วันจันทร์ที่ 23 กันยายน 2024 เวลา 10:24:21

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

315,832 กระทู้ ใน 27,428 หัวข้อ โดย 14,887 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: bigboys
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย
|-+  หมวดหมู่ทั่วไป [ General topics ]
| |-+  D.I.Y.
| | |-+  สวัสดีครับ ชาวสิงห์ ทั้งหลายคร๊าบบบบ
0 สมาชิก และ 13 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สวัสดีครับ ชาวสิงห์ ทั้งหลายคร๊าบบบบ  (อ่าน 3795 ครั้ง)
ธีธัช หนิมฮะ
สิงห์ตัวจริง

« เมื่อ: วันพุธที่ 26 สิงหาคม 2015 เวลา 08:22:48 »

10 กว่าปีแล้วที่อยู่ที่นี่ มีทั้งสดใส และรอยยิ้มของ เพิ่อนๆ พี่ๆ น้องๆ
วันนี้ผมกลับมา เพราะอายุ 41 แล้ว 555  แก่ไม่รู้ตัว ตกงานและ อายุเกิน หางานยากมากๆจบแค่ ปวส.ไฟฟ้า
แต่  ถูกต้องแล้วครับ ยินดีรับใช้เสมอครับ
   1. จากเรื่องเก่า เอามารื้อกันใหม่ ใครเคยใช้เครื่องถนอมแบต ยืดอายุแบต ณ ตอนนี้ ผมได้ทำการปรับปรุงวงจรใหม่ เปลี่ยน การเหนี่ยวนำใหม่ ไม่ใช้ L 1000uH 220 uH แล้ว
ใช้ คอยล์แบบใหม่ ที่ให้แรงดัน สไปค์ ถึง 116 โวล์ท เมื่อต่อกับภาคจ่ายไฟธรรมดา ที่ 13.8 โวล์ท และ 65 โวล์ท เมื่อต่อเข้ากับแบตเตอรี่ ขนาด 70Ahr.
  สามารถใช้ได้ ทั้ง 12 24 36 โวล์ท และกำลังทำ 48 เพื่อรองรับแบตดีพไซเคิลของ โฟล์ค-ลิฟท์ ด้วยราคาที่ขยับขึ้นมาเล็กน้อย 12-24 เป็น 450 บาทต่อตัว
36-48 800 บาทต่อตัว รับประกันเปลี่ยนใหม่ตลอดชีพ ป้องกันการต่อกลับขั้ว ไม่ใช้ CPU ไม่ยุ่งยากในการปรับ ทำความถี่ได้ตั้งแต่ 1 khz ถึง 3 Mhz ปรี๊ดๆ ปัจจุบันยืดแบตรถมาแล้ว กว่า 6 ปี ที่ความถี่ 5 khz duty cycle 5.9% (ใช้การปรับถพ. น้ำกรดร่วมด้วย)ใช้ คาปาซิเตอร์แบบ Low ESR ขนานกันอีก 10 ตัว 2 ชุด ไม่ร้อน ไม่ช็อต ไม่ต้องมีแผ่นระบายความร้อน เพราะใช้ Mosfet 57A ขนานกันขับ 2ตัว สำหรับ 12-24 และ 4 ตัว สำหรับ 36 (48 กำลังทดสอบกับ ร้านซ่อม โฟล์ค-ลิฟท์) ขนาดเท่าเดิม ใช้อุปกรณ์ทั้งแบบ through hole และ smd แผ่น PCB 2หน้า กราวน์เพลน สะพานไฟ และสายต่อใหญ่ขึ้น รูปและ เอกสารอ้างอิง จะนำมาแนบต่อไปครับ

http://www.union-services.com/aevs/681-687.pdf
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
Nui774
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #1 เมื่อ: วันพุธที่ 26 สิงหาคม 2015 เวลา 08:27:24 »

รอผลงานนำเสนอครับ สำหรับผู้ร่วมใช้ PEUGEOT และอื่นๆๆ   ....สนับสนุนครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

« ตอบ #2 เมื่อ: วันพุธที่ 26 สิงหาคม 2015 เวลา 08:39:58 »

