วันเสาร์ที่ 21 กันยายน 2024 เวลา 21:40:44

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

315,832 กระทู้ ใน 27,428 หัวข้อ โดย 14,887 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: bigboys
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย
|-+  หมวดหมู่ทั่วไป [ General topics ]
| |-+  พูดคุยทั่วไป ได้ทุกเรื่อง
| | |-+  คิดว่าอู่ดี แต่ไม่ไหว แย่จริงๆ เตือนไว้ให้ระวัง
0 สมาชิก และ 4 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: คิดว่าอู่ดี แต่ไม่ไหว แย่จริงๆ เตือนไว้ให้ระวัง  (อ่าน 3201 ครั้ง)
ต้อม
สิงห์ตัวจริง

« เมื่อ: วันพุธที่ 17 พฤษภาคม 2006 เวลา 01:38:35 »

เรื่องมีอยู่ว่าเมื่อวันพฤหัส 11 พ.ค. 2549 เพื่อนผมที่ใช้ LandRover โทรมาบอกว่ารถมันเสียสตาร์ดด้วยน้ำมันไม่ได้แต่สตาร์ดด้วยแก๊สได้ (พึ่งซื้อต่อมาไม่ถึง 2 เดือน) ผมก็ไปดูรถให้มันที่บ้าน ผมกับมันวิเคราะห์กันว่าปั้มติ๊กไม่ทำงาน ตกลงว่าส่งไปให้อู่ซ่อมดีกว่าแต่จะเอาอู่ไหนละคิดไปคิดมามีคนแนะนำว่า อู่อันดามันตรงถนนรัตนาธิเบศร์ซ่อมLand ดีไม่ตุกติก(ญาติเพื่อนที่ใช้Landแนะนำ) และยังอยู่ใกล้บ้าน (พวกผมอยู่ฝั่งธนฯ) ก็เลยขับรถไปถึงอู่ประมาณเที่ยงครึ่ง ก่อนที่จะถึงอู่เพื่อนผมก็แวะเติมแก๊สไป 500 บาท (รถมันใช้ถังเล็กติดใต้ท้องรถ 2 ถังก็ประมาณว่าจุได้ 70 ลิตร) ก็เกือบจะเต็มถังแก๊สแล้ว วิ่งจากปั้มไปถึงอู่อีกประมาณไม่เกิน 30โล ในถังมีน้ำมันอยู่ประมาณขีดที่ 3 เมื่อไปถึงอู่ทางเจ้าของบอกว่ายังเช็คให้ไม่ได้เนื่องจากมีรถกำลังซ่อมอยู่ เพื่อนผมก็เลยตกลงว่าจะทิ้งรถไว้ให้เช็คแล้วจะโทรมาถามว่าเสียอะไร ตอนเย็นโทรไปถามก็บอกว่ายังไม่ได้เช็คจะเช็คให้พรุ่งนี้ ผมก็เลยไปหาอะไกินกันจนดึก วันรุ่งขึ้นทางอู่แจ้งว่าปั้มติ๊กเสียซื้อใหม่หมื่นกว่าๆ (โทรไปถามที่ร้านอะไหล่ราคา 11,000บาทมันจะมาพร้อมลูกลอยทั้งชุดครับ) ซ่อมสี่พันกว่าเพื่อนผมก็ยังไม่ได้ตอบว่าจะซ่อมหรือไม่ พอดีมีรุ่นน้องโทรมาบอกว่ามีปั้มติ๊กอยู่อีกตัวให้มาเอาไปได้เลย เพื่อนผมก็เลยโทรมาตามผมให้ไปเอาปั้มติ๊กและไปอู่ด้วยกัน ผมไปรับเพื่อนประมาณบ่ายโมงไปบ้านรุ่นน้องที่วัชรพลและก็ไปที่อู่ประมาณบ่ายสาม ปรากฏว่าเมื่อไปถึงอู่รถไม่อยู่สอบถามช่าง ช่างบอกเอาไปลองอยู่ ผมก็คุยกับเพื่อนว่า"อะไรวะ รถยังซ่อมไม่เสร็จเอาไปลองอะไร" แต่ก็นั่งรอประมาณครึ่งชั่วโมงก็ขับกลับมา ผมก็ถามช่างว่าแล้วขับไปได้ไง