วันจันทร์ที่ 23 กันยายน 2024 เวลา 10:26:32

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

315,832 กระทู้ ใน 27,428 หัวข้อ โดย 14,887 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: bigboys
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย
|-+  มีปัญหา /สอบถาม /ให้คำแนะนำ รถยนต์ peugeot แต่ละรุ่น
| |-+  40X
| | |-+  เปลี่ยนเรียบร้อยปัญหาก็จบ **D9กำลังจะเปลี่ยนยางสอบถามยางที่ใส่แมคลายเก้าก้านครับ
0 สมาชิก และ 22 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เปลี่ยนเรียบร้อยปัญหาก็จบ **D9กำลังจะเปลี่ยนยางสอบถามยางที่ใส่แมคลายเก้าก้านครับ  (อ่าน 2108 ครั้ง)
IDD406
สิงห์ประถม
**

« เมื่อ: วันพุธที่ 30 เมษายน 2014 เวลา 13:07:05 »

เรื่องของเรื่องก็คือ...

เมื่อสามปีที่แล้ว ผมเอา D9 ไปเปลี่ยน แมค+ยาง ที่ร้านร้านหนึ่งใน กทม. เป็นแมคลายเก้าก้าน ขอบ16 ยางใช้ Falken(รุ่นจำไม่ได้) 205-55-16 ... ด้วยที่ไม่มีความรู้เรื่อง ออฟเซ็ตเลยในตอนนั้น ทางร้านเองก็ได้แต่ขายอย่างเดียวไม่อธิบายอะไรเลย แค่บอกว่าแมคพอดีกับดุมล้อไม่ต้องใส่ hub ring...ปรากฎว่าล้อ ด้านคนขับเบียดซุ้มเวลาหักเลี้ยวจนเกือบสุด ล้อหลังมีเบียดซุ้มถ้าลงคอสะพานแรงๆ ถ้าเหยียบ ประมาณ100-120 พวงมาลัยจะสั่นเล็กน้อยไม่ถึงกับรำคาญมากนัก แต่บางครั้งก็ไม่สั่น... หลังจากนั้นผมก็กลับบ้าน ที่ ตจว. ไม่ได้เข้าไปแก้ไขที่ร้านอีกเลย คิดว่าทนเอาหน่อย เดี๋ยวค่อยเปลี่ยนยางใหม่ ... ครั้งหนึ่งผมเอารถไปซ่อมที่ อู่อาดำริห์  เลยเอายางรถผมเทียบกับยางรถอาดำริห์  เพราะแมคเหมือนกัน(ซื้อจากร้านเดียวกันด้วย)ยางขนาดเท่ากัน ปรากฎว่าของผมยางใหญ่กว่าเยอะ หน้ายางจริงๆกว้างกว่ากันพอสมควร แต่ยางรถอาดำริห์ ใช้ Turanza อาดำริห์เองก็งง ว่าทำไมขนาดมันต่างกันขนาดนี้ ซึ่งของอาไม่เบียดซุ้มไม่สั่นเลย ...

วันจันทร์ นี้ ผมกำลังจะเปลี่ยนยางใหม่ครับ  หลังจากทนใช้มาสามปี(ซ่อมช่วงล่างหน้าหลังหมดแล้วด้วยครับ)
   อยากสอบถามว่า มียางรุ่นไหน ยี่ห้อไหน ที่ใส่ลายเก้าก้านแล้วไม่มีปัญหาเบียดซุ้มบ้างครับ แมคผมน่าจะออฟเซ็ต 28 ไม่ได้รองสเปเซอร์ ... ถ้ามันเบียดอีก ผมคงต้องเอาแม็คเดิมที่ติดรถมา กลับมาใช้อีกครั้ง ...