และยังมี hobby สำหรับคนรักษ์โลก
 2. 30A Solar cell charger controller ที่ผมนำวงจรของนอก มาปรับปรุง และเพิ่มความสามารถด้าน Equalize เข้าไป ในสนนราคา งาน Diy ไม่ลงกล่อง 450 บาทต่อตัว
จากต้นแบบ
 3. Internal Resistance Battery checker งาน diy เช่นเดียวกัน ใช้วัดค่าความต้านทานภายในของแบต เมื่อทำการต่อ ตัวยืดอายุแบตไปแล้ว 1 อาทิตย์ เพื่อยืนยันว่า ซัลเฟต ได้ถูกสลายกลับสู่น้ำกรดเหมือนเดิม โดยวงจรนี้ใช้ควบคู่กับ ดิจิตอลมิเตอร์ ย่านการวัด AC โวล์ท 0-2 Vac แล้วหารด้วย 10 หรือการเลื่อน จุดไปข้างหน้าอีก 1 ตำแหน่ง ค่าที่อ่านได้ มีหน่วยเป็น มิลลิโอห์ม
4. สำหรับผู้ที่อยากได้ หัวแร้ง metcal skin effect soldering ร้อนเร็ว บัดกรีได้ใน 7 วินาที ความถี่ 470 khz ผมมี บอร์ด Diy จำหน่ายให้ครับ พร้อมเป็นธุระจัดหา สาย(Hand piece) และปลายหัวแร้งตระกลู Skin effect induction tip ให้ครับ ในราคากันเอง ไม่ต้องกังวลว่า หัวแร้งจะร้อนจัด บัดกรีได้นุ่มนวล ปรับความร้อนจากการสัมผัสชิ้นงานแล้วเร่ง และ ลดเองอัตโนมัติ นัก  DIY ควรมีติดบ้านครับ ผมก็ใช้ครับ Metcal MX-500 ความถี 13.56 Mhz. ปลายหัวแร้งเบอร์ STTC-122 ราคาหลังไมค์ครับ

« ตอบ #3 เมื่อ: วันพุธที่ 26 สิงหาคม 2015 เวลา 08:48:01 »

รูป โปรเจค์ต่างๆ จะ Upload วันหลังครับ กล้องพัง ของโทรศัพท์ก็ไม่ชัด  :ย๊าก:
สั่งซื้อโปรเจคต์ แต่ละตัว รอ 1 สัปดาห์รวม ทดสอบ ครับ ทำมือ ต้องใจเย็นๆครับ ไม่มีผู้ช่วยเหมือนเดิม  Like
รูปเฉพาะกิจครับนิดๆหน่อยๆครับ
9pui
สิงห์ปริญญาตรี

« ตอบ #4 เมื่อ: วันพุธที่ 26 สิงหาคม 2015 เวลา 08:54:27 »

เจ๋งมากๆครับ ชอบๆ
P205
เซียนสิงห์

« ตอบ #5 เมื่อ: วันพุธที่ 26 สิงหาคม 2015 เวลา 09:03:13 »

ถูกต้องแล้วครับ มีอะไรที่คนไทยทำได้ทดลองแล้วมีคุณภาพ ราคาสมเหตุผลก็เสนอมาก็ดีครับ เผื่อเอาไว้พิจารณามีโอกาสก็จะใช้บริการครับ Like

« ตอบ #6 เมื่อ: วันพุธที่ 26 สิงหาคม 2015 เวลา 09:15:47 »

หลายท่านอาจสงสัย ผมเอนก ครับ เปลี่ยนชื่อเป็น ธีธัช เพราะ ชอบ 555 ไม่มีสาเหตุใหญ่  ไออย๋า
รบกวนท่านอาจาร์ยที่ทำ ตัวถนอมแบตจำหน่ายอยู่ ด้วยนะครับ ขอแบ่งการตลาดหน่อย อิอิ  จนครับ ลูกๆ เริ่มโต  :โอ้ววววววววววว:
การโอนเงินและรับสิ้นค้า เหมือนเดิมครับ ไม่มีโกงครับผม ตามประวัติย้อนหลัง ท่านที่ยังไม่คุ้นกบผม อ่านได้ในกระทู้เก่าๆ นะครับ

ลืมแจ้งเบอร์โทร O9896O6O39 ไลน์ ID: teetat16 ไม่ค่อยได้เล่นครับแต่ส่งข้อความมาได้ จะเปิดดูวีนละ 3-4 ครั้งครับ
อุดหนุนกันนะครับ  ตาดำๆ