ทางช่างบอกว่าเอาปั้มติ๊กตัวสำรองของทางอู่ใส่ไปลองวิ่งดูพึ่งเอาออกไปลอง เพื่อนผมก็เลยให้ช่างเอาปั้มติ๊กที่ไปเอามาใส่ ปรากฏว่าปั้มที่ไปเอามาเสียใช้ไม่ได้ เพื่อนผมก็เลยตกลงว่าเอาตัวปั้มที่เป็นตัวซ่อมก็ได้ตอนนั้นประมาณบ่ายสี่โมง ช่างก็เลยโทรคุยกับเจ้าของอู่แล้วเดินกับมาบอกว่าปั้มซ่อมต้องไปหาเทียบก่อนไม่รู้ว่าจะหาได้ไหม ขณะนั้นผมนั่งรออยู่ในห้องรับรองเพื่อนผมเดินมาบอกว่าคงต้องทิ้งรถไว้อีกวันต้องรอทางอู่ไปหาปั้มให้ไม่รู้ว่าจะได้หรือเปล่าวันนี้ ผมก็อะไรวะไหนบอกว่ามีของซ่อมไงทำไมต้องไปเทียบอีก ผมก็เลยชวนเพื่อนออกมาหาอะไรกินดีกว่าแล้วค่อยโทรไปถามดีกว่าขี้เกียจรอ ตอนที่ขับออกมาคุยกันว่าลองไปหากันดูไหมแถวนี้มีร้านขายอะไหล่เก่าอยู่ ไปดูที่ร้านขายอะไหล่เก่าตรงวงเวียนตัดถนนที่จะวิ่งไปสะพานพระรามห้า ทางร้านก็บอกว่าต้องเอามาเทียบถึงจะรู้ ผมก็เลยคุยกันว่าเอารถกลับก่อนดีกว่ามั่งยังไงมันก็ยังใช้แก็สได้ ดีกว่าทื้งรถไว้ที่อู่ ให้มันสั่งอะไหล่มาแล้วค่อยมาเปลี่ยนดีกว่า เมื่อมาถึงอู่ก็เลยจะเอารถกลับก่อน พอสตาร์ทดูโอ๊ะเป็นไปได้ไงแก๊สหมด ผมนี้ไม่พูดเลยครับหยิบปั้มติ๊กตัวที่ถอดไว้ออกมาจากอู่ไปร้านอะไหล่เก่าเลยครับ บอกว่าหาที่ขนาดพอๆกันมาเปลี่ยนให้หน่อยใช้ได้ไม่เต็มประสิทธิภาพไม่เป็นไรยังไงวันนี้ก็ขอขับรถออกจากที่นี้ให้ได้ก่อน เด็กที่ร้านก็ไปเอาของVolvo 960 มาแปลงใส่ให้เบ็ดเสร็จ 800.- บาท(ตอนแปลงผมก็นั่งดู) เมื่อเอากลับมาที่อู่ก็ให้ช่างเอาไปใส่ ช่างหันกลับมาถามผมว่าไปหามาจากไหน ผมก็ตอบว่าไปเทียบมา ช่างมันยังมาบอกผมอีกว่าเทียบไม่ได้ต้องใช้ของมัน ผมก็ไม่ตอบว่าอะไรคิดในใจใช้ไม่ได้ไม่เป็นไรดีกว่ากูทิ้งรถไว้ที่นี้แหละ พอดีรถมันย้ายจากที่เดิมที่จอดไว้เลยถามเพื่อนว่ามาจอดตรงนี้ได้อย่างไร เพื่อนมันก็บอกว่าทางอู่เอาปั้มของอู่ใส่ให้แล้วขับออกไปเติมแก๊สกันจังหวะเดี๋ยวกับที่ผมกลับมากำลังเปลี่ยนปั้มกันอยู่พอดี พอเปลี่ยนเสร็จก็ออกจากอู่ประมาณเกือบหนึ่งทุ่มแยกย้ายกันกลับบ้านผมก็บอกให้มันลองเหยียบให้เต็มที่โดยใช้น้ำมันว่าจะปั้มจะทำงานได้ดีหรือไม่ วันรุ่งขึ้นเจอกันผมก็ถามว่าเป็นอย่างไรมันบอกไม่มีปัญหาใช้ได้ไม่สะดุดผมก็เลยถามว่าขับไปเติมแก๊สใครเป็นคนออกเงินเพื่อนมันบอกว่ามันออกเองตัดรำคาญให้มันจบๆไปและคนที่เอารถมันไปใช้ก็เจ้าของอู่อีกนั่นแหละ ตอนที่เอารถมาจอดผมก็ไม่เจอเลยยันเอารถกลับ  เพื่อนๆลองดูซิครับว่าอู่แบบนี้สมควรที่จะใช้บริการหรือไม่

