วันเสาร์ที่ 21 กันยายน 2024 เวลา 17:44:08

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

315,832 กระทู้ ใน 27,428 หัวข้อ โดย 14,887 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: bigboys
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย
|-+  หมวดหมู่ทั่วไป [ General topics ]
| |-+  พูดคุยทั่วไป ได้ทุกเรื่อง
| | |-+  ขอถามเป็นความรู้ครับ เกี่ยวกับช่วงล่างของ EA9
0 สมาชิก และ 2 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเป็นความรู้ครับ เกี่ยวกับช่วงล่างของ EA9  (อ่าน 1220 ครั้ง)
Kaiza
สิงห์ประถม
**

« เมื่อ: วันจันทร์ที่ 24 เมษายน 2006 เวลา 23:01:11 »

ไม่ได้จะไปแข่งกับใครนะครับ แค่อยากรู้ขีดจำกัดของรถตัวเองน่ะครับ
สงสัยน่ะครับว่า ช่วงล่างเดิม ๆ ของ EA9 สามารถให้ความมั่นใจเวลาวิ่งเร็วมาก ๆ และเวลาเข้าโค้งได้ที่ช่วงความเร็วแค่ไหนน่ะครับ จะได้ไม่ฝืนรถน่ะครับ
เห็นกระทู้ใน pantip ว่า BM523 E39 สามารถเข้าโค้งที่ 200 ได้สบาย ๆ น่ะครับ เลยอยากรู้ของ PG บ้าง Grin Grin Grin
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

- - -
happies
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #1 เมื่อ: วันพุธที่ 20 ธันวาคม 2006 เวลา 23:33:47 »

เข้าโค้งนี่มันโค้งยังไงละครับ มันบอกไม่ได้ครับ ถ้าไม่รู้ความโค้งของถนน
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

ความรัก ความชอบ เป็นเรื่องส่วนตัว ไม่มีใครถูกผิด เพราะทางชิวิตต้องเลือกเอง
โอ๊ต_XU5_ฝาส้ม
ใจไปไวกว่าแสง
เซียนสิงห์

« ตอบ #2 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 21 ธันวาคม 2006 เวลา 06:03:19 »

ผมเหยียบ 180 เข้าโค้งกว้างๆ ก็ยังนิ่งอยู่นะครับ  ตามจริงใช่ว่าช่วงล่างดีจะเข้าโค้งได้ขนาดนี้ได้อย่างเดียวครับ  ยังมีเรื่องอากาศพลศาสตร์มาเกี่ยวข้องอย่างแรงครับ ถ้าเอารถที่มีช่วงล่างเดียวกัน แต่ใส่บอดี้คนละอย่าง ถึงอย่างอื่นเหมือนกันหมด มันก็เข้าโค้งได้ดีไม่เท่ากันครับ
ภณ(PON)
สัตว์โลก ย่อมเป็นไปตามกรรม
Administrator
เซียนสิงห์

« ตอบ #3 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 21 ธันวาคม 2006 เวลา 06:36:31 »

มีคนเคยขับ 407 โค้ง 200 มาแล้วครับ

ถามว่าโค้งประมาณไหนละครับHuh

ถามว่ายางที่ใช้ ขอบอะไร ซี่รีย์อะไรHuh?

ถามว่าคนขับเลือก line ในการเข้าโค้งอย่างไรHuh

ถามว่าเทคนิคประสบการณ์ ต้องมีแค่ไหนHuh

อุปกรณ์ที่ตกแต่งช่วงล่างละครับมีอะไรบ้าง Huh

สรุปขึ้นอยู่กับหลายๆๆ ปัจจัยครับ เป็นเรื่องที่คุยกันไม่เคยจบครับกระผม Smiley
แต่ถ้ารถเดิมๆ บ้านๆ Peugeot กินขาดครับ

รูปงาน Meeting ครบ 10 ปี
http://www.vlovepeugeot.com/forum/index.php?topic=22111.0

คิดถึง Mi16 จังเลยอือๆ
โชคดีโชคร้ายไม่มี....แตกต่างเพียงมุมมองในสถานการณ์

มีปัญหาเรื่องรถก็โทรคุยกันได้ ช่วยบอกชื่อท่าน รุ่นรถก่อนถาม
และเคารพสิทธิส่วนบุคคลผมด้วยครับ เบอร์ 084-556-8หกหกหก
วิดีโอของชมรมนะครับ : http://www.youtube.com/vlovepeugeot
สนใจสมัครนักเขียน : http://www.allwhatever.com
old-big
สิงห์มืออาชีพ

« ตอบ #4 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 21 ธันวาคม 2006 เวลา 22:20:24 »

เอาเป็นว่าช่วงล่างเดิมๆอย่าเกิน 170-180 ครับถ้าไม่คุ้นเคย ถ้าเกินแล้วมีแฟคเตอร์อื่นมา Jam เช่นลมพัดไม่ว่าด้านข้างหรือด้านหน้า จะมีอาการวอกแว๊ก แม้แต่ขับทางตรง รถคันนี้ออกแบบมาเป็นแบบ ลีมูซีน ไม่เน้นสปอร์ต ทางโค้งแบบตอนลงทางด่วนที่เกือบจะเป้นวงกลมก็ยวบยาบ ไม่ต้องเร็วแค่60-70ก็มีอาการแล้ว

ช่วงล่างเดิมๆมีดีตรง ถ้าวิ่งลุยถั่วแบบถนนเป็นคลื่นๆหรือไม่เรียบ จะเกาะมาก และนิ่มนวล ไม่กระเทือนถึงพวงมาลัย ช่วงล่างเก็บได้หมด กดได้เต็มๆ

ถ้าไปใช้ช่วงล่างสปอร์ตครบชุด ก็จะได้ความแน่นแบบหมดไมล์ก็ยังไหวครับ ล้อเดิมๆ ถ้าได้ยางหน้ากว้างก็จะดีมากขึ้นไปอีก

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์