วันเสาร์ที่ 26 ตุลาคม 2024 เวลา 06:40:28

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

315,832 กระทู้ ใน 27,428 หัวข้อ โดย 14,887 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: bigboys
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย
|-+  มีปัญหา /สอบถาม /ให้คำแนะนำ รถยนต์ peugeot แต่ละรุ่น
| |-+  30X
| | |-+  รบกวนสอบถามเรื่องปั้มติ๊กหน่อยคับ
0 สมาชิก และ 14 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถามเรื่องปั้มติ๊กหน่อยคับ  (อ่าน 1330 ครั้ง)
foreverlove
สิงห์ประถม
**

« เมื่อ: วันเสาร์ที่ 12 มกราคม 2013 เวลา 17:20:32 »

รถผมสตาร์ทไม่ติด อยากเช็คระบบน้ำมัน อยากสอบถามว่าปั้มติ๊กน้ำมันของ 306 อยู่ในถังหรือตรงไหนอ่ะคับ
รบกวนผู้รู้แนะนำหน่อยคับ ขอบคุนคับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
hang_405
สิงห์ตัวจริง

« ตอบ #1 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 12 มกราคม 2013 เวลา 17:27:33 »

ในถังครับ

วิธีเช็คระบบน้ำมันก็คือ เปิดสวิตท์กุญแจไว้ตำแหน่งก่อนสตาร์ท ดูใต้ท้องรถในห้องเครื่องว่ามีกลิ่นน้ำมัน และหรือ รอยน้ำมันหยดหรือไม่ ถ้าไม่มี  ก็ปิดกุญแจกลับ ดึงท่อน้ำมันที่เข้าตัวเร็คกูเรเตอร์ ออกมา ให้เพื่อนอีกคนบิดกุญแจไปตำแหน่งเปิด ดูว่ามีน้ำมันพุ่งออกมาหรือไม่(ระวังน้ำมันพุ่งใส่หน้านะครับ หาขวดมาลองก่อนเปิดสวิต์ทกุญแจก็ได้ครับ)
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

foreverlove
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #2 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 12 มกราคม 2013 เวลา 18:15:51 »

ในถังครับ

วิธีเช็คระบบน้ำมันก็คือ เปิดสวิตท์กุญแจไว้ตำแหน่งก่อนสตาร์ท ดูใต้ท้องรถในห้องเครื่องว่ามีกลิ่นน้ำมัน และหรือ รอยน้ำมันหยดหรือไม่ ถ้าไม่มี  ก็ปิดกุญแจกลับ ดึงท่อน้ำมันที่เข้าตัวเร็คกูเรเตอร์ ออกมา ให้เพื่อนอีกคนบิดกุญแจไปตำแหน่งเปิด ดูว่ามีน้ำมันพุ่งออกมาหรือไม่(ระวังน้ำมันพุ่งใส่หน้านะครับ หาขวดมาลองก่อนเปิดสวิต์ทกุญแจก็ได้ครับ)
ขอบคุณมากครับ
ขอถามเพิ่มนิดนึงนะคับ แล้วถ้ากรณีที่น้ำมันไมาไหลออกมา สันนิฐานได่ว่าปั้มติ๊กเสียหรือป่าวคับ แล้วจะเปลี่ยนปั้มติ๊กอย่างไรคับ ขอบคุณมากคับ
hang_405
สิงห์ตัวจริง

« ตอบ #3 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 12 มกราคม 2013 เวลา 18:23:59 »

ในถังครับ

วิธีเช็คระบบน้ำมันก็คือ เปิดสวิตท์กุญแจไว้ตำแหน่งก่อนสตาร์ท ดูใต้ท้องรถในห้องเครื่องว่ามีกลิ่นน้ำมัน และหรือ รอยน้ำมันหยดหรือไม่ ถ้าไม่มี  ก็ปิดกุญแจกลับ ดึงท่อน้ำมันที่เข้าตัวเร็คกูเรเตอร์ ออกมา ให้เพื่อนอีกคนบิดกุญแจไปตำแหน่งเปิด ดูว่ามีน้ำมันพุ่งออกมาหรือไม่(ระวังน้ำมันพุ่งใส่หน้านะครับ หาขวดมาลองก่อนเปิดสวิต์ทกุญแจก็ได้ครับ)
ขอถามเพิ่มนิดนึงนะครับ แล้วถ้ากรณีที่น้ำมันไมาไหลออกมา สันนิฐานได่ว่าปั้มติ๊กเสียหรือป่าวครับ แล้วจะเปลี่ยนปั้มติ๊กอย่างไรครับ ขอบคุณมากครับ

