วันศุกร์ที่ 18 ตุลาคม 2024 เวลา 15:30:16

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

315,832 กระทู้ ใน 27,428 หัวข้อ โดย 14,887 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: bigboys
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย
|-+  มีปัญหา /สอบถาม /ให้คำแนะนำ รถยนต์ peugeot แต่ละรุ่น
| |-+  30X
| | |-+  ลูกหมากเกียร์หลุด
0 สมาชิก และ 5 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ลูกหมากเกียร์หลุด  (อ่าน 3610 ครั้ง)
Jaraspong
สิงห์ประถม
**

« เมื่อ: วันศุกร์ที่ 03 กรกฎาคม 2015 เวลา 19:11:35 »

ขอคำแนะนำด้วยครับ 306เกียร์ธรรมดา เมื่อช่วงเย็นที่ผ่านมาเลิกงานขับรถกลับบ้าน จอดตลาดแป็ปหนึ่งแต่หาที่จอดไม่ได้เลยจะกลับบ้านเข้าเกียร์1ได้ยินเสียงดังกล๊อกที่ชุดคันโยก ต้องวิ่งเกียร์เดียววนหลายรอบกว่าจะจอดที่บ้านได้ คิดว่าน่าจะเป็นลูกหมากเกียร์หลุด(ดังรูปที่แนบมา ดูยากนิดหนึ่งเพราะมุดเข้าไปถ่ายรูปมา ) อะไรมันชำรุดบ้างครับ ใช่ลูกหมากเกียร์เสียหรือเปล่า ถ้าลูกหมากเกียร์ชำรุด สามารถซื้อมาให้อู่ซ่อมทั่วไปเปลี่ยนได้เลยหรือเปล่า ช่วยแนะนนำด้วยครับ .

* GetAttachment (10).jpg (7.33 KB, 160x160 - ดู 416 ครั้ง.)

* GetAttachment (11).jpg (7 KB, 160x160 - ดู 392 ครั้ง.)
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
prajuk
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #1 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 03 กรกฎาคม 2015 เวลา 19:17:29 »

ลูกหมากเกียร์หลุด ครับ
การซ่อม ช่างทั่วไปทำได้ อะไหล่ก็หาไม่ยาก ครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
KonG_S16
เซียนสิงห์

« ตอบ #2 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 03 กรกฎาคม 2015 เวลา 19:17:58 »

จับใส่กลับเข้าไปแล้วเอาลวดพันครับ ใช้งานได้ต่อ หรือจะใช้ชั่วคราวแล้ว ซื้ออันใหม่ใส่ครับ

ซ่อมรถ โมเครื่อง ทำช่วงล่าง: อู่ช่างแว่นที่เดียวเท่านั้น ที่ผมไว้ใจ
Maxz-EBC Brakes
เซียนสิงห์

« ตอบ #3 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 03 กรกฎาคม 2015 เวลา 19:40:04 »

ของผมหลุดเมื่อ 2 ปีที่แล้ว ตั้งแต่นั้นมา เอาลวดมัด ก็ใช้งานปกติ มา 2 ปี แล้ว ..............

ตัวแทนจำหน่าย
ผ้าเบรค จานเบรค EBC จากอังกฤษ
กรอง K&N แท้
ผลิตภัณฑ์หล่อลื่น Amsoil / Liqui Moly
กรองน้ำมันเครื่อง WIX
ติดต่อ Max (Authorised Dealer)
อื่นๆ -> Moty's Oil / Brembo OEM

Facebook : EBC Brakes Authorised Dealer-Nonthaburi หรือ พิมพ์ว่า @MaxEBCBRAKES ครับ

รายละเอียด จิ้มตรงนี้ ->>> http://www.vlovepeugeot.com/forum/index.php/topic,36
Jaraspong
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #4 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 03 กรกฎาคม 2015 เวลา 20:32:41 »

ใช้ลวดมัดไว้ก็ยังใช้ได้ใช่ไหมครับ งั้นคงต้องมัดไว้ชั่วคราวก่อน คงจะไปหาซื้อมาเปลี่ยนเร็วๆนี้ครับ ขอขอบคุณทุกข้อแนะนำครับ.
เซียนสิงห์

« ตอบ #5 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 06 กรกฎาคม 2015 เวลา 14:09:15 »

ใช้ลวดมัดไว้ก็ยังใช้ได้ใช่ไหมครับ งั้นคงต้องมัดไว้ชั่วคราวก่อน คงจะไปหาซื้อมาเปลี่ยนเร็วๆนี้ครับ ขอขอบคุณทุกข้อแนะนำครับ.

