วันเสาร์ที่ 21 กันยายน 2024 เวลา 18:48:46

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

315,832 กระทู้ ใน 27,428 หัวข้อ โดย 14,887 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: bigboys
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย
|-+  หมวดหมู่ทั่วไป [ General topics ]
| |-+  พูดคุยทั่วไป ได้ทุกเรื่อง
| | |-+  ปุ่มA/C ตรงคอนโซล ใช้ทำอะไร?
0 สมาชิก และ 5 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ปุ่มA/C ตรงคอนโซล ใช้ทำอะไร?  (อ่าน 1935 ครั้ง)
carrot
สิงห์มือใหม่
*

« เมื่อ: วันอังคารที่ 25 เมษายน 2006 เวลา 13:19:55 »

ไม่ทราบว่าปุ่มA/C ตรงหน้าคอนโซล ใกล้ๆแอร์ มีไว้ทำไมคะ

405 GRI
Smiley
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
joker306
สิงห์มัธยม

« ตอบ #1 เมื่อ: วันอังคารที่ 25 เมษายน 2006 เวลา 13:37:11 »

เปิด/ปิด คอมแอร์ ครับ ถ้าไฟสีเขียวขึ้น เปิด
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
carrot
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันอังคารที่ 25 เมษายน 2006 เวลา 14:46:07 »

คือพอกดลงไปแล้วก็เป็นไฟสีแดงอ่ะ แล้วถ้าเราไม่เปิดจะเป็นไรมั้ย
joker306
สิงห์มัธยม

« ตอบ #3 เมื่อ: วันอังคารที่ 25 เมษายน 2006 เวลา 15:01:48 »

ไม่เปิดก็แอร์ไม่เย็นซิครับพี่ น้อง ส่วนไฟ ของผมสีเขียว แต่สีแดงก็ไม่ผิดกติกา ผมมักจะปิดไฟ a/c ก่อนที่จะถึงบ้านประมาณ1-2 กม.เพื่อให้ลมแอรืไล่ความชื้นออกจากคอยเย็น เป็นการยืดอายุในการล้างตู้แอร์ออกไปอีกครับ
ต้อม
สิงห์ตัวจริง

« ตอบ #4 เมื่อ: วันอังคารที่ 25 เมษายน 2006 เวลา 15:10:25 »

มันจะมี 2 ปุ่มนะครับ
-ปุ่มด้านซ้าย เวลากดจะมีสีแดง ทำหน้าที่เปิด-ปิดการรับอากาศจากภายนอกเข้ามาในรถ (โดยส่วนใหญ่ช่องนี้จะถูกปิดตาย)
-ปุ่มด้านขวา เวลากดจะมีสีเขีย  ทำหน้าที่เปิด-ปิดการทำงานของคอมเพรสเซอร์แอร์

2 ปุ่มนี้ใชปุ่มกดใส่แทนกันได้ ให้ดูตำแหน่งที่บอกนะครับว่าตัวไหนทำงานอย่างไร
carrot
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันพุธที่ 26 เมษายน 2006 เวลา 12:30:51 »

ขอถามอีกนิดนะ คือไม่รู้จิงๆอ่ะ เวลากดลงไปคือเปิด หรือปิด เพราะไฟบางทีก็ติดบางทีก็ไม่ติด
เวลาสตาร์ทเครื่องก็คือให้เรากดเปิดให้ไฟติดใช่มั้ย ถึงจะถูก
ที่สงสัยเพราะที่ผ่านมาบางทีก็กดปิดบางที่ก็เปิดเพราะลองกดเล่นดู แต่แอร์มันก็เย็นตลอด ก็สงสัยว่าปุ่มเสียรึป่าว เพราะบางที่กดแล้วมันค้างด้วย
 รบกวนผู้รู้ด้วย เพราะไม่เข้าใจจิงๆ
heng
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: วันพุธที่ 26 เมษายน 2006 เวลา 12:36:10 »

ผมอธิบายให้อีกทีนะครับ ปุ่ม A/C ก็คือสวิทช์เปิดปิดแอร์นั้นเองครับ  ถ้าต้องการเปิดแอร์ก็กดให้ไฟติด นี่คือระบบเดิมๆ ของมันโดยทั่วไปนะ แต่ถ้าเป็นอย่างอื่นก็แสดงว่ามีการเปลี่ยนแปลงระบบมา
น้องแดงสด
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 27 เมษายน 2006 เวลา 12:26:30 »

อ่านแล้วก็อยากจะเสนอครับทุกท่าน
คือ 306 ของผมเนีย เวลาปิด ปุ่ม A/C แล้ววิ่งไปสักพัก รู้สึกว่า ความร้อนมันจะขึ้นมามาก กว่าปรกติ
เลยไม่ค่อยกล้าปิดเท่าไร คืออยากถามว่า 306 ของคนอื่นเค้าเป็นกันบ้างมั๊ยครับ???
หรือว่ารถผมมันเพี้ยน เหมือนคนขับ ก๊ากๆๆ ขอบคุณนะครับทุกท่านที่จะตอบคำถามผม
heng
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 27 เมษายน 2006 เวลา 12:42:46 »

คิดว่าไม่ผิดปกตินะ คงเป็นความร้อนของฮีทเตอร์อีกช่องหนึ่งมันผ่านขึ้นมา มั้งครับ  Smiley
MailXR
Peugeot in Memories
สิงห์ตัวจริง

« ตอบ #9 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 27 เมษายน 2006 เวลา 13:47:10 »

เวลาเปิดแอร์ พัดลมหม้อน้ำจังหวะ1 จะทำงานเบาๆ  ความร้อนจะขึ้นช้าครับ ถ้าปิดแอร์ กว่าพัดลมจังหวะ2 จะทำงานความร้อนก็ปาเข้าไป 90 แล้ว ถึงรู้สึกว่ามันร้อนกว่าปกติครับ
peera
สิงห์มัธยม

« ตอบ #10 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 27 เมษายน 2006 เวลา 15:30:52 »

405 GRI เป็นเหมือนกันหรือเปล่าครับ ถ้าปิดแอร์ความร้อนจะขึ้นอย่างนี้ปกติหรือเปล่าครับ รถผมเป็นเหมือนกันครับ
joker306
สิงห์มัธยม

« ตอบ #11 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 28 เมษายน 2006 เวลา 12:10:28 »

เท่าที่จำได้เคยอ่านกระทู้เก่าๆ ถ้าปิด a/c แล้วพัดลมหม้อน้ำสเต็บ 1 จะไม่ทำงานนะ พัดลมมันจะเริ่มทำงานที่สเต็ป 2 ที่ความร้อนเกิน 90 เลยทำให้ความร้อนเวลาปิดa/c จะสูงกว่าปรกติ
คนรักเปอโยต์
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: วันพุธที่ 21 มิถุนายน 2006 เวลา 11:06:20 »

รถคุณน่ะปุ่ม a/c มันเสีย ช่างเค้าย้ายสวิตซ์มาเป็นแบบหมุนอยู่ตรงด้านล่างช่องเก็บของตรงคนนั่งข้างคนขับผมรู้จักรถคันนี้ดีเพราะผมเคยขับมันมาซักระยะแล้ว  ดูแลรถดีๆนะตุ้ม เพราะผมก็รักรถคันนั้นมากเหมือนกันถึงมันจะไม่ใช่รถผมก็เถอะ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์