วันเสาร์ที่ 21 กันยายน 2024 เวลา 21:40:58

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

315,832 กระทู้ ใน 27,428 หัวข้อ โดย 14,887 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: bigboys
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย
|-+  หมวดหมู่ทั่วไป [ General topics ]
| |-+  พูดคุยทั่วไป ได้ทุกเรื่อง
| | |-+  ขอถามผู้รู้ปัญหาเกียร์ออโต้เปอโยต์ 405 GR
0 สมาชิก และ 2 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามผู้รู้ปัญหาเกียร์ออโต้เปอโยต์ 405 GR  (อ่าน 1625 ครั้ง)
Kitty
สิงห์มือใหม่
*

« เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 18 พฤษภาคม 2006 เวลา 00:40:12 »

ผมใช้เปอโยต์ 405 GR ปี 89 เป็นเกียร์ออโต้ ตอนนี้มีปัญหาคือเมื่อขับไปได้จนกระทั่งอยู่ในอัตราความเร็ว 60 กม. จะเร่งความเร็วต่อไปไม่ขึ้น เครื่อ งจะมีเสียงดังมากเหยียบไปมากกว่านี้ก็ไม่สามารถเร่งขึ้นได้ ไม่ทราบว่าเป็นอะไร และควรจะแก้อย่างไร ขอผู้รู้โปรดแนะนำด้วย และถ้าจะสามารถแนะนำอู่ที่ชำนาญและราคาย่อมเยาจะเป็นพระคุณอย่างยิ่ง
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
406man
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 18 พฤษภาคม 2006 เวลา 01:07:53 »

อาจจะต้องโอเวอร์ฮอลเกียร์แล้วครับ แผ่นคลัชคงจะไปหมดแล้ว
อีกทางหนึ่งคือหาเกียร์มือสองมาลง แต่ผมว่าทำวิธีแรกดีกว่าครับ
ทำเสร็จแล้วใกล้เคียงกับเกียร์ใหม่ๆเดิมๆ มากกว่าการซื้อของมือสอง
อู่ที่รับทำก็ดูที่แบนเนอร์ข้างบนครับ โทรไปถามไถ่ราคากันก่อนก็แล้วกัน
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
drowners
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 18 พฤษภาคม 2006 เวลา 08:24:03 »

ผมพึ่งไป โอเวอร์ฮอลเกียร์มา มีอาการคล้ายๆกัน อู่ผ่าดู แผ่นคลัชไหม้ กับเข็มขัดฉีก เสียค่าใช้จ่ายไป 1,8000
แล้ว น้ำมันเกียร์ขาด หรือป่าวครับ อู่ก็ดูแบนเนอร์ข้างบนเลยครับ
silp
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 22 พฤษภาคม 2006 เวลา 14:47:43 »

ไม่ทราบ 18,000 บาท อู่ ? ขอเบอร์โทรครับ และต้องเข้าอู่ทันทีหรือเปล่าครับ
ต้อม
สิงห์ตัวจริง

« ตอบ #4 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 22 พฤษภาคม 2006 เวลา 15:40:23 »

ไม่ทราบ 18,000 บาท อู่ ? ขอเบอร์โทรครับ และต้องเข้าอู่ทันทีหรือเปล่าครับ

banner ด้านบนแหละครับเบอร์โทร ถ้าระบบขับเคลื่อนหรือระบบเบรคมีปัญหาไม่ว่าจะเป็นอะไรผมว่าน่าจะเอาไปเข้าอู่เลยนะครับ หรือหาปัญหาให้เจอว่ามันมาจากอะไร

ถ้ามันไม่ทำงานรถก็ไปไม่ได้
ถ้ามันร่วนขับไปก็เสียวไป จะถึงที่หมายหรือจะจอดสนิทอยู่ข้างทาง
ไม่เหมือนแอร์เสียก็ไม่เป็นไร แค่ร้อนแค่นั้น
ไฟเบรคดับ ก็ยังเบรคอยู่
Kitty
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 29 พฤษภาคม 2006 เวลา 23:43:20 »

ตอนนี้ ผมเปลี่ยนเกียร์แล้วครับ ยกเกียร์มือสองจากเชียงกงมาใส่ ค่าเกียร์ 15,000 บาท และค่าแรง ค่านำมันเกียร์ และเปลี่ยนลูกปืนเพลา รวม 2,250 บาท รวม 17,250 บาท ไม่ทราบถูกหรือแพง ช่วยคอมเมนท์หน่อย แต่เปลี่ยนแล้วยังรู้สึกไม่ค่อยสมบูรณ์เต็มร้อย ตอนเหยียบช่วงความเร็วขึ้นจาก30 ขึ้นไปที่ 40 กม. รู้สึกว่าต้องเหยียบคันเร่งให้ลึกและเครื่องจะร้องดัง พอขึ้นไปที่ 40 แล้ว ถึงจะวิ่งได้ดี
heng
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 29 พฤษภาคม 2006 เวลา 23:59:28 »

ถ้าถือเอาราคาเป็นตัวตั้ง 17,250 กับการได้เกียร์ใหม่ 1 ตัวมาใช้ก็สมหน้าสมเหนือ แต่ถ้าให้มองลึกๆ ลงไปความเห็นของผม ผมจะใช้วิธี overhaul เกียร์เดิมเพราะเราจะได้แผ่นครัทช์ และทุกชิ้นภายในเป็นของใหม่ทั้งหมดเมื่อทำขึ้นมาใหม่แล้วถือได้ว่าเกียร์ลูกนี้เป็นของใหม่นับหนึ่งเลย สำหรับ GR ก็จะอยู่ราวๆ 18000 บาทจะเห็นได้ว่ามันใกล้เคียงกับซื้อมือสอง  มาดูเกียร์มือสองที่ให้ comment คุณว่าอายุรถ GR ตอนนี้กี่ปี เป็น 10 ปีครับแล้วอายุเกียร์ที่ติดรถมามันจะกี่ปีก็พอๆ กันมันเป็นการเสี่ยงดวงอย่างหนึ่ง สมมุติว่าซื้อมา 15,000 บาทแล้วใช้ได้ไม่ถึงปีคุณว่าคุ้มไหม ผมจะแนะนำให้ overhaul  มากกว่าเพราะอายุงานจะได้ยาวนานพร้อมการรับประกันอีกระยะเวลาหนึ่ง  มือสองที่ซื้อเซียงกงรับประกันแค่ 7 วัน ผมไม่อยากให้พวกเราต้องเสียเงินซ้ำ 2 เมื่อก่อนการ overhaul เกียร์ถือว่าเป้นเรื่องใหญ่ต้องมีช่างมีฝีมือสูง แต่สำหรับปัจจุบันเรื่องพวกนี้เป็นของธรรมดาแล้วครับทำกันได้เกือบทุกอู่  ขอโทษนะครับที่พูดตรงๆ ผม comment อย่างนี้ครับ
serial
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #7 เมื่อ: วันอังคารที่ 30 พฤษภาคม 2006 เวลา 08:43:57 »

น่าจะรีบเข้าอู่นะครับ เพราะจะได้ไม่ต้องเสียค่าลากรถอีกพันกว่าบาท ตอนผมเสียก็กะให้เสียเห็นๆแบบขับไม่ได้ไปเลย ก็รู้ตอนหลังว่าคิดผิดเพราะเสียค่าลากฟรีๆครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์