* tt.jpg (51.24 KB, 500x375 - ดู 508 ครั้ง.)
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
IDD406
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #1 เมื่อ: วันพุธที่ 30 เมษายน 2014 เวลา 13:11:01 »

--
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
brown L5
สิงห์มัธยม

« ตอบ #2 เมื่อ: วันพุธที่ 30 เมษายน 2014 เวลา 13:45:52 »

ผมใช้ Michelin Primacy LC  205-55-R16 กับ ลาย 9 ก้าน ออฟเซท 28  ก็ไม่ติดนะครับ
theera
เซียนสิงห์

« ตอบ #3 เมื่อ: วันพุธที่ 30 เมษายน 2014 เวลา 15:18:49 »

เบื่อก็ขายให้ผมก็ได้อะ 9 ก้านนะ  แต่ 205-55-16 ก็เป็นสเปคที่ใกล้เคียง 195-65-15 นะ ไมล์เพี้ยนน้อย
สิงห์อีสาน
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #4 เมื่อ: วันพุธที่ 30 เมษายน 2014 เวลา 18:07:52 »

ผมใส่ yoko 205-60-16  ก็ไม่ติดนะครับ
IDD406
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #5 เมื่อ: วันพุธที่ 30 เมษายน 2014 เวลา 18:30:24 »

ผมใช้ Michelin Primacy LC  205-55-R16 กับ ลาย 9 ก้าน ออฟเซท 28  ก็ไม่ติดนะครับ

ขอบคุณมากครับ จดไว้ในลิสต์ 1รุ่น ...

เบื่อก็ขายให้ผมก็ได้อะ 9 ก้านนะ  แต่ 205-55-16 ก็เป็นสเปคที่ใกล้เคียง 195-65-15 นะ ไมล์เพี้ยนน้อย

205-55-16 ขนาดนี้กำลังสวยครับ ส่วนแมคเก้าก้านผมยังชอบอยู่ครับผม ใส่แล้วดูสวยเรียบๆดี ...

ผมใส่ yoko 205-60-16  ก็ไม่ติดนะครับ

บันทึกในลิสต์ รุ่นที่2 ครับ ขอบคุณมากครับผม ...
IDD406
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #6 เมื่อ: วันพุธที่ 30 เมษายน 2014 เวลา 18:54:04 »

คิดถึงการเปลี่ยนยางครั้งนั้นทีไรผมยังเสียความรู้สึกทุกที

ตอนนั้นผมไปที่ร้านที่ขายยางและแมค ผมอยากเปลี่ยนเป็น บริดจ์สโตน เหมือนทุกครั้งที่เคยใช้มา แต่พนักงานในร้านพยามชักแม่น้ำทั้งหาด้วยเหตุผลต่างๆนาๆ ยางที่ร้านไม่มีบ้างต้องไปเอาข้างนอกใช้เวลานาน ราคาแพงมาก เชียร์ให้เราใช้ Dunlop กับ Falken ซึ่งทางร้านบอกมีโปรโมชั่น ซื้อ3 แถม 1 ยางคุณภาพดี ด้วยความที่ผมต้องรีบเดินทางไป ตจว ก็เลยตกลงตามนั้น... ไม่ใช่ว่ายางสองยี่ห้อนี้ไม่ดี แต่ผมไม่คุ้นเคยในการใช้งาน แล้วก็มีปัญหาจริงๆ ยางที่ขายน่าจะเป็นยางเก่าค้างสต๊อก คุณภาพเลยไม่ดีเท่าที่ควร ใช้ไม่นานหน้ายางก้ตาย ไม่กลม มีอาการบวมแทบทุกล้อ ...นับเป็นบทเรียนครั้งหนึ่ง ต้องระวังให้ดีเพราะเปลี่ยนยางทีนึงใช้เงินเป็นหมื่น พลาดแล้วเสียดายเงินมากครับ
Maxz-EBC Brakes
เซียนสิงห์

« ตอบ #7 เมื่อ: วันพุธที่ 30 เมษายน 2014 เวลา 22:08:03 »