« ตอบ #7 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 03 กันยายน 2015 เวลา 07:55:30 »

ถูกต้องแล้วครับ หังแร้ง metcal STTS-P2V และ RFG-30 ะทำเป็น metclone PCB ครับ ว่าจะเขียนแล้วสั่งทำมาขาย แผ่น pcb พร้อมจัดหาอุปกรณ์หายาก เช่น คอยล์ และ ferrite bead ต่างๆ  :ทำงานจนเวียนหัว: อุดหนุนกันด้วยนะครับ
Sailom306

« ตอบ #8 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 04 กันยายน 2015 เวลา 11:01:02 »

solar changer ทำงานอย่างไรครับ คือว่ามันชาร์จเข้าแบต แล้วตอนจ่ายไฟเข้าเครื่องไฟฟ้า นี่กี่โวล์ทครับ คือเคยเห็นที่อมร มีจ่ายไฟ 12โวล์ท กับอีกอันสำหรับชาร์จมือถือ 5โวล์ทครับเป็น usb จะเหมือนกันไหมครับ แล้วต้องใช้แผงโซลาร์ขนาดไหนครับ
k_tama

« ตอบ #9 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 04 กันยายน 2015 เวลา 16:06:45 »

เป็นกำลังใจให้นะครับ... ติดตามอยู่ครับ

« ตอบ #10 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 05 กันยายน 2015 เวลา 08:04:50 »

solar charger controller เป็นตัวควบคุมการชาร์จไฟจาก เซลล์แสงอาทิตย์(Photo Votaic) ซึ่งปกติจะมีแรงดันที่สูงกว่าแรงดันใช้งานครับ
ใช้กับแบต 12 ก็จะใช้แรงดัน17-18โวลท์ใช้กับแบต 24 ก็จะใช้แรงดัน 30 โวลท์ขึ้นไปครับ
ส่วนตัว ชาร์จ usb ปกติ จะมีชุดเล็กขายตามท้องตลาดอยู่แล้ว
   ในส่วนของผม เป็นการใช้แผงโซล่าเซลล์ขนาด 20 วัตต์ขึ้นไป แรงดันออก 18 โวล์ท ชาร์จเข้าแบตเตอรี่ 12 โวลท์ ส่วนจะเอาไปใช้ต่อจากนั้น ก็ตามแต่จะวางระบบครับ
ของผมจะชาร์จเป็น 3 เสต็ป
-Full charge (No pulse)
-Pulse charge
-Float charge
ไม่ต้องปรับแต่อะไร มี เทอร์มิสเตอร์บนแผงวงจร ตรวจจับอุณหภูมิแวดล้อม (Ambient Temp) เพื่อเลื่อน หรือ ลด ค่าแรงดัน และ กระแสชาร์จ เพื่อป้องกัน แบตบวม(แบตร้อนเกิน)
ตามรูปครับ

« ตอบ #11 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 05 กันยายน 2015 เวลา 08:43:05 »