โอ้วววววว  ลืมบอก โทษทีครับ  กรณีที่น้ำมันไม่มาอย่าเพิ่งไปโทษว่าปั๊มติ๊กเสียซะเลย  ต้องเช็คว่าไฟมาที่ปั๊มหรือไม่ โดยการถอดเบาะนั่งหลังออกจะเห็น ฝาพลาสติกกลมๆสีดำ แงะฝาออกก็จะเจอปลั๊กของปั๊มติ๊กครับ ที่นี้ก็ต้องเอามิเตอร์วัดไฟหรือหลอดไฟต่อสายไฟจิ้มที่ขั้ว ดูครับว่าไฟติดหรือไม่ถ้าเปิดสวิต์ทแล้วไฟไม่ติดแสดงว่าไฟไม่มาก็ไปดูต่ออีกว่า ฟิวส์ขาดหรือดับเบิ้ลรีเลย์หรือสายไฟจากปลั๊ก ECU ขาดหรือไม่  แต่ถ้าไฟมาก็ลองหาน้ำมันอเนกประสงค์มาฉีดล้างปลั๊ก แล้วเสียบกลับเข้าไปแล้วลองใหม่ถ้าน้ำมันไม่มาที่รางหัวฉีดอีกทีนี้ก็พอจะสรุป(คร่าวๆ)ได้ว่าปั๊มติ๊กเสียครับ

อ้ออีกอาการที่เจอกันใน 306 คือ ปั๊มติ๊กไม่เสีย  แต่ท่อน้ำมันในถังแตกครับ

foreverlove
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #4 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 12 มกราคม 2013 เวลา 18:34:32 »

ในถังครับ

ขอถามเพิ่มนิดนึงนะครับ แล้วถ้ากรณีที่น้ำมันไมาไหลออกมา สันนิฐานได่ว่าปั้มติ๊กเสียหรือป่าวครับ แล้วจะเปลี่ยนปั้มติ๊กอย่างไรครับ ขอบคุณมากครับ

โอ้วววววว  ลืมบอก โทษทีครับ  กรณีที่น้ำมันไม่มาอย่าเพิ่งไปโทษว่าปั๊มติ๊กเสียซะเลย  ต้องเช็คว่าไฟมาที่ปั๊มหรือไม่ โดยการถอดเบาะนั่งหลังออกจะเห็น ฝาพลาสติกกลมๆสีดำ แงะฝาออกก็จะเจอปลั๊กของปั๊มติ๊กครับ ที่นี้ก็ต้องเอามิเตอร์วัดไฟหรือหลอดไฟต่อสายไฟจิ้มที่ขั้ว ดูครับว่าไฟติดหรือไม่ถ้าเปิดสวิต์ทแล้วไฟไม่ติดแสดงว่าไฟไม่มาก็ไปดูต่ออีกว่า ฟิวส์ขาดหรือดับเบิ้ลรีเลย์หรือสายไฟจากปลั๊ก ECU ขาดหรือไม่  แต่ถ้าไฟมาก็ลองหาน้ำมันอเนกประสงค์มาฉีดล้างปลั๊ก แล้วเสียบกลับเข้าไปแล้วลองใหม่ถ้าน้ำมันไม่มาที่รางหัวฉีดอีกทีนี้ก็พอจะสรุป(คร่าวๆ)ได้ว่าปั๊มติ๊กเสียครับ

อ้ออีกอาการที่เจอกันใน 306 คือ ปั๊มติ๊กไม่เสีย  แต่ท่อน้ำมันในถังแตกครับ
ขอบคุณมากครับ เดียวจะเอาคำแนะนำดีๆไปลองเช็คดูนะคับ
exec306sr
สิงห์มือใหม่
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 11 กุมภาพันธ์ 2013 เวลา 00:12:44 »

น้ำมันหมดถังใช้lpgอย่างเดียวปั้มพังครับ

* afterfocus_1360515930085-1.jpg (30.77 KB, 370x648 - ดู 183 ครั้ง.)
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์