ยางจาก Sumitomo Rubber ผมว่า เอกลักษณ์ เรื่องเสียง อันดับ 1 เรื่องบวม อันดับ 2 ยางไม่กลม อันดับ 3

แนะนำให้ใส่ 205/55 R16 หรือโตกว่า เพราะของเดิม 195/65 15 ไมล์อ่อนเกือบ 10% อยู่แล้ว

ยางแต่ละรุ่น เบอร์เดียวกัน แต่หน้ากว้างไม่เท่ากันครับ บางรุ่น เป็นยาง Oversize เช่นพวก Michelin Pilot Sport 3, Falken และ Dunlop หลายๆรุ่น ที่เป็นยางแนว Sport ก็เป็น

ส่วนยาง ถ้าอยากเล่นยางดีๆ เวลานี้ แนะนำ Bridgestone Potenza RE002, Michelin Pilot Sport 3,  ครับ ของดี ในราคาเอื้อมถึงได้

พวก S-drive, AD08 นี่ เบรคแต่ละที ดังลั่น  :อกหักรักคู้: :อกหักรักคู้:

ตัวแทนจำหน่าย
ผ้าเบรค จานเบรค EBC จากอังกฤษ
กรอง K&N แท้
ผลิตภัณฑ์หล่อลื่น Amsoil / Liqui Moly
กรองน้ำมันเครื่อง WIX
ติดต่อ Max (Authorised Dealer)
อื่นๆ -> Moty's Oil / Brembo OEM

Facebook : EBC Brakes Authorised Dealer-Nonthaburi หรือ พิมพ์ว่า @MaxEBCBRAKES ครับ

รายละเอียด จิ้มตรงนี้ ->>> http://www.vlovepeugeot.com/forum/index.php/topic,36
IDD406
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #8 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 01 พฤษภาคม 2014 เวลา 08:33:18 »

ยางแต่ละรุ่น เบอร์เดียวกัน แต่หน้ากว้างไม่เท่ากันครับ บางรุ่น เป็นยาง Oversize เช่นพวก Michelin Pilot Sport 3, Falken และ Dunlop หลายๆรุ่น ที่เป็นยางแนว Sport ก็เป็น

ผมว่าตรงนี้หลายคนไม่ทราบ ผมเองก็ไม่เคยทราบมาก่อน คิดว่าทุกยี่ห้อถ้ารุ่นขนาดเดียวกันทุกอย่างจะเป็นมาตรฐานเท่ากันหมด ขนาดช่างที่ดูแลรถผมในปัจจุบันยังไม่ทราบเลยครับ ... จะมาทราบก็ต่อเมื่อเปลี่ยนแมคที่ออฟเซ็ตเพี้ยนไปจากของเดิมๆที่มากับรถแล้วเกิดปัญหาดีงกล่าวขี้น

ขอบคุณสำหรับข้อมูลและคำแนะนำครับผม
Maxz-EBC Brakes
เซียนสิงห์

« ตอบ #9 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 01 พฤษภาคม 2014 เวลา 12:50:06 »

อันนี้ของผมเอง โหลดลง 2 นิ้ว ด้วยสปริง H&R ตรงรุ่น สีแดง ยางห่างซุ้มล้อ 1 ซม.

ล้อ 17 กว้าง 7 ออฟ 20 แต่ผมรองสเปเซอร์ ด้านหน้า 20 ซม. หลัง 30 ซม.

เนื่องด้วย ไม่ชอบรถล้อหุบๆ ตอนนี้ ขอบล้อด้านนอก พอดีกับแก้มที่ด้านหน้า และด้านหลัง

หุบเข้าไป 1 ซม. มีตดซุ้มบ้างเวลาโดดแรงๆ

ยาง 225/45-17 ของ Falken ZE612  เลี้ยวซ้ายสุดไม่มีปัญหาอะไร แต่หักขวาสุด ติดเกียร์

เนื่องด้วย รถผมเอาเกียร์ 6 Speed จาก 306GTi6 มาใส่ ตูดเกียร์ยาวขึ้น 5 ซม.

