วันเสาร์ที่ 21 กันยายน 2024 เวลา 19:38:55

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

315,832 กระทู้ ใน 27,428 หัวข้อ โดย 14,887 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: bigboys
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย
|-+  หมวดหมู่ทั่วไป [ General topics ]
| |-+  พูดคุยทั่วไป ได้ทุกเรื่อง
| | |-+  อู่ดำริห์ ที่โฆษณา OK ไหมครับ
0 สมาชิก และ 6 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: อู่ดำริห์ ที่โฆษณา OK ไหมครับ  (อ่าน 2560 ครั้ง)
แมนน
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: วันจันทร์ที่ 19 มิถุนายน 2006 เวลา 13:51:06 »

รบกวนแนะนำด้วยนะครับ ใครเคยเอารถไปทำที่นี่บ้าง
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
ป๋าบอย
สิงห์มัธยม

« ตอบ #1 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 19 มิถุนายน 2006 เวลา 16:31:36 »

มีอู่หลายๆอู่ที่ซ่อม PG ได้ดี และหลายอู่ที่ซ่อมไม่ดี และหลายอู่ที่ซ่อมดีแล้วฟัน แล้วก็หลายอู่ฟันแต่ดันซ่อมไม่ดี และก็หลายอู่ที่ไม่ดีแต่ไม่ฟัน อู่ที่ดีอันดับแรกอยู่ที่การดูอาการแก้ไขถูกจุดหรือเปล่าว มีการแนะนำปรึกษาที่ดีหรือไม่ (เพื่อเป็นการตัดสินใจของลูกค้า) และหลังการซ่อมมีความรับผิดชอบมากน้อยขนาดไหน บางอู่ซ่อมดีเปลี่ยนลูกเดียวทั้งที่ของเดิมก็ยังใช้ได้ บางอู่ก็ซ่อมให้เซพเงินให้ลูกค้า ทุกอู่จะให้ซ่อมดีถูกใจทุกคันเป็นไปไม่ได้ (ต่อให้โคตรเซียน) แม้แต่ศูนย์ไม่ว่าจะเป็นค่ายรถยี่ห้อไหน) แม้จะมีเครื่องมือที่ไฮเทค ลูกค้าล้วนร้องจ๊ากกกกๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆมาทั้งนั้น สิ่งที่ผมพอใจในอู่ดำริห์อันดับแรกก็คือความมีน้ำใจและความน่านับถือของอา ซึ่งไม่เพียงแต่เป็นเจ้าของอู่กับลูกค้า แต่มันเป็นเหมือนคนในครอบครัวเดียวกัน ที่อามอบให้กับลูกค้าโดยเฉพาะพวกเรา vlove รถผมจอดเป็นซากอยู่ที่อู่อา เปลืองที่แทนที่อาจะได้มีพื้นที่ว่างให้กับลูกค้าเพิ่มรถผมก็มาเกะกะ และคำพูดที่ผมได้ยินจากอาทุกครั้งก็คือ คุณบอยเสียหายขนาดนี้ไม่เป็นไรหรอก แถมเป็นภาระเก็บเงินขายอะไหล่ให้กับผมอีก ผมเชื่อว่าไม่มีอู่ไหนหรอกที่จะให้กับผมได้ขนาดนี้ ส่วนเรื่องฝีมือในการซ่อมผมบอกคำเดียวว่า ผมเชื่อมั่นอู่ดำริห์ไม่ใช่เฉพาะแค่ PG
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
heng
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 19 มิถุนายน 2006 เวลา 23:06:07 »

� � � � � � � ผมก็ใช้บริการอู่ดำริห์ ครับ ถึงไม่ได้มาซ่อมแต่ก็ต้องมานั่งคุย แล้วเป็นจุดนัดพวกสมาชิกมานั่งคุยกัน และแถมท้ายด้วยหมูกระทะเสมอๆ�

บ้านผมอยู่ไกลจากอู่มากๆ เมื่อก่อนหลงเข้าไปซ่อมอู่แถวๆ สุขสวัสดิ์ ซึ่งใกล้ๆ บ้านความตั้งใจเพียงจะไปเปลี่ยนแค่สายพานไทมมิ่ง พอเสร็จไปรับรถได้รับใบแจ้งหนี้มาราคา 10,000 กว่าบาท ดูรายละเอียดแล้วจับของเราไปซ่อม เปลี่ยนอะไรก็ไม่รู้ยาวไปหมด จนมาเจอ web นี้ใหม่ๆ ไม่รู้ทางมาอู่ก็ได้สมาชิกรุ่นเก่าๆ ตอนนั้นยังไม่แก่  Grin บอกทางมาอู่ดำริห์ เปรียบเทียบอะไหล่ ค่าแรงเรียกว่า หาร 2 ตั้งแต่นั้นมาก็โฉบมาประจำ ไม่ซ่อมก็โดนพวกเรียกมานั่ง กิน ทุกเสาร์แล้ว
drowners
สิงห์มือใหม่
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันอังคารที่ 20 มิถุนายน 2006 เวลา 08:51:31 »

