วันเสาร์ที่ 21 กันยายน 2024 เวลา 21:32:32

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

315,832 กระทู้ ใน 27,428 หัวข้อ โดย 14,887 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: bigboys
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย
|-+  หมวดหมู่ทั่วไป [ General topics ]
| |-+  พูดคุยทั่วไป ได้ทุกเรื่อง
| | |-+  306 ถังดังไอน้ำมัน
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: 306 ถังดังไอน้ำมัน  (อ่าน 1637 ครั้ง)
chilo
สิงห์ประถม
**

« เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 28 พฤษภาคม 2006 เวลา 21:31:18 »

306 ถังดักไอน้ำมันอยู่ตงไหนครับ  รู้สึกว่าของผมไม่มีนะครับ
   เห็นเเต่สายอยู่ล้อหน้าคนขับครับ  โดนตัดทิ้งไว้ครับ   เเละมีกลิ่นน้ำมันออกมาครับ   เเละรถกินน้ามันมากครับ
  ลองอุดสายดู กินน้ำมันกว่าเดิมครับ   ทำไงดีครับ   ถ้าไส่เเพงไหมครับ
  เเละ  การทำงานเปนเช่นไรครับ ถึงดักไอน้ำมัน  เข้าไจว่าใช้เซ็นเซอร์  จับเเล้วส่งผลกลับ เปนสัณญานไฟฟ้าหรือเปล่าครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
heng
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 28 พฤษภาคม 2006 เวลา 21:59:21 »

ใช่ครับจะกินน้ำมันมากกว่าเดิม ราคาผมไม่ทราบนะครับว่าเท่าไร ส่วนการทำงานของมันไม่มี sensor แล้วแปลงสัญญาณครับแต่จะมีวาวล์ ตัวหนึ่งไว้สำหรับปิดเปิด เวลาที่เราติดเครื่องวาวล์จะปิดกันไอน้ำมันไม่ให้ลงไปที่ถังเพื่อให้การสันดาปสมบูรณ์ แต่เมื่อดับเครื่องวาวล์จะเปิดให้น้ำมันจากถังและที่ตกค้างอยู่ในระบบไปอยู่ที่ถัง ซึ่งมันทำหน้าที่เป็นที่ระบายอากาศของถังน้ำมันด้านหลังด้วย บางคันมีถังเรียบร้อยแต่ตัววาวล์เสียปิดไม่ได้ก็กินน้ำมันเหมือนกัน การทำงานถูกผิดอย่างไงขออภัยด้วย

* 07991-4 ถังดักไอน้ำมัน 306.jpg (16.82 KB, 400x407 - ดู 169 ครั้ง.)
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
Sailom306
สิงห์ปริญญาตรี

« ตอบ #2 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 29 พฤษภาคม 2006 เวลา 09:20:13 »

เรียกว่าcharcoal canister หรือ  carbon canister ครับ มันจะอยู่ที่บังโคลนข้างขวาต้องถอดไลนเนอร์ันโคลนออกครับ ปกติมันต่อกับวาล์วเรียกว่า purge valve ทำหน้าที่ปิดเปิดตามจังหวะการจุดระเเบิดของห้องเครื่องเพราะไอน้ำมันที่ระเหยจะถูกสะสมอยู่ที่ตัวcanisterนี้แล้วมันจะถูกดูดไปที่ท่อไอดีเพื่อเผาไหม้ให้หมดจะไม่ทำให้อากาศเสีย ปกติวาล์วตัวนี้จะปิดครับไม่เปิดนะครับพอติดเครื่องมันจะปิดเปิดสลับกันไปครับ
Sailom306

« ตอบ #3 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 29 พฤษภาคม 2006 เวลา 09:28:30 »