ที่เขียนเยอะแยะไม่ใช่อะไรหรอกครับ ไอ้ช่างที่มาคุยกับผมมันเป็นช่างเก่าเปอโยต์ที่ศูนย์สุรวงศ์ มันยังถามผมเลยว่าเอารถซ่อมที่ไหน ด้านหน้าอู่ก็จะมีป้ายว่ารับซ่อมเปอโยต์อยู่ด้วย เลยอยากเตือนเพื่อนๆให้ระวังไว้อย่าหลงเข้าไป
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
นายอาร์ต
รักบ้านเกิด
สิงห์ตัวจริง.
เซียนสิงห์

« ตอบ #1 เมื่อ: วันพุธที่ 17 พฤษภาคม 2006 เวลา 06:55:20 »

พี่ต้อมโพสยาวมากเลย....แต่จะได้ระวังไว้ครับ แถวบ้านเลยอ่ะครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

ฝากเวปใหม่ด้วยนะครับสำหรับคนที่สนใจหนังสือผ้า
สำหรับเด็กครับ http://www.iggybooks.com
ป่อง บรรลัยแมน
สิงห์มัธยม

« ตอบ #2 เมื่อ: วันพุธที่ 17 พฤษภาคม 2006 เวลา 07:12:13 »

เคยได้ยินมาว่าอู่ "แลนฯ" แถวๆถนน 345 ก็ต้องระวังนะจ๊ะตัวเอง

KonG_S16
เซียนสิงห์

« ตอบ #3 เมื่อ: วันพุธที่ 17 พฤษภาคม 2006 เวลา 08:47:29 »

พี่กลางคืนวัยทีน กลางวันวัยทอง ครับ
อู่ 345 มีกิตติศักดิ์อะไรเหรอครับ
พอดีคนรู้จักก้อง เค้าเอารถไปซ่อมที่อู่นั้นน่ะครับ
รบกวน ให้พี่ช่วยบอกหน่อยได้ไหมครับ  Grin

ซ่อมรถ โมเครื่อง ทำช่วงล่าง: อู่ช่างแว่นที่เดียวเท่านั้น ที่ผมไว้ใจ
Old mAn&505
เซียนสิงห์

« ตอบ #4 เมื่อ: วันพุธที่ 17 พฤษภาคม 2006 เวลา 09:56:56 »

เลว.ว.ว.ว..บาดซบ..
ยังงี้ถ้าเจอป๋าบอย..บอกได้คำเดียว...เผา.!!!..

ไ ม่ รู้ ว่ า ซื้ อ เ พ ร า ะ อ ะ ไ ร  แ ต่ ใ ช้ แ ล้ ว . . " ช อ บ "
ป่อง บรรลัยแมน
สิงห์มัธยม

« ตอบ #5 เมื่อ: วันพุธที่ 17 พฤษภาคม 2006 เวลา 12:48:31 »

เคยอ่านในเวปไหนผมจำไม่ได้แล้วว่ามีรายการถอดเอาอะไหล่ดีออกจากรถลูกค้าคันนึง แล้วเอาไปใส่คันอื่นที่มาซ่อม ทำบุญ ตักบาตร เวียนเทียนอะไหล่

KonG_S16
เซียนสิงห์

« ตอบ #6 เมื่อ: วันพุธที่ 17 พฤษภาคม 2006 เวลา 13:08:06 »

ขอบคุณครับพี่กลางคืนวัยทีน กลางวันวัยทอง เดี๋ยวผมจะไปเตือนให้เต้าระวังตัวไว้  Smiley

ซ่อมรถ โมเครื่อง ทำช่วงล่าง: อู่ช่างแว่นที่เดียวเท่านั้น ที่ผมไว้ใจ
605 Sri
สิงห์มือใหม่
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 25 พฤษภาคม 2006 เวลา 18:59:59 »

ยาวจัง เว้นวรรคด้วยจะดีมากครับ ขอบคุณที่มาเตือนกัน
โหน่ง
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #8 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 26 พฤษภาคม 2006 เวลา 08:21:42 »

ต้องช่วยกันประนามครับ งี้ต้องจับให้ลองมานั่งยางสักหน่อย

......จะแน่วแน่ แก้ไข ในสิ่งผิด จะรักชาติ จนชีวิต เป็นผุยผง
จะยอมตาย หมายให้ เกียรติดำรง จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา......
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์