอร์ และคุยกันเรื่องรถเปอโยต์ของอาจารย์ที่ไปประสบอุบัติเหตุอยู่เลย ผมถือว่าโชคดีมากที่ไม่ตามแกไปน่ะ.....
สิ่งที่ผมได้วันนี้คือ
- ช่วงล่าง เบรก และยาง ต้องหมั่นดูแลให้ดีอยู่เสมอ เพราะเหตุฉุกเฉินคงไม่ได้บอกเราล่วงหน้า
- ทักษะการขับขี่ และสติ� ต้องฝึกและให้อยู่กับตัวตลอดเวลา
- ไม่ประมาทครับ อันนี้สำคัญที่สุด วันนี้ผมอาจจะวิ่งเร็วไปนิด แต่ความเร็วและแรงบิดที่เพิ่มขึ้น ทำให้ผมต้องควบคุมรถด้วยสมาธิที่เพิ่มขึ้นมากตามไปด้วย

จบการรายงาน

เสียวมั๊ย ?� Grin
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

ฝากเวปใหม่ด้วยนะครับสำหรับคนที่สนใจหนังสือผ้า
สำหรับเด็กครับ http://www.iggybooks.com
Asklepios
เซียนสิงห์

« ตอบ #1 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 24 มิถุนายน 2006 เวลา 22:05:28 »

ไม่เสียว
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
406man
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 24 มิถุนายน 2006 เวลา 22:06:14 »

เฉยๆ� Tongue
นึกว่าจะมีการขายอะไหล่อีกรอบนึงซะอีก ฮ่าๆๆๆ

* ฝนตกด้วย แล้วก็ กฏหมายกำหนดให้ขับในเมือง 80 กม./ชม. จ้า *
นายอาร์ต
รักบ้านเกิด
สิงห์ตัวจริง.
เซียนสิงห์

« ตอบ #3 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 24 มิถุนายน 2006 เวลา 22:13:05 »

........ แบบไหนเสียวมั่งอ่ะ ทำไมตอบกันไวจัง.........  Tongue

ฝากเวปใหม่ด้วยนะครับสำหรับคนที่สนใจหนังสือผ้า
สำหรับเด็กครับ http://www.iggybooks.com
406man
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 24 มิถุนายน 2006 เวลา 22:24:27 »

ต้องแบบนี้ อาร์ต
Asklepios
เซียนสิงห์

« ตอบ #5 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 24 มิถุนายน 2006 เวลา 22:30:15 »

ไปเดินรัชดาไนท์มา รู้เลยว่าความเสียวซ่านเข้าไปถึงหัวใจเป็นยังไง ทำไมมันน่ารักทั้งคนขายคนเดินอย่างนี้ ลองไปเดินดูน่ะเสียวแน่ๆ
ต้อม
สิงห์ตัวจริง

« ตอบ #6 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 24 มิถุนายน 2006 เวลา 23:01:43 »

แถวรัชดาเดินกลางวันก็เสียวได้ ไม่ต้องกลางคืนหรอก ลองไปหาเจ้าสมุทรชั้น 3 ซิ สุดยอดเลยโน้ต
ป๋าบอย
สิงห์มัธยม

« ตอบ #7 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 25 มิถุนายน 2006 เวลา 08:54:23 »

อาร์ตมันเสียวเป็นด้วยเหรอ
ป่อง บรรลัยแมน
สิงห์มัธยม

« ตอบ #8 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 25 มิถุนายน 2006 เวลา 09:21:14 »

อ้างถึง
แถวรัชดาเดินกลางวันก็เสียวได้ ไม่ต้องกลางคืนหรอก ลองไปหาเจ้าสมุทรชั้น 3 ซิ
Grin ขอลายแทงด้วยครับ

ต้อม
สิงห์ตัวจริง

« ตอบ #9 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 25 มิถุนายน 2006 เวลา 09:35:15 »

ลายแทงไม่ต้องผมให้แผนที่เส้นรัชดา+เพชรบุรีเลยดีกว่า เผื่อไม่ชอบที่นี้จะได้ย้ายถูก

ปล. เจ้าสมุทรอยู่นอกแผนที่ด้านบน

* แผนที่อาบอบนวดรัชดา.jpg (31.98 KB, 667x414 - ดู 507 ครั้ง.)
ป่อง บรรลัยแมน
สิงห์มัธยม

« ตอบ #10 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 25 มิถุนายน 2006 เวลา 09:37:21 »

Shocked ขอบคุณมากครับพี่  ถือเป็น Knowledge Sharing อิอิ

serial
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #11 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 26 มิถุนายน 2006 เวลา 09:03:32 »

ไม่เสียวแต่น่ากลัวนะครับ พักนี้ฝนตกทุกวันยังไงขับรถระวังกันมากหน่อยครับ
The HHH
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #12 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 26 มิถุนายน 2006 เวลา 13:15:39 »

นึกว่ามีเสียวเหมือนคันแดงซะแล้ว  Grin Grin Grin[/color]

PG ChiangMai
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์