เรียกว่าcharcoal canisterหรืิอ carbon canister อยู่ใต้บังโคลนขวา ทำหน้าที่เก็บไอนำ้มันที่ระเหยมา มันจะถูกดูดเข้าไปที่ท่อไอดีอีกครั้งจากการเปิดปิดของ purge valve   ปกติvalveจะปิด พอติดเครื่องวาล์วจีงทำงานเป็นจังหวะปิดเปิดตามการควบคุมของecu ให้มันเข้าไปเผาไหม้ในเครื่องอย่างสมบูรณ์  ราคาประมาณ 5000 กว่า  วาล์วประมาณ 1000 กว่า ไม่รู้ว่าใช้ของญี่ปุ่นได้ไหม
Sailom306

« ตอบ #4 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 29 พฤษภาคม 2006 เวลา 10:16:28 »

เรื่องราคาผมดูจากกระทู้อื่นครับที่ผมเคยถามในกระทู้ของ 306 ครับมีคนตอบไว้ ผมถามที่ เอกชัยเขาไม่รู้จักครับ ส่วนวาล์วนั้นผมอ่านจากค้นหาจากเวปอื่นที่เป็นเรื่องทั่วไปครับ เป็น nc (normally close) ครับ ซึ่งผมลองโดยการเป่าด้วยปาก ต้องเป่าจากด้านที่ไอดีดูดนะครับ ถ้าไปจากสายที่ต่อกับกล่องดักไอมันจะเป่าได้ ผมคิดว่าสายมันต่อแบบหลวมครับ แล้วคุณเฮงซื้อที่ไหนครับราคาไม่แพง แต่จะรู้ได้ยังไงว่าควรเปลียนครับ  ส่วนวาล์วเห็นบางคนบอกว่ามันเสียเพราะมีผงถ่านไปขวางมันเลยเปิดตลอดไม่ยอมปิด ปกติมันจะเปิดปิดตามจังหวะของการจุดระเบิดครับ ถ้าดับเครื่องไอนำ้มันจะไปเก็บไว้ที่ตัวดักนี้เพราะวาล์วปิดครับทำให้ไม่มีของเสียไปสู่บรรยากาศ จนกว่าจะเกิดการเผาไหม้จากเครื่องยนต์ที่อุณหภูมิพอเหมาะวาล์วจะเปิดปิดให้ไอเข้าไปรวมกับน้ำมันในห้องเผาไหมครับ
heng
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 29 พฤษภาคม 2006 เวลา 10:33:16 »

ของ 306 ผมไม่ทราบราคาครับ แต่ 405 จะอยู่ที่ 2000 พันกว่าบาท วาวล์ประมาณ 1500 บาท ผมไปค้นหาดูใช่ครับ มันทำงานตลอดเวลาที่ติดเครื่องโดย ECU เป็นตัวคุมแต่มันจะเปิดปิดตามส่วนผสมของน้ำมันขณะนั้น แต่ที่ผมไม่แน่ใขคือหากดับเครื่องมันจะเปิดหรือปิดค้างไว้ ต้องทดสอบของจริงเดียวเย็นนี้จะลองดู
Sailom306

« ตอบ #6 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 29 พฤษภาคม 2006 เวลา 10:57:58 »

คุณเฮงซื้อที่ไหนครับ ผมดูจากรูปแล้วน่าจะเหมือนกันครับ
สิงห์คะนองนา
สิงห์ตัวจริง

« ตอบ #7 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 29 พฤษภาคม 2006 เวลา 21:54:40 »

อยากเห็นรูปตัวจริง ๆ จังเลย ผมจะได้ไปตรวจมั้ง

ใครสนใจบิท เชิญได้สมัครได้ที่

http://www.bitgoon.com/bit/account-signup.php?refer=ponggoa

มี การ์ตูน ความรู้ต่าง ๆ เพลงสากล เพลงไทย DVD bluray เอยครับ
chilo
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #8 เมื่อ: วันพุธที่ 31 พฤษภาคม 2006 เวลา 20:50:59 »

เเล้วถ้าไม่ไส่เเล้ว จะมีผลอย่างไรบ้างครับ  หรือหากดุดไม่ไห้กลิ่นออก จะเปนไรไหม
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์