ตัวแทนจำหน่าย
ผ้าเบรค จานเบรค EBC จากอังกฤษ
กรอง K&N แท้
ผลิตภัณฑ์หล่อลื่น Amsoil / Liqui Moly
กรองน้ำมันเครื่อง WIX
ติดต่อ Max (Authorised Dealer)
อื่นๆ -> Moty's Oil / Brembo OEM

Facebook : EBC Brakes Authorised Dealer-Nonthaburi หรือ พิมพ์ว่า @MaxEBCBRAKES ครับ

รายละเอียด จิ้มตรงนี้ ->>> http://www.vlovepeugeot.com/forum/index.php/topic,36
IDD406
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #10 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 01 พฤษภาคม 2014 เวลา 18:50:28 »

รถแต่งได้สวยมากครับ รถเปอร์โยต์ไม่ต้องแต่งอะไรมากแค่ใส่แมคสวยๆลงตัวหน่อยแบบนี้ก็ใช้ได้เเล้ว   ผมก็ชอบรถล้อเต็มๆซุ้มแบบนี้แต่ไม่อยากใส่สเปเซอร์ครับ กลัวมีปํญหาเพราะส่วนใหญ่ผมขับใช้ความเร็ว ไม่ได้ใช้งานในตัวเมือง ออกจากบ้านแล้วซัดยาวๆตลอดครับ
IDD406
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #11 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 03 พฤษภาคม 2014 เวลา 12:53:31 »

จบแล้วครับ  Like
ปลี่ยนยางใหม่เป็น Bridestone Turanza Gr100 205/55/16 ค่าเสียหาย 19,800 บาท...ตอนแรกหารุ่น Bridgestone Potenza RE002 ตามที่ คุณแม็ค แนะนำมาเหมือนกันครับ แต่ของไม่มีต้องรอสั่งจาก กทม.

-ล้อหน้าเลี้ยวหักสุดไม่ติดซุ้ม ล้อหลังไม่เบียดซุ้มเวลาลงคอสะพาน
-รถขึ้นเครื่องตั้ง 0 แต่ไม่ต้องตั้งเลยครับ 0 ของเดิมโอเคเลย
-อาการพวงมาลัยสั่น รถกินขวา หายหมด พวงมาลัยไม่เบาหวิวๆ 160 ยังมั่นใจครับ

สรุปได้เลยว่า ยางของเก่าครับไม่ได้คุณภาพ ตั้งแต่ซื้อของใหม่ๆออกจากร้านเลยครับ ตอนนั้น พวงมาลัยสั่นเป็นช่วงๆ ล้อติดซุ้ม ขับบางครั้งรู้สึกรถไม่เกาะถนน รู้สึกแฉลบๆเหมือนมีน้ำขังบนถนน พวงมาลัยหนัก ..เข็ดแล้วครับ ยาง 3แถม1

ขอบคุณทุกความเห็นและ ทุกคำแนะนำ อีกครั้งครับผม   :มอบดอกไม้:
w_2005
สิงห์ปริญญาตรี

« ตอบ #12 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 03 พฤษภาคม 2014 เวลา 18:37:11 »

ผมก็ใช้gr100ครับ ขับเร็วก็ยังนิ่งเงียบครับ เลือกไม่ผิดแล้วครับ

IDD406
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #13 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 03 พฤษภาคม 2014 เวลา 19:17:26 »

ผมก็ใช้gr100ครับ ขับเร็วก็ยังนิ่งเงียบครับ เลือกไม่ผิดแล้วครับ

Like   ถูกต้องแล้วครับ  Like

เฟืองทอง
เซียนสิงห์

« ตอบ #14 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 04 พฤษภาคม 2014 เวลา 00:05:48 »

เยี่ยมครับ ขับให้มันกันไปเลย
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์