ตอนนี้ผมเอารถไปซ่อมที่อู่อาดำริห์อยู่ตอนนี้ อย่างที่คุณบอยพูดไว้ละครับ อาแกมีน้ำใจมาก ก่อนนี้ผผมเคยเอาไปซ่อมที่อู่อื่นๆแถวๆบ้านมา ก็โดนไปหลายยกเหมือนกัน ทั้งเรื่องอะไหล่ คุณภาพในการซ่อม มีทั้งดีและไม่ดี ถูกบ้างแพงบ้าง แต่พอลองเขาไปใช้บริการของอู่ดำริห์ คือความรูสึกมันเหมือนกับเอารถไปซ่อมกับอู่ที่สามารถซ่อมได้ แก้ไขได้ และไปเจอสมาชิคของชมรม คุยกัน ช่วยเหลือกันในปัญหาเล็กๆน้อยๆ ...สรุปคือ รถก็ซ่อมเสร็จ ได้ความสบายใจ และสบายเงินในกระเป๋า กลับมาครับ 
นายอาร์ต
รักบ้านเกิด
สิงห์ตัวจริง.
เซียนสิงห์

« ตอบ #4 เมื่อ: วันอังคารที่ 20 มิถุนายน 2006 เวลา 09:16:57 »

ผมไม่ค่อยจะซ่อมกับอาหรอกครับ ผมกลัวเสียตังค์ ผมก็เลยเอารถไป "โม" กับอาแทน จะได้แรงอย่างมีคุณค่า อิอิอิ

ฝากเวปใหม่ด้วยนะครับสำหรับคนที่สนใจหนังสือผ้า
สำหรับเด็กครับ http://www.iggybooks.com
ต้อม
สิงห์ตัวจริง

« ตอบ #5 เมื่อ: วันอังคารที่ 20 มิถุนายน 2006 เวลา 12:19:39 »

OK
Dr.WisH
สิงห์มือใหม่
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 25 มิถุนายน 2006 เวลา 18:11:33 »

ตามมาเชียร์ด้วยครับ
วันนี้พึ่งโทรไปถามปัญหารถมา
คุณลุงกะคุณป้าน่ารักมากครับตอบแบบเต็มอกเต็มใจ
ไปซ่อมเหมือนยังกะเครือญาติบางทีไม่ค่อยจะอยากคิดตัง
ก็น้ำใจ OK นะครับ ฝีมือผมว่าปัญหาระดับทั่วๆไปนี่ก็ OK
แต่ถ้ายากๆอาจต้องใช้ศูนย์เหมือนกันครับ..
ก็เชียร์นะครับ เท็จจริงอย่างไรลองไปดูเองครับ

หมอ406
weeraoke
PEUGEOT 405 LPG
สิงห์มัธยม

« ตอบ #7 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 25 มิถุนายน 2006 เวลา 22:50:08 »

หลังจากได้ใช้ 405 SRi มาประมาณเกือบ 2 เดือน เข้าอู่อาดำริห์มาไม่ต่ำกว่า 5 ครั้ง

ผมคิดว่าอาดำริห์แกใจดีนะครับ(อาผู้หญิงด้วย) เรื่องของการซ่อมก็ ok นะครับ ราคารับได้ ไม่แพงอย่างที่คิด อะไรที่ยังดีอยู่แกก็จะบอกว่าไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนก่อน(ไม่ได้บอกให้เราเปลี่ยนอย่างเดียว) อันไหนถึงเวลาควรเปลี่ยนก็จะบอกเรา ผมว่ามันเป็นผลดีกับเรามากๆเลยน๊ะครับ

ยังไงก็ลองเข้าไปดูนะครับ

ผมเข้าไปที่อู่ตั้งหลายครั้งแล้ว แต่เจอพี่ๆแค่ไม่กี่คนเองครับ(ไม่ได้เข้าไปวันเสาร์ตอนบ่ายๆ) เคยคุยกับที่ปอนด์(Webmaster)ครั้งนึง แล้วก็พี่อาร์ทแต่ก็ไม่ได้คุยกันที่อู่ เลยนัดไปคุยกันที่อื่น(ไปซื้อสติกเกอร์) แล้วก็เจอป๋าบอย ก็ยังไม่ได้คุยเหมือนกันไม่กล้าเข้าไปคุยอะครับ

