วันอาทิตย์ที่ 27 ตุลาคม 2024 เวลา 04:29:14

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

315,832 กระทู้ ใน 27,428 หัวข้อ โดย 14,887 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: bigboys
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย
|-+  มีปัญหา /สอบถาม /ให้คำแนะนำ รถยนต์ peugeot แต่ละรุ่น
| |-+  40X
| | |-+  406 D8 เจอ fault ตอนเข้าเกียร์ถอยตอนเครื่องเย็น
0 สมาชิก และ 4 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: 406 D8 เจอ fault ตอนเข้าเกียร์ถอยตอนเครื่องเย็น  (อ่าน 1659 ครั้ง)
mod205
สิงห์ปริญญาตรี

« เมื่อ: วันพุธที่ 23 มกราคม 2013 เวลา 08:50:12 »

ยังไม่ได้ลองจับด้วย PPS ครับ แต่อยากลองถามอาการเบื้องต้นก่อนครับ
อาการเป็นเฉพาะตอนเครื่องเย็นครับ ตอนเข้าเกียร์ถอย เกียร์กระตุกค่อนข้างแรง แล้วไฟ snow กับ sport กระพริบพร้อมๆกัน พอเข้า D ก็วิ่งได้แค่เกียร์ 3
ดับเครื่องสตาร์ทใหม่ก็หาย แต่เข้า R อีกก็เป็นอีก แต่ถ้าออกไปวิ่งสักพัก พอเครื่องร้อน อาการนี้หายเป็นปลิดทิ้งเลยครับ

ท่านใดเคยเจออาการนี้ หรือทราบวิธีแก้ไข ขอความอนุเคราะห์ด้วยครับ  ตาดำๆ ตาดำๆ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
COCO
สิงห์ปริญญาเอก

« ตอบ #1 เมื่อ: วันพุธที่ 23 มกราคม 2013 เวลา 12:03:30 »

สวัสดีครับพี่มด
205 สีเขียวยังอยู่ไหมครับ

อาการของเกียร์ออโต้ที่พี่ว่า ผมเคยพบแต่แก้ปัญหาด้วยการดับเครื่องห้านาที แล้วสตาร์ทอีกครั้ง หลังจากนั้นเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเกียร์ และบอกให้ช่างช่วย set up
หลังจากนั้น ยังไม่เคยเป็นอีก ออยเกียร์มีปัญหาหรือเปล่าครับ เพราะตอนรถเครื่องร้อน ไม่เป็นไร

ขอให้หาสาเหตุเจอครับ
_____________________________________________________________________________________________________________
COCO
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
สิงห์-นน
สิงห์ปริญญาโท

« ตอบ #2 เมื่อ: วันพุธที่ 23 มกราคม 2013 เวลา 12:20:25 »

-ฉีดสเปร์ล้างหน้าคอนแท็ค/วอลุ่ม/เบนซิน ตรงสวิทย์เกียร์ อีกที่ปลัั๊คใต้ปีกผีเสื้อ 2 ตัว

* ป-สวิทย์เกียร์.jpg (109.94 KB, 671x583 - ดู 470 ครั้ง.)
mod205
สิงห์ปริญญาตรี

« ตอบ #3 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 27 มกราคม 2013 เวลา 21:59:04 »

ขอบคุณมากครับ เดี๋ยวลองไปล้าง contact ดูครับ

อ้างถึง
สวัสดีครับพี่มด
205 สีเขียวยังอยู่ไหมครับ

อาการของเกียร์ออโต้ที่พี่ว่า ผมเคยพบแต่แก้ปัญหาด้วยการดับเครื่องห้านาที แล้วสตาร์ทอีกครั้ง หลังจากนั้นเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเกียร์ และบอกให้ช่างช่วย set up
หลังจากนั้น ยังไม่เคยเป็นอีก ออยเกียร์มีปัญหาหรือเปล่าครับ เพราะตอนรถเครื่องร้อน ไม่เป็นไร

ขอให้หาสาเหตุเจอครับ

สวัสดีครับ
205 ตอนนี้เจ้าของอู่รับไปดูแลแล้วครับ พอดีช่วงน้ำท่วม โดนเข้าไปครึ่งคัน น้ำเข้าเกียร์แต่ไม่ถึงเครื่อง เลยตัดสินใจขายดีกว่า เพราะรถต้องใช้รับส่งลูกไปเรียนด้วย
ไปอู่ทีไร เห็นเจ้าเขียวน้อยแล้วอยากซื้อกลับจริงๆ พี่เล่นแต่งซะแหล่มเลย  โอ๊วๆๆๆ ยอดจริงๆๆ

ขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำ

COCO
สิงห์ปริญญาเอก

« ตอบ #4 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 27 มกราคม 2013 เวลา 22:57:39 »

เสียใจด้วยเรื่องไอ้เขียวครับ
หากมีโอกาสหาไอ้ตัวเล็กม่เล่นอีกรอบสิครับพี่

ขอให้พี่และรถใหม่แข็งแรงครับ เอิ๊ก