ฟันธงว่ายังใช้ได้ครับ แต่ความกระชับเวลาเข้าเกียร์ อาจจะไม่เหมือนของใหม่ๆ

ผลิตภัณฑ์หล่อลื่น Amsoil / Liqui Moly
ติดต่อ Max (Authorised Dealer)
อื่นๆ -> Moty's Oil / Brembo OEM

Facebook : EBC Brakes Authorised Dealer-Nonthaburi หรือ พิมพ์ว่า @MaxEBCBRAKES ครับ

รายละเอียด จิ้มตรงนี้ ->>> http://www.vlovepeugeot.com/forum/index.php/topic,36
Jaraspong
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #6 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 06 กรกฎาคม 2015 เวลา 17:49:59 »

แก้ไขเสร็จเรียบร้อยแล้วครับ ไปซื้อลูกหมากเกียร์ทั้งบน-ล่าง มาให้อู่เปลี่ยนให้ใหม่ ราคาอะไหล่+ค่าแรงช่าง +ค่าแท๊กซี่ รวมพันกว่าบาท ตอนนี้เป็นปกติแล้วครับ ขอบคุณทุกท่านที่แนะนำครับ .
si_am
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #7 เมื่อ: วันอังคารที่ 07 กรกฎาคม 2015 เวลา 09:05:03 »

แนะนำเพิ่มเติมครับ

ของผมก็เคยเป็นอาการแบบเดียวกัน ถ้าจะให้เซฟเพิ่มขึ้นถึงเปลี่ยนใหม่แล้วก็ควรที่จะมัดลวดไว้ครับ กันพลาด เพราะเบ้าของลูกหมากเป็นวัสดุประเภทพลาสติกครับ เวลาเจอความร้อนมากๆ อาจเกิดการชำรุดได้อีกครับ เป็นการป้องกันอีกชั้นหนึ่งครับ แต่อาจจะรู้สึกว่าเข้าเกียร์ยากขึ้นกว่าเดิมครับ
KonG_S16
เซียนสิงห์

« ตอบ #8 เมื่อ: วันอังคารที่ 07 กรกฎาคม 2015 เวลา 20:39:54 »

ผมใช้แบบนี้ครับ หายห่วงไปเลย ใช้ยาวๆ สบายๆ

* $_57.JPG (83.54 KB, 640x495 - ดู 251 ครั้ง.)

ซ่อมรถ โมเครื่อง ทำช่วงล่าง: อู่ช่างแว่นที่เดียวเท่านั้น ที่ผมไว้ใจ
เซียนสิงห์

« ตอบ #9 เมื่อ: วันอังคารที่ 07 กรกฎาคม 2015 เวลา 22:19:17 »

Confirm แบบที่พี่ก้องแนะนำครับ

กระชับ เข้าเกียร์แม่น ไม่หลุด 100000000000000 %

แต่เสียงดัง กับใส่ยากหน่อย

taboy
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #10 เมื่อ: วันพุธที่ 08 กรกฎาคม 2015 เวลา 00:27:52 »

ผมใช้แบบนี้ครับ หายห่วงไปเลย ใช้ยาวๆ สบายๆ
ผมอยากหาซื้อใส่บ้างคับ ต้องหาจากไหนครับ?
KonG_S16
เซียนสิงห์

« ตอบ #11 เมื่อ: วันพุธที่ 08 กรกฎาคม 2015 เวลา 00:49:55 »

ผมอยากหาซื้อใส่บ้างคับ ต้องหาจากไหนครับ?

e-bay เลยครับ พิมพ์ว่า Peugeot 306 Gear Link ครับ

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์