ในส่วนของตัวยืดอายุแบต ผมได้ปรังปรุงเพิ่มเติม โดยหาความรู้จากต่างประเทศ และทดลอง ด้วยตัวเอง
ดังนั้น ลักษณะแผงวงจร จะเป็น 2 แผง ส่วนหนึ่งเป็นวงจรควบคุม duty cycle อีกส่วนเป็น คอยล์ ที่ผม อาจจะต้อง ทำเรซิ่น
เพื่อปกปิด เอกลักษณ์ของวงจรและขดลวด และป้องกันการ ลอกเลียนแบบ ครับ
คุณสมบัติเบื้องต้น
-ขนาด รูปร่าง ไม่แตกต่างจากตัวแรกมากนัก แต่หนา 1.25 นิ้วครับ เพราะอุปกรณ์ หันเข้าหากันแบบ บอร์ด 2 ชั้น
-ใช้กับ แบต 12 24 36 โดยอัตโนมัติ (ไม่ใช่ ซีเนอร์ ในการคุมแรงดัน)
-ใช้คาปาซิเตอร์ แบบ Low ESR ขนานกัน 10 ตัว (เพื่อลด ESR อีกทอด ต้องใช้ 2 ชุด)
-ความถี่รันแบบ สวีฟ 1-4 khz คือแกว่งตัวไปมาไม่คงที่ ดังรูป
-ไฟแสดงการทำงาน ดึงในส่วนของ gate switching มาแสดงผล หากไม่ติดแสดงว่า เครื่องไม่ทำงาน แม้จะต่ออยู่กับแบตก็ตาม
-ป้องกันการต่อกับขั้ว ไม่ช๊อต ไม่พัง หากต่อกลับขั้ว
-การรันความถี่แบบ สวีฟโหมด จะครอบคลุม ผลึกที่ก่อตัวท่แผ่นบวก และ ลบ ด้วยขนาดที่ต่างกัน จึงลอกผลึกได้ไวกว่า ประมาณ 1 อาทิตย์ จะเห็นความแตกต่าง
20 ท่านแรก ตัวละ 500 บาท รับประกันตลอด 1 ปี ห้ามงัดแงะ
จองพร้อมโอน 50% 250บาท มาที่ ธ.ทหารไทย (ฟรีค่าธรรมเนียม อิอิ) 526-231-6226 ธีธัช หนิมฮะ ออมทรัพย์
จะส่งของ 7-15 วัน หลังโอนครับ ที่จริงอยากส่งทีเดียว ล็อตแรก 20 ตัวเลย เพราะทำทีเดียว ตัวแรกจะเป็นคอยล์มาสเตอร์ต้นแบบ
โอนแล้วแจ้งด้วยคับ อิอิ
-ขออภัย ไม่สามารถลงวงจรให้ดูได้ครับ ผมจะขอขึ้นทะเบียน สิทธิบัตรครับ
ใครอยากได้ รูป บัตร ปชช. ก่อนโอน PM มาครับ

Sailom306

« ตอบ #12 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 05 กันยายน 2015 เวลา 09:11:31 »

คุณเอนกครับ ตกลงราคากับการรับประกันคืออันไหนครับ หรืออันแรกไม่รวมค่าส่งครับ
 ด้วยราคาที่ขยับขึ้นมาเล็กน้อย 12-24 เป็น 450 บาทต่อตัว
36-48 800 บาทต่อตัว รับประกันเปลี่ยนใหม่ตลอดชีพ

ประมาณ 1 อาทิตย์ จะเห็นความแตกต่าง
20 ท่านแรก ตัวละ 500 บาท รับประกันตลอด 1 ปี ห้ามงัดแงะ

« ตอบ #13 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 05 กันยายน 2015 เวลา 09:24:12 »

จากการประมาณราคา ทั้ง 4 แรงดัน ปรับเปลี่ยนอุปกรณ์ไม่มากครับ และ กำลัง ปรับ ให้ใช้ พร้อมกันได้ทั้งหมด จึงเป็นราคา ยืนตัวเดียวครับ
ส่วนการรับประกัน ก็ตลอดนั้นแหละครับ แต่ที่ลงไว้ว่า 1 ปี ก็เพราะว่า เป็นการลงตามปกติของการขาย
ผมทำเองก็เลยรับประกันได้ง่ายกว่า
ที่รับรับประกันได้ เพราะ ตัวเครื่องของผม จะไม่เหมือนของเจ้าอื่นๆ แม้กระทั่งของนอก
รูปที่ใช้ เป็น ของที่ขายในเมืองนอก และ นำเข้า
Sailom306

« ตอบ #14 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 05 กันยายน 2015 เวลา 10:25:28 »

คุณเอนกครับ ราคากับการรับประกันคืออันไหนครับ หรืออันแรกไม่รวมค่าส่งครับ
 ด้วยราคาที่ขยับขึ้นมาเล็กน้อย 12-24 เป็น 450 บาทต่อตัว
36-48 800 บาทต่อตัว รับประกันเปลี่ยนใหม่ตลอดชีพ

ประมาณ 1 อาทิตย์ จะเห็นความแตกต่าง
ขอบคุณครับ
Sailom306

« ตอบ #15 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 05 กันยายน 2015 เวลา 10:34:33 »

ขอโทษครับ ส่งซ้ำ คอมมีปัญหา

« ตอบ #16 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 06 กันยายน 2015 เวลา 08:16:48 »

ขึ้นกระทู้ใหม่นะครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์