[img width= height=]http://web.thaicool.com/givi/AF.jpg[/img]
heng
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 25 มิถุนายน 2006 เวลา 23:17:18 »

ดีไม่ดี ดูเอาแล้วกันวันนี้มีเหตุจำเป็นต้องเดินทางไปงานศพ ที่ต่างจังหวัดไปรับเพื่อนต้องหมู่บ้านบางบัวทอง และจะใช้เส้นทางสุพรรณฯ ปรากฏว่าวิ่งมาเลยแยกที่จะไปวัดไผ่โรงวัว ได้แวะเข้าปั้มเพื่อกินข้าวกัน หลังจากเสร็จธุระที่ปั้มก็จะติดเครื่องออกเดินทางต่อ ปรากฏว่าติดเครื่องได้แต่ดับ ทำอยู่หลายครั้งก็ดับอีก ก็เลยจัดการซ่อมเองตาม step ไปโดยเริ่มจากน้ำมัน ตรงนี้แหล่ะคือจุดที่เป็นปัญหาแต่มองข้ามไปเพราะว่าเมื่อดึงสายที่เข้าหัวฉีดแล้วมีน้ำมันพุ่งออกมาก็เลยไม่ได้มองจุดนี้ จัดการยกอะไหล่ที่มีไว้สำรองออกมาสลับ รีเลยปั้มติ๊ก ไม่หาย/ ตรวจดูฟิวส์ต่างๆ ไม่หาย ถอดขั้วเพื่อรีเซ็ตก็ไม่หาย ดูมอเตอร์เดินเบาปกติ จึงปล่อยไว้ให้เครือ่งเย็นนั่งกินน้ำไปสักช่วงเวลาหนึ่ง แล้วมาติดเครื่องติดครับแต่เร่งเครื่องไม่ได้ดับ จึงหยิบโทรศัพท์เพื่อปรึกษาอาดำริห์ว่า ผมสงสัยจะเป็นที่คอยล์แต่ไม่มีสำรอง จะทำอย่างไงดีถึงจะไปต่อได้ อาดำริห์ได้เริ่มถามอาการและลงความเห็นว่าอาจเป็นที่กล่อง ECU ก็ได้ และถามว่ามีสำรองไปหรือเปล่า ไม่มีครับซวยแน่เลย พออาดำริห์ทราบว่าไม่มีอะไหล่สำรอง  คิดดูครับ อาดำริห์ลุกจากที่นอนแต่งตัวสอบถามเส้นทางว่าอยู่ตรงไหน วิ่งรถจากโชคชัย 4 เอาอะไหล่มาให้ยืมถึงที่ อีก 20 กิโลถึงบางปลาม้า ไม่ใช่แค่เอามาให้อย่างเดียวยังช่วยทำให้ เมื่อลองสลับอะไหล่ที่เอามาแล้วอาการก็ไม่หาย อาจึงมาไว้ย้อนที่ผมทำคราวแรก โดยดึงสายน้ำมันมาตรวจใหม่ ปรากฏว่าน้ำมันไม่มา จึงวิ่งไปดูที่ใต้ถังน้ำมันฟังเสียงปั้มติ๊กว่าทำงานไหม เงียบครับ สรุปเลยว่าปั้มติ๊กเสีย 5555 ผมมีอะไหล่สำรองซื้อไว้อยู่แล้ว อาจัดการมุดลงไปเปลี่ยนให้ ติดเครื่องที่เดียวเรียบร้อย วิ่งต่อไปได้และเพิ่งกลับมาได้ 4 ทุ่ม นี่เอง

ผมยังไม่เคยพบอู่ที่ไหนวิ่งมาดูแลให้ถึงขนาดนี้ ทั้งที่วันนี้เป็นวันพักผ่อน วันหยุดด้วย ถ้าไม่ใช่น้ำใจและความห่วงใยก็ไม่รู้จะเรียกอะไรแล้ว คำสุดท้ายก่อนจะไหว้ขอบคุณอาดำริห์ เพราะผมจำเป็นต้องไปให้ทันงานศพเวลา บ่าย 3 จึงต้องรีบที่สุดเพราะตอนนั้นมันเที่ยงกว่าแล้ว อาบอกว่ารีบๆ ไปขับดีๆ "อาจะแวะไปเที่ยววัดไผ่โรงวัว เหมือนกัน "   งานนี้ต้องขอไหว้งามๆ ขอบคุณอาดำริห์ กับอาผู้หญิงไว้ ณ ที่นี้ครับ
406man
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 25 มิถุนายน 2006 เวลา 23:27:31 »

ยังกับทีมฟุตบอลเลยแฮะ มีตัวสำรอง อะไหล่สำรองด้วย อิอิ

รถผมมีแต่รีเลย์ ฟิวส์ เท่านั้นแหละ ยังไม่รู้จะสำรองอะไรดี
ต้อม
สิงห์ตัวจริง

« ตอบ #10 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 26 มิถุนายน 2006 เวลา 01:31:14 »

คุณเฮงเมื่อไหร่จะเปลี่ยนเป็น 406 ละครับ เวลารถผมเสียผมจะได้ยืมอะไหล่มาลองบ้าง
ป่อง บรรลัยแมน
สิงห์มัธยม

« ตอบ #11 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 26 มิถุนายน 2006 เวลา 07:00:46 »

อ้างถึง
ยังกับทีมฟุตบอลเลยแฮะ มีตัวสำรอง อะไหล่สำรองด้วย อิอิ

รถผมมีแต่รีเลย์ ฟิวส์ เท่านั้นแหละ ยังไม่รู้จะสำรองอะไรดี
"สำรองหัวใจ"สิพี่ กุ๊กกิ๊กดี เหมาะกับพี่ที่สุด อิอิ

บุคคลทั่วไป
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #12 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 26 มิถุนายน 2006 เวลา 07:47:32 »

พี่เฮง ทำห้องเก็บอะใหล่ใว้ท้ายรถหรือปล่าวครับ มิน่าหละว่าทำไมเวลารถเสียใครๆก็โทร์หาพี่ คงรับโทร์ศัพท์ไม่หวาดไม่ใหว ระวังเจ้า V3i แบตจะเสื่อมเร็วนะครับ ถ้าจะถอย V3x เมื่อใหร่ผมขอรับ V3i ไปดูแลแทนนะครับ
dr_com
ไม่ชัวร์ แต่ไม่มั่ว ไม่ปึก แต่รู้
สิงห์ปริญญาโท

« ตอบ #13 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 26 มิถุนายน 2006 เวลา 09:40:35 »

สงสัยผมน่าจะเป็น คนโชคร้าย คนเดียวมั้งครับ
**  แต่ผมก็ว่าอาดำริห์ ดีนะครับ ท่าทางเป็นผู้ใหญ่น่านับถือดี  ( เพราะยังไม่ได้คุยกันนานๆ) ตอนนี้ ผมซ่อมกับลูกน้องเก่าของอา อยู่นะ
**  ต้องทำความเข้าใจ  เรื่อง เจ้าของ กับ ลูกจ้าง / ลูกพี่กับลูกน้อง   /  อย่างไปสู่รู้กับช่าง  ให้ได้ก่อนแล้วกันนะครับ
heng
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 26 มิถุนายน 2006 เวลา 09:54:39 »

คุณ BlueGR ถ้าระบบเปลี่ยนเป็น 3G เมื่อไหร่ได้เปลียน V3X แน่นอนกลับถึงเมืองไทยเมื่อไหร่ครับ  / ตอนที่จอดรออาดำริห์ ก็โทรหาเพื่อนสมาชิกสุพรรณเหมือนกัน ว่าจะขอรถมาเทียบลองสลับอุปกรณ์ตรวจเช็ครถหน่อย ปรากฏว่านายต้นสุพรรณ ดันไม่กลับสุพรรณซะนิ แต่ก็โทรมาถามอาการเป็นระยะๆ อาการปั้มติ๊กเสียก็แปลกเหมือนกันทำเอาตัวเองมองข้ามไปได้ คือเวลามันร้อนมันจะหยุดปั้มเฉยเลย ตอนที่ผมนั่งทานข้าวมันเย็นลงก็ทำงานทำให้การตรวจครั้งแรกผ่านว่าไม่เสีย พอเครื่องมันติดสักพักเดียวเลือนรถไปหลบแดดได้นิดเดียวมันก็หยุดปั้มเลย เราก็มั่วแต่พะวงตัวกล่อง ECU กับคอยล์ แต่ตอนวิ่งพะวงอย่างเดียว ทำไหมน้ำมันเต็มถังเกือบ 2000 บาทเข้าไปแล้ววะ  Undecided
Asklepios
เซียนสิงห์

« ตอบ #15 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 26 มิถุนายน 2006 เวลา 10:03:48 »

สงสัยต้องเข้าไปนั่งเล่นที่อู่อาซะหน่